Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713973 ครั้ง)

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
น้า Walden Guitar เล่นแบบนี้ผมก็ดีใจแย่สิคับ 55 มีคนว่าเราหน้าเด็กอีกแล้ว
เดี๋ยวเร็วๆนี้อาจจะไปเอาสาย Dean อีกรอบหน่ะคับ เสียงไพเราะมาก กะว่าจะเอาไปใส่กีต้าร์อีกตัว

ทุกวันนี้เสียง G700CE มันยังอยู่ในหัวตลอดเวลาคับ
ถ้าเปลี่ยนสาย เป็น Dean อีก เสียงมันจะพุ่งขนาดไหนนะ .. !? ต้องรีบไปสอยมาลองแล้วสิ

SoundCard

ขอบคุณพี่ต๋องมากครับ วันนี้สนุกมากมายได้ลองได้พูดคุยแลกเปลี่ยน เล่นยึดเอาร้านเป็นแหล่งมีทติ้งกันไปเลย พี่อีกท่านมาเร็วไปเร็วมากครับ เลือกแว้บเดียวถอย g2070 กลับไปยังไม่ทันได้ร่ำลา 
ไม่รู้ว่าพี่ที่มากะแฟนได้ตัวไหนไปนะครับ อยู่ไม่ทันดูเฉลยตอนจบ

AER ตัวเล็กชอบครับเสียงดีมากขี้ฟ้องดี กีต้าร์ปรับไงมางั้นเลย :) ไม่คัลเลอร์ดีครับ

brzboy

• member
มีบริการส่งของทางไปรษณีย์เปล่าครับ  อยากจะได้สักตัวอะครับ

Joseph

• member
เฉลยให้คุณ F คุณพี่ท่านนั้นสุดท้าย หิ้วสาวแคนาดา ตัวขาวโอโม่ กลับบ้าน ด้วยความยินดีปนอิจฉาตาร้อนของพวกผม น้องที่ร้านบอกว่าทั้งล๊อตที่เคยเข้ามีแค่ตัวนี้ตัวเดียวที่ขาวใส(ปานฉีดกลูตาไทโอน) แบบนี้ จากที่มาเพื่อดูสาวลูกครึ่งจีนฝรั่งระดับกลาง ไปจบที่สาวแคนาดาแท้ทั้งตัว ลงความเห็นกันว่านอกจากกีตาร์แล้ว พวกเราอิจฉาที่คุณพี่เค้ามีแฟนที่น่ารักมาก เป็นคนสนับสนุนและอนุมัติให้จบที่รุ่นนี้ที่ค่าตัวมากกว่าที่ตั้งไว้ตั้งเท่าตัว ใครมีแฟนอย่างนี้คงรักตายเลยครับ  ;D

Walden Guitar

• member
CD552 ตอนนี้ยังไม่ได้นำเข้ามาครับคุณ nookAMT12
ตอนนี้มีรุ่น CD552E เหลือ 1 ตัวที่ร้านมิวสิคซิตี้ครับ
ที่เลือกนำเข้ารุ่นที่มีไฟฟ้าหรือ E เพราะมีจูนเนอร์ในตัวและเป็นตัวเต็มไม่เว้าด้วยครับ

สายที่น่าจะนิ่มกว่า D'addario EXP ที่ติดมากับตัว น่าจะเป็นสาย Dean Markley Helix ครับ
มีให้เลือกตั้งแต่เบอร์ 10 11 12 ครับ ถ้าเพิ่งเริ่มหัดเล่น อยากให้ลองเบอร์ 10 หรือ 11 ครับ
น่าจะนิ่มมือเล่นสบายครับ

พี่ป๋อง ohana วันนี้ขอบคุณมากนะครับ
เดี๋ยวจะทานของที่พี่ให้มาพรุ่งนี้นะครับ วันนี้เพิ่งเสร็จข้าวผัดไปเมื่อกี้นี้เอง :D
เอ แล้วพี่ไปเล็งตัวไหนอีกละเนี่ย..

ดีใจที่ชอบ สาย Dean Markley Helix ครับคุณ SMIL3xD
ครั้งหน้าถ้าแวะเข้ามา อย่าลืมมาทักทายกันนะครับ

ดีใจที่แวะมาครับคุณ F วันนี้สนุกมากเลยครับ
พี่ที่มากับแฟน ในที่สุดได้กีตาร์ Seagull All Solid ตัวที่เป็น Spruce/Rosewood ไปครับ
พี่เขาโชคดีมากๆครับ แฟนสนับสนุนทุกอย่างเลยครับ
พี่เขาจัดกล่อง Crossrock เคฟลาร์บุครีมไปด้วย สวยสมกับกีตาร์เลยครับ

คุณ brzboy ตอนนี้ทางร้านไม่ได้มีบริการส่งทางไปรษณีย์ครับ
ถ้าพี่สนใจกีตาร์ Walden และบริเวณที่พี่อยู่มีร้านดนตรี สามารถติดต่อให้สั่งให้ได้ครับ
แต่ถ้าไม่มีร้านดนตรีใกล้บ้าน พี่โทรมาคุยกับผมที่ 02-226-1771 นะครับ เดี๋ยวผมจะหาทางจัดส่งให้ครับ

ตอบเสร็จ เคาะ enter เพิ่งเห็นคำตอบพี่ Joseph
คอนเฟริมครับ อิจฉาพี่เขามากครับ :D

ปล พี่ Joseph วันนี้สัมภาษณ์พี่สตีฟ จ๊อบส์แห่ง AER เยอะเรย ^^

Vee m bank

• member
เฮียต๋อง หา Seagull ให้ผมด้วยนะครับ เอาไว้ที่เวิ้งก็ได้ครับ อยากได้แระ อารมณ อยากลองมากๆ

• member
ได้ครับพี่เอ็ม ไว้ถ้าได้แล้วจะกริ้งกร๊างไปบอกนะครับพี่
วันนี้อังกฤษใช่ไหมครับ :D

SoundCard

ดีใจแทนพี่เขาจริงๆครับมีแฟนสนับสนุนแบบนี้แถมช่วยเลือกช่วยฟังอีก  Seagull maritime sws rosewood ตัวนั้นก็ดันสวยสะอาดเสียงดีตั้งแต่แกะกล่องซะด้วย

พี่ m ครับถ้าได้ลอง seagull spruce ตัวที่ order เมื่อไหร่เล่าให้ฟังบ้างนะครับพี่ เล็งๆอยู่เหมือนกันครับ ชอบของเก่าไม้สวยดีครับ^^

พอเห็น tusq ในกีต้าร์ godin ทุกตัว และในรุ่นที่สูงขึ้นไปนั้นเป็น bridge pin tusq ด้วย ทำให้เข้าใจเลยว่าเพื่อความสบายใจและคุณภาพแบบม้วนเดียวจบสมกับราคาค่าตัวเขาจึงได้เลือกใช้ tusq ตั้งแต่หัวยันท้ายจริงๆ

พี่ๆท่านใดสนใจต้องลองดูครับ  เมื่อวาน cg600ce in black พี่ๆแต่ละท่านต่างชอบการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น โดยเฉพาะพี่ Joseph ที่ได้เคยจับตัวนี้ก่อนทำการปรับเปลี่ยนพันธุกรรม  ขนาดฟุตบอลลูกกลมๆอะไรยังเกิดขึ้นได้  นับอะไรกะไม้แผ่นๆบนกีต้าร์เนอะ^^

ohana

• member
..อ้าวตกลงน้าที่มาเป็นคู่ ได้ นางนวล ไปเหรอ โห ใครเป็นคนเชียร์ นางนวล เล่น walden ตั้งนาน ได้ นางนวล
  ซะงั้น ให้น้าแก่เอาไปเถอะ ผมส่งสาร F310 ของน้าเค้าเหลือเกิน
..คับคุณต่อง กัวข้าวเหนี่ยวจะไม่อร่อยครับ  ผมชอบของแปลกๆๆ นะครับคุณต๋อง อะไรที่แปลก หลุดสเปก
  อะไรพวกนี้ชอบมากครับ
..น้า m อย่าลืมถ่ายรูป หยินหยาง  แค่ตู้ปลากัด ยังขนาดนี้ ถ้าเป็นตู้ปลามังกร สงสัยผมคงซื้อทาวเฮ้าได้หลังอะพี่
  อิๆๆ
..man in black ของคุณ F คิวยาวแนะ ถ้าปล่อยอาจทำสถิตใหม่ ปิดการขายภายใน 1 ชม .อิๆๆ

brzboy

• member
G630CE กับ C740CE เสียงต่างกันมากเปล่าครับ  แล้วC600CE นี่ราคาเท่าไรครับ

SMIL3Chai

seagull เสียงดีมากคับ
แต่เหมือนจะมีตัวนึง ใครไปปรับ Action ต่ำซะผมไม่รู้เสียงจริงๆ ของตัวกีต้าร์มันเลย

ตอบน้า brzboy
G630CE "ราคาพร้อมถุงอย่างดีเท่ากันครับ แปดพันหกร้อยสี่สิบบาทครับ" เสียงใส กังวาล แต่เบสน้อยกว่า
G740CE "ราคาพร้อมถุงอย่างดี เก้าพันสี่ร้อยสี่สิบบาทครับ" ตัวนี้เสียงพุ่งใส กังวาล

ก็ต่างกันพอสมควรอะคับ แต่ไม่ถึงกับมากจนฟังแล้วหงุดหงิด

SoundCard

ผมไม่เกี่ยวน๊าพี่ป๋อง แค่ยุเขาบอกว่า walden g2070 เป็น all solid ที่คุ้มเกินราคาเสียงเนียนธรรมชาติ แต่ seagull sws ก็ all solid ที่งานบึกบึนแถมมี tusq หัวท้ายแล้ว และตัวนี้ทีเดียวจบเลย (เห็นตอนแรกเล็ง s6 ไปๆมาๆ เลยป้ายซะงั้น) โยนลูกให้พี่ Joseph ต่อแล้วผมก็หนีกลับบ้าน ^^    กลับไปบ้านไม่รู้ใครจบใครกันล่ะ

คงเป็นคู่ที่แฮปปี้ที่สุดเลยนะครับนี่ กีต้าร์เสียงก็เพราะแถมแฟนยัง support อีก อย่างหลังนี่ สวรรค์ของชายไทยผู้รักดนตรีโดยแท้ ยินดีกะกีต้าร์ตัวใหม่ด้วยครับ แต่เชื่อว่าพี่ท่านนี้คงจะกลับมาเล็ง Walden อีกแน่ๆ เห็นลองอยู่หลายรอบ

SMIL3Chai

อิอิ..... มาติดตามข่าวสาร

ว่าแต่ผุ้กอง F คับ
Black Tusq ให้เสียงเป็นอย่างไรบ้างคับ
แล้วขนาดของ Bridge Pin ที่ผุ้กองเอามาใส่ ขนาด 5. เท่าไรหรอคับ

ถามอีกเรื่องคับ G700CE
nut & saddle: ตกลงมันเป็น พลาสติกธรรมดาหรือว่า Tusq หรือกระดูกคับ

ohana

• member
..เมื่อวานหลังจากไปยลโฉมน้องส้ม มานอนคิดฝันหวานถึงวันได้จับคิดไปเรื่อย มาจี๊ดหัวใจ กับคำของน้ำ F กับคำว่า " ปาสสติก อะเมริกา "
  มันคาใจเป็นอย่างมาก ถามใครก้อม่ายได้ ว่าทำไม ไอ้ ปาสสติก อะเมริกา มันถึงได้มาอยู่กับ madera ได้อย่างไร คงไม่ใครให้คำตอบนี้
 แก่ผมได้นอกจากคนคิด ทำงัยดีหว่า มาอยู่เมืองไทยนานล่ะ ภาษา Eng อ่อนแอ เหลือเกิน เอางัยเอากันฟะ mr.lee จะอ่านเข้าใจหรือเปล่า
ไม่รู้ แต่ตอนเช้าตืนขึ้นมา เช็กเมล์ตื่นเต้นมากครับ Walden อ่านเมล์ของผมแล้วเข้าใจ และตอบมาอย่างนี้คับ

Hi Ohana,
 The Madera has a plastic end pin. Additionally, the binding, rosette and the bridge pins are also plastic. The reason for this is that the Madera line is a FSC-100% certified (Forest Stewardship Council) guitar. This means that 100% of the woods used in the building of this instrument *must only* use certified woods obtained from FSC-100% certified suppliers.
 At this time, there are *no* FSC-100% certified suppliers of binding, rosette, bridge pin, and end pin materials, and therefore, we can not use these on the guitar. Walden is not certified to make these parts either.
 It is *great* that you have both found a musical partner in a Madera as well as contributing to saving the worlds valuable wood materials. Proper respect to you!
 Cheers,
Jonathan Lee

... ผมคงต้องสนองนโยบาย mr.lee ด้วยการไม่ไปปรับแต่ง เอากะเค้าด้วยเหมือนกัน หายสงสัยไปเลย คร๊าบบบบบบบบบบบบบบ

... ผมตอบกลับเค้าไปแล้วแถมได้ที้ง ประโยคเด็ด ให้ไป ถ้า mr.lee ตอบกลับ say yes ละก้อ เสร็จโจรล่ะครับ ได้ผลอย่างไรไว้จะบอกต่อครับผม
... พอดีเพิ่งเจอมาครับ ใครครอบครองหรือ กำลังเล็ง CG2000CEQ ลองชมอันนี้ครับ 
Adam Wakeman - Walden Guitars

เค้าห้อย CG2000CEQ เท่ห์มากครับ ดูรูปได้จากใน catalog เท่ห์มาก แวะเอามาให้ชม

ืnoch

• member
D-710 เป็นแบบเคลือบเงา Gloss รึเปล่าครับ และCD-600 ทั้ง2รุ่นยังมีเหลือที่ร้านมั๊ยครับ เสียงต่างกันมากมั๊ย ตัวไหนเล่นง่ายกว่า
ช่วยแนะนำด้วยครับ

ohana

• member
ส่วนใหญ Gloss จะมี C นำหน้าครับ อย่าง CD600 นี่ใช่เลย แต่ S710 นี่ Satin คับ
ส่วนเรื่องมีของมั้ยนั้นต้องรอคุณต๋องครับผม

SoundCard

S จะเป็น Stage คือเป็นลำตัวบางครับเหมาะกับท่านที่ขึ้นเวทีแล้วไม่ชอบสะพายกีต้าร์ใหญ่ๆ อย่างเช่น CS550CE
C นำหน้า  Concorda เคลือบ Gloss Natural ครับ
ถ้าไม่มี C นำหน้าคือเคลือบแบบ Satin Nitrocellulose Lacquer

Black TUSQ ผมฟังแยกไม่ค่อยออกครับ แต่ติ๊งต่างเอาว่า เสียงจะไม่แหลมเท่าแบบสีขาว แต่แหลมในที่นี้คือแหลมดีบาล๊านซ์เท่าๆกันนะครับนวลๆ โดยที่ Black TUSQ ผสมวัสดุบางอย่างลงไปช่วยในเรื่องของการถูกสายกัดเป็นร่องทำให้เสียงเพี้ยนหากใช้ไประยะเวลาหนึ่ง  แต่ต้นตำหรับคือ TUSQ ครับที่มีใน Taylor , Godin ทั้งหลาย ส่วน Black TUSQ ผมเห็นและชอบเพราะไปสะดุดตาเข้ากับ Maton EG808 เข้าซึ่งดำยกชุดเหมือนกัน ยกเว้น Bridge pin  เลยจัดเต็ม  รวมราคากีต้าร์ด้วยกลายเป็น top/back solid specไปเลย 55   

• member
พี่คนนั้นโชคดีจริงๆครับคุณ F พี่ป๋อง ได้แฟนดีแถมได้กีตาร์ดีกลับบ้านด้วย
ตอนนี้น่าจะแฮปปี้กับกีตาร์มากๆครับ เมื่อกี้พี่เอ็มแวะมาคุยยังบอก เสียดาย เล็งไว้เหมือนกันตัวนั้น
ผมว่าพี่ Joseph ก็แอบแหล่ๆตัวนี้เหมือนกัน เห็นบอกว่าขาวนวลเหมือนน้องเกรซเลย
เอ แต่ว่า เกรซไหนอ่ะพี่ Joseph ;D

G630CE เสียงจะออกแนวเนื้อแน่นตีคอร์ดก็ได้ ฟิงเกอร์ก็มีเนื้อครับ เหมาะเป็นกีตาร์เล่นงาน ราคาไม่แพง แต่เล่นได้ครบเครื่องครับ
ส่วน G740CE เสียงจะออกแนวสดใส เสียงกังวาลเพราะเป็น solid top/back ครับ

G700CE Nut และ Saddle เป็น Graphtech Fossalite จะเป็นวัสดุเกรดเดียวกับ TUSQ แต่เน้นเสียงกลางและเบสครับ
TUSQ จะเน้นเสียงกลางและสูง

ตัวประธานมาตอบเองอีกแล้ว
Jonathan Lee ทำงานวันอาทิตย์ด้วยแหะ ;D
สรุปว่าไม้อันไหน ไม่ได้มาจากป่าปลูกทดแทน เอามาใส่รุ่น Madera ไม่ได้
Bridge Pin เลยใส่แบบไม้ไม่ได้ ไม่งั้นผิดกฏ 100% ไม้ทดแทน
ว่าแต่พี่ป๋องแอบแย๊บอะไรเขาไปล่ะครับ

D710 เป็นแบบเคลือบด้าน Satin ครับ ส่วน CD600 เป็นแบบ Gloss เคลือบเงาครับ
2 ตัวเป็นบอดี้ Dreadnaught เหมือนกันครับ เล่นง่ายพอๆกัน
เสียงตัว D710 น่าจะมีน้ำหนักนวลมากกว่าเล็กน้อยเพราะเป็น Solid Top/Back แต่ตัว CD600 จะได้ความสดใสเข้ามาครับ
ตัวไหนเสียงดีกว่า อันนี้อยู่ที่ความชอบแล้วครับ ว่าชอบเนื้อใสๆ หรือชอบความนวล
ทั้ง 2 รุ่นยังมีกีตาร์ในสต๊อกครับ

CG570CETB ของพี่ Glassy ด้านบนน่าสนใจมากนะครับ
ตอนนี้เราไม่มีรุ่นนี้เหลือในสต๊อกแล้ว จะมาอีกครั้งก็ปลายเดือนหน้าครับ แต่ก็มีเข้ามาแค่ 4 ตัว

คุณ F ข้อมูลเฉียบขาดเหมือนเดิมครับ วันนี้คุยกับพี่เอ็มยังอดชมไม่ได้เลยครับ
ข้อมูลบางเรื่องแน่นกว่าผมอีก

supermoohfc

• member
CG 600 มีขายที่สาขาไหนบ้างครับ

apostophy

• member
ตัว CG600 จะเข้ามาเยอะมั๊ยครับ ถ้าเข้ามาไม่เยอะจะได้ทำเรื่องจองซะเลย ว่าแต่ราคาเท่าไหร่ครับ
หลังจากลองฟังเสียงจากหลาย ๆ แหล่ง คิดว่า สปรูช+มะฮอก เนี่ยแหละน่าจะใช่
ว่าแต่ g700 มันไม่มีใช่มั๊ยครับ ไม่อยากได้ภาคไฟฟ้า (ความจริงคือเปลืองงบ = =)