Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713147 ครั้ง)

ohana

• member
Re: 'Walden' กีตาร์ดี ที่เล่นแล้วสบายมือ ( ขอบคุณ 70000 Views ครับ :) )
« ตอบกลับ #2320 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 20:54:14 »
.. " G700CE เสียงดีมากคับ ไปลองมาแล้วที่เวิ้ง อิอิ ตอนนี้ถึงกับล้มเลิก Veelah ไปเลย
ปล. Dean Markley Helix เบอร์ 12 พลังเสียงมาเยอะกว่า เบอร์ 13 Elixir อีกคับ ผมใช้อยู่

.. โอโห บอกแบบไม่เกรงใจกันเลยนะคับน้า อิๆๆ ชายชาติทหาร คิดอย่างไร บอกอย่างนั้น ตรงดีคับ อิๆๆ
   ถ้ายิ่งเป็น Dean Markley hellix เบอร์ 12  พาดบน G700CE ล่ะจะเป็นอย่างไรลองคิดดูเอาครับ
   ผมเจอมาแล้วคับ อยากให้ลอง

.. คุณต๋องครับ พวกอะไหล่ saddle / nut / pin เข้ามาเมื่อไรครับผม หลายท่านคงแอบรออยุ่เหมือนกัน
  ผมว่า

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
Re: 'Walden' กีตาร์ดี ที่เล่นแล้วสบายมือ ( ขอบคุณ 70000 Views ครับ :) )
« ตอบกลับ #2321 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 21:20:22 »
Dean Markley hellix สายอะไร.ชื่อเหมือนน้ำมันรถ shell เลย ^^  พรุ่งนี้จะไปจัดมาลองครับ

ผมว่านาทีนี้ คงไม่ได้วัดว่าอะไรสวยกว่า หรือดีกว่าแล้วล่ะครับ ปัญหาโลกแตก แต่อะไรที่คุ้มกว่า อันนี้มีผลต่ออำนาจการซื้อสูงและขายต่อไม่บาดเจ็บสาหัส

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #2322 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 22:21:33 »
".. โอโห บอกแบบไม่เกรงใจกันเลยนะคับน้า อิๆๆ ชายชาติทหาร คิดอย่างไร บอกอย่างนั้น ตรงดีคับ อิๆๆ
   ถ้ายิ่งเป็น Dean Markley hellix เบอร์ 12  พาดบน G700CE ล่ะจะเป็นอย่างไรลองคิดดูเอาครับ
   ผมเจอมาแล้วคับ อยากให้ลอง "

ผมมาแบบตรงๆคับ 555
ขอโทษด้วยคับสำหรับคนที่เป็นแฟน Elixir

เรียนผุ้กอง F คับ
จริงๆ สาย Dean Markley hellix มันไม่กันสนิมนะคับ มันจะมีอีกอัน Blue Steel อะไรซักอย่าง ธีระมิวสิก เขาบอกกับผมไว้ว่าเสียงดีพอๆ กัน แต่ สาย Dean
เสียงจะพุ่งกว่า
มาแนะนำคับ 55

M@XXX

• member
« ตอบกลับ #2323 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 22:37:54 »
ผม ได้ D600 ce มาได้ 2 วัน ได้ลงมือทำการ set upเอง ปรากฎ ว่า แซดเดิล ฝนไป ฝนมาต่ำเกิน แอคชั่น โรงงานตั้งมาสูงมากครับ สาย1ขาดด้วย อะครับ ทางร้านมี แซดเดิล กะ สายที่เข้ากะตัวนี้ไหมอะครับ แนะนำทีครับ คน ตจว. หาซื้อของไรยากครับ ช่างเซตอัฟก็ไม่มี เลยลงมือทำเอง เพื่อนๆสมาชิก ด้วยนะครับ ช่วยหน่อยครับ

thepgesorn

« ตอบกลับ #2324 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 01:20:22 »
Dean Markley hellix สายอะไร.ชื่อเหมือนน้ำมันรถ shell เลย ^^  พรุ่งนี้จะไปจัดมาลองครับ

ผมว่านาทีนี้ คงไม่ได้วัดว่าอะไรสวยกว่า หรือดีกว่าแล้วล่ะครับ ปัญหาโลกแตก แต่อะไรที่คุ้มกว่า อันนี้มีผลต่ออำนาจการซื้อสูงและขายต่อไม่บาดเจ็บสาหัส
555 ใช่ครับ คุณ F Shell Helix แรง ลื่น ทน/ Dean Markley Helix หวังว่าก็คงเช่นกัน นะครับ...อิอิอิ พรุ่งนี้ + 1ชุดครับ ไม่ถนัดสายเดิมติดมา ใหญ่ไปครับ

Walden Guitar

• member
« ตอบกลับ #2325 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 01:22:33 »
สายเบอร์ 13 Dean Markley Helix ขอเป็นอีกสักระยะนะพี่ป๋อง ohana
แต่อีกไม่นานจะมีสายเบอร์ 13 หลายยี่ห้อมาให้ทดลองครับ ของเล่นผมมีมาเป็นหลายขบวน เดือนสองเดือนข้างหน้า ;D
พวก saddle nut รออีกสักสองอาทิตย์นะครับ

อ้าวคุณ SMIL3xD แวะเข้ามาช่วงไหนครับ ทำไมไม่มาทักทายกัน
ดีใจที่ชอบ G700CE นะครับ Walden เขาทำกีตาร์เอง ไม่ได้จ้างโรงงานจีนผลิต งานจึงออกมา มีมาตรฐานดีครับ
ได้ซื้อ Dean Markley Helix ไปเปลี่ยนด้วยหรือครับ ใช้กับกีตาร์อะไรครับ พอบอกได้ไหมครับ จะได้เป็นข้อมูลให้พี่ๆท่านอื่นทราบด้วยครับ

แหมพี่ rivulatus คุณ F เพิ่งจัดชุดใหญ่ไปไม่นาน พี่จะยุให้เปลี่ยนกีตาร์แล้วหรือครับ
ผมเชื่อว่าตัวนี้คุณ F คงจะเก็บไว้เล่นพักใหญ่ๆครับ เพราะเห็นบอกว่าสาวๆที่บ้านชอบ ใช่ไหมครับ ;D

ขอบคุณครับคุณ M@XXX หวังว่าจะชอบ D600CE นะครับ
ตอนนี้ saddle ทางเราไม่มีอะไหล่เหลือเลยครับ จะมีอีกประมาณ 2 อาทิตย์ข้างหน้าครับ
ถ้าพี่ใช้ด่วน ลองติดต่อคุณ F ดูไหมครับ ว่าพี่เขาเปลี่ยนเป็น Black TUSQ ไปแล้ว อาจจะปล่อยตัวเดิมก็ได้ครับ
ส่วนเรื่องสาย ที่ร้านจะมีสาย Dean Markley ครับ มีอยู่หลายรุ่นครับ ถ้าพี่สนใจ ก็บอกได้นะครับ

สาย Dean Markley Helix จะออก แนว นุ่ม(มือ) อิ่ม(เสียง) ทน ครับ พี่ thepgesorn ;D

ปล ตอบข้างล่าง ดูบอลครับคุณ i+pae+ba ;D

i+pae+ba

• member
« ตอบกลับ #2326 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 01:38:26 »
มาตอบดึกจัง สงสัยรอดูบอล ;D

• member
« ตอบกลับ #2327 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 01:55:21 »
ขออนุญาติ อธิบายเรื่องสาย Dean Markley โปร่ง สักเล็กน้อยละกันนะครับ

Dean Markley โปร่ง แบ่งเป็น 3 เกรดหลักๆครับ

1. สายโปร่งรุ่น Signature Series
กลุ่มนี้จะมี 80/20, 85/15 และ Phospher Bronze ครับ กลุ่มนี้จะเป็นสายที่มีกรรมวิธีผลิต คล้ายสายจากอเมริกายี่ห้ออื่นที่ขายในท้องตลาดครับ ราคาลดแล้วอยู่ชุดละ ไม่เกิน 200 บาท จะมีสาย Vintage Bronze Acoustic (85/15) เป็นตัวที่ขายดีที่สุดครับ

2. สายโปร่งรุ่น Blue Steel
สายรุ่นนี้จะเป็นสายที่สร้างชื่อให้ Dean Markley มายาวนานครับ เพราะเป็นสายที่ใช้เทคโนโลยี เหนือกว่าสายยี่ห้ออื่นๆ และเป็นลิขสิทธิ์ของ Dean Markley สายยี่ห้ออื่นทำเลียนแบบไม่ได้ โดยสายรุ่นนี้จะเป็นการนำโลหะที่ใช้ผลิตสายไปผ่านกรรมวิธี cryogenic หรือทำให้เย็นลงในอุณหภูมิ -320 องศา ซึ่งเขาว่ากันว่าหนาวกว่าดาวเนปจูนซะอีก จนโมเลกุลของโลหะ รัดแน่นเข้าหากัน ทำให้สายเหนียวขึ้น และเสียงที่ได้ออกแนวสดใสกังวาน ต่างจากสายทั่วไป
สายรุ่นนี้พี่ๆบางคน รวมทั้งลูกน้องผมเองบางคน เข้าใจผิดว่าเคลือบกันสนิม แต่จริงๆแล้ว ไม่ใช่สายเคลือบนะครับ กรรมวิธีต่างกัน อันนี้เป็นการใช้ Nitrogen เหลว ทำให้โมเลกุลของโลหะ เรียงตัวในรูปแบบที่แน่นขึ้น ราคาจะสูงกว่าสายทั่วไปเล็กน้อยครับเพราะมีกรรมวิธีการทำเพิ่มขึ้นมา และอายุการใช้งานจะนานขึ้นครับ

3. สายรุ่นใหม่ล่าสุด Helix
สายรุ่นนี้ Dean Markley ใช้เทคโนโลยีในการพันสายแบบใหม่ โดยสามารถพันได้ถี่กว่าปกติถึง 2 เท่า
ผลลัพท์ที่ได้คือ เนื้อเสียงที่อิ่มขึ้น เนื่องจากมวลโลหะมีมากกว่าสายทั่วๆไป แถมยังนิ่มมือ เพราะลักษณะการพันทำให้มีช่องว่างระหว่างเนื้อโลหะน้อยลง ถ้าสังเกตุดูตามรูป ทำให้เวลานิ้วสัมผัสสายแล้วรู้สึกนิ่มสบายมือกว่าสายเบอร์เดียวกัน ยี่ห้ออื่น อีกทั้งการที่มีช่องว่างน้อยลง ก็ทำให้เหงื่อและสิ่งสกปรกที่จะไปเกาะแกนในของสายเป็นไปได้ยากขึ้น อายุการใช้งานจึงยาวนานขึ้นด้วยครับ ราคาของสาย Helix จะพอๆกับสาย Blue Steel ครับ

thepgesorn

จากข้างบน เบอร์ 3 บ่ายนี้ ได้รับงานแน่...อิอิอิ

Mudman

• member
ขออณุญาติเช็คยอด ครับ น้าต๋อง
ตอนนี้ G700 กับ G740 เหลืออย่างละกีตัวครับ เดี๋ยววันที่ 28นี้ผมเข้าไปที่มิวสิคชิตี้

แล้วสาย Dean Markley Helix เคาะราคาที่เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

SoundCard

เมนู2, 3 น่าเสียเงินมากครับ 

cg600ce ถ้าชอบพี่เอ phada พี่เชน papachill ชอบแนวเสียงกลมกล่อมหูที่ดีดมาแล้วไม่ออกแนวโลหะหรือแหลมแป๊งๆมากนัก อยากให้ลองครับ มันนุ่มนวลมากครับ  ยังคิดจะหาคลาสิคคอ 3/4 14fret มาเล่นซักตัวเลยครับ แนวเสียงนี้ฟังเพลินดี

fossalite nut&saddle ของใหม่สำหรับ walden จาก cg600ce ผมยังไม่ได้ทำอะไร รอซักแป้บนะครับ  ได้คุยกับเฮียต๋องและขออนุญาตนำพามาขายในราคาที่ถูกกว่า tusq และมี tusq saddle ขาวที่ปรับแต่งแล้วจากช่างบิลลี่ พร้อมใช้กับpure acoustic ทุกรุ่นของ walden รับรองฟิตแน่นร่องพอดีครับ

ไว้จะนำมาลงเป็นการเป็นงานอีกทีครับ ของมือสองแต่ยังสดๆทั้งหมดมีอย่างละชิ้นจ๊ะ  ส่วน bridge pin tusq ขาว for walden ยังลังเลอยู่ครับ ถ้าช่วงนี้ยังไม่มีโปรเจคตัวไหนเข้าก็อาจปล่อยครับ เอามาขายกินซะ อิอิ
อดใจรอแป้บนะครับพี่ๆที่ ไถ saddle มันส์มือจนbuzz เซ็ทนี้ได้ไปลงได้ทันที

ตอนนี้ขอตัวไปงานบุญที่นครนายกก่อนครับ

thepgesorn

ผม ได้ D600 ce มาได้ 2 วัน ได้ลงมือทำการ set upเอง ปรากฎ ว่า แซดเดิล ฝนไป ฝนมาต่ำเกิน แอคชั่น โรงงานตั้งมาสูงมากครับ สาย1ขาดด้วย อะครับ ทางร้านมี แซดเดิล กะ สายที่เข้ากะตัวนี้ไหมอะครับ แนะนำทีครับ คน ตจว. หาซื้อของไรยากครับ ช่างเซตอัฟก็ไม่มี เลยลงมือทำเอง เพื่อนๆสมาชิก ด้วยนะครับ ช่วยหน่อยครับ

ครับถ้าฝนลงไปมากแล้วปรับแต่งคอแล้วยังตีเฟรท ก็เอาบัตรเติมเงิน หรือการ์ดพลาสติกตัดวางตามยาวที่ร่องบริจ แล้วค่อยใส่แซดเดิ้ลครับ
พอช่วยได้ ประทังรอของจากคุณ F หรือของเล่นเฮียต๋องได้ครับ การ์ดใบนึงหนาประมาณเกือบๆ 1มิล ครับถ้าจะให้สูงหน่อยก็วางสองชั้นครับ
แต่ไม่แนะนำวางเกินกว่าสองครับมันอาจไม่แน่นทำให้เสียงดรอปลงได้ครับ...

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี

คลิป Walden G730 ของข้าพเจ้าเอง ^^
คิดดี ทำดี พูดดี

• member
เมื่อกี้ผมได้ไปดูแลจัดของส่งให้ร้านมิวสิคซิตี้แล้วครับ
ถ้าพี่ๆแวะเข้าไปบ่ายนี้ คงจะมีกีตาร์ให้ทดลองกันครับ

วันนี้ถ้าพี่ๆแวะเข้าไปที่มิวสิคซิตี้ช่วงบ่าย อาจจะได้ทักทายกับประธานบริษัท AER บริษัทผู้ผลิตแอมป์ acoustic ที่ดีที่สุดในโลกด้วยครับ
ผมคงไปถึงร้านประมาณบ่ายสามครับ

เดี๋ยวผมกลับมาตอบคำถามพี่ๆอีกครั้งนะครับ

SMIL3Chai

ตอบน้า Walden Guitar นะคับ
ผมไปแบบเงียบๆ ถ้าดูผ่านๆ ผมจะเหมือนวัยรุ่นมัธยมปลายหน่ะคับ ไม่รู้ว่าผมไปมาตอนไหนหรอกคับ อิอิ
เรื่องเอาสายไปใช้กับกีต้าร์อะไร ผมขออุบไว้ก่อนคับ แต่การันตี เรื่องความเพราะของเสียง แน่ๆ คับ ผมว่าพลังเสียง พุ่งมากกว่า Elixir และ ไพเราะมากกว่า Martin

แล้วก็ G700CE ผมจะสอยปลาย กรกฎานี้แน่นอนแล้วคับ
ผมชอบมากคับ เสียงใส แต่เบสก็มาด้วย ไม่ใช่แค่ใส อย่างเดียวเหมือนบางยี่ห้อ
ตอนนี้ผม Clear เบี้ยหัวแตกผมเรียบร้อย แต่ของดีๆ จะเหลือถึงผมไหมน้า.....

ปล.ผมไม่ได้เข้าข้างอะไรหรือมาช่วยโฆษณานะคับ แต่ประทับใจจริงๆ

MyGuitars

• member
คุณต๋องผมสนใจ  Blue Steel กะ Helix เบอร์ 12-53 รุ่นละ 2 ชุดครับ
ส่วนBlue Steel สงสัยใช้เวลาเบิร์นนานมากพอควรนะครับ
ผมเล่นเครื่องเสียงด้วยเปลี่ยนFuse cryogenicให้เครื่องเสียงต้องใช้อย่างน้อยๆก็ 200ชั่วโมงครับแต่ก็คุ้มค่ามาก

แต่ไม่แน่ใจว่าBlue steel กะHelix อันไหนจะทนทานกว่ากัน
เคาะราคาแล้วจะโอนเงินและส่งที่อยู่ให้ครับ

• member
G700CE G740CE เหลือรุ่นละ 3-4 ตัวในสต๊อกใหญ่ครับ หน้าร้านน่าจะมีที่ละตัวครับพี่ Mudman
ถ้าพี่ แวะเข้ามาอาทิตย์หน้า ก่อนแวะเข้ามาช่วยบอกอีกครั้งนะครับ จะเช็คให้อีกครั้งครับ
สาย Dean Markley Helix และ Blue Steel รอสักครู่นะครับ

คลิปของพี่ OLANOR ซาวด์ชัดมากๆเลยครับ หวังว่าพี่จะชอบ G730 นะครับ

คุณ SMIL3xD หน้าเด็กมากๆเลยครับ เสียดายไม่แวะเข้ามาทักทายกัน
ดีใจที่ชอบสาย Dean Markley Helix และ G700CE ครับ

พี่ MyGuitars รอแป้บนึงนะครับ เดี๋ยวอาจจะทำราคาพิเศษช่วงแนะนำครับ

วันนี้สนุกมากๆครับ คุยกันจนลืมเวลากันเลย
หลายๆท่านได้ถ่ายรุปกับพูดคุยกับประธานของ AER ด้วย
แต่เรื่องรูป อาจจะไม่กล้าเอาลง เพราะเขินกัน ;D
ต้องกลับบ้านแล้วครับ ดึกๆมาโพสต์คุยกันต่อนะครับ

nookAMT12

• member
CD 552 รับเข้ามาบ้างไหมครับ ราคาเท่าไร

homeza

• member
มีเรื่องรบกวนหน่อยครับ Walden cd550 จะเปลี่ยนสายที่เล็กหรือนิ่มกว่าสายเดิมที่ติดมาได้ไหมอ่ะครับ แล้วเสียงจะเปลี่ยนไปมากไหม พอดีสายเดิมที่ติดมาเล่นแล้วรู้สึกแข็งไปสำหรับผม(มือใหม่) ยังไงรบกวนแนะนำหน่อยนะครับว่าจะต้องเปลียนเป็นสายขนาดใหน แล้วยี่ห้ออะไรดี (ขอเป็นยี่ห้อที่มีขายที่ร้านเลยนะครับ) ช่วงสิ้นเดือนผมจะเข้าไป กทม. อาจจะแวะไปด้วยตัวเองครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ohana

• member
..สนุกมากคับวันนี้ เจอกันหลายท่าน คุยกันจนลืมเวลาจิงๆๆ
  ครับได้ยลโฉมน้องส้มครั้งแรกประทับใจ แต่ก้อได้เจอตัวที่
  ทำให้เกิดกิเลสอีกจนได้ ว่าจะหยุด collection 2012
  ไว้ที่น้องส้ม สงสัยต้องดิ้นอีกสักเฮือกก่อน
  ปิด collection 2012