Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713689 ครั้ง)

toy229

• member
Re: 'Walden' กีตาร์ดี ที่เล่นแล้วสบายมือ
« ตอบกลับ #5820 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 21:05:06 »
จากที่พี่ kea surat พูดว่าเป็นงานล็อตใหม่ผมก็โล่งอก เพราะ ผมกังวลมากพอตอนซื้อเสร็จแล้วมาเปิดเน็ตดูอีกทีลูกบิดกับเส้นรอบช่องเสียงมันไม่เหมือนกันเลยตกใจมากนึกว่าของปลอม และอีกอย่างตรงบอกป้าย serial ไม่มีคำว่า Natura ด้วย ของพี่มีคำนี้ไหมครับ กลัวนิดๆ

nooknick

• member
Re: 'Walden' กีตาร์ดี ที่เล่นแล้วสบายมือ
« ตอบกลับ #5821 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 21:18:09 »
G630CE ล๊อตใหม่เปลี่ยนลูกบิดกับชาวด์โฮล์ครับ ที่Music cityก็เป็นแบบนั้น สวยงามเหมือนกันครับ ตอนเเรกผมเล็งไว้เหมือนกันเเต่ดันไปถูกใจ CG600CE ซะก่อน เลยจัดมาแทนครับ คุณภาพคุ้มราคาแน่นอนครับ

Walden Guitar

• member
« ตอบกลับ #5822 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 22:38:12 »
G630CE รุ่นที่ผลิตในปีนี้ ลูกบิดจะเป็นสีเงินตัวจับดำรุ่นใหม่ และรอบซาวด์โฮล จะตกแต่งด้วยไม้ครับคุณ kea surat และคุณ toy229

ในปีนี้ทาง Walden เขาได้เปลี่ยนลูกบิดกีตาร์รุ่น 600 700 800 ให้เป็นลูกบิดสีเงินตัวจับดำทุกรุ่นครับ เป็นดีไซน์ใหม่ของปีนี้ครับ สบายใจได้ครับ ไม่ใช่กีตาร์ที่ทำปลอมแต่อย่างใดครับ

กีตาร์โดยปกติ ถ้ามาจากทาง Walden เขาจะเผื่อแอคชั่นมาสูงนิดนึงครับ เพราะโดยปกติเขาขายฝรั่ง ฝรั่งจะชอบแอคชั่นสูงกว่าคนไทยครับ พอมาถึงเมืองไทย น้องพนักงานผมจะถามความต้องการของลูกค้า และเซทแอคชั่นให้อีกครั้งก่อนออกจากร้านครับ แต่ถ้าสั่งผ่านทางดีลเลอร์ กีตาร์จะถูกส่งตรงจากสต๊อกไปให้ที่ร้านดนตรีนั้นๆครับ  โดยปกติที่ร้านดนตรีแต่ละที่ น่าจะมีพนักงานที่เป็นกีตาร์อยู่ครับ และน่าจะมีเซอร์วิสปรับแอคชั่นให้ลูกค้าก่อนออกจากร้านครับ ลองสอบถามร้านดนตรีที่ซื้อกีตาร์มานะครับ เขาน่าจะมีคนทำได้ แต่ถ้าเขาไม่มีคนทำ บอกผมได้ครับ เดี๋ยวผมจะลองหาทางให้นะครับ

สำหรับในล๊อตต่อๆไป ผมได้คุยกับทาง Walden แล้วครับว่า ไม่ต้องเซทมาสูงแบบส่งให้ฝรั่งครับ โดยผมกำหนดความสูงต่ำของแอคชั่นที่คนไทยส่วนใหญ่ชอบให้เขาไปแล้ว และเขารับปากว่าในล๊อตหน้าเป็นต้นไป กีตาร์ที่ถูกส่งมาให้เมืองไทย เขาจะเซทแอคชั่นให้เตี้ยลงแบบที่คนไทยส่วนใหญ่ชอบครับ แต่ถ้าลูกค้าท่านไหน ต้องการปรับเตี้ยลงอีก เราก็ทำเพิ่มให้ได้ครับ

ขอบคุณครับคุณ nooknick ดีใจที่ชอบ CG600CE ครับ :D

exoticz

• member
« ตอบกลับ #5823 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 22:53:38 »
ตัว D810 CE มากับ soft หรือ hard case อ่ะครับ
อ่านจากท่านอื่นๆ บางท่านบอกได้เป็น hard case cross rock มา

สนใจตัวนี้มาก แต่กลัวของหมด T-T

• member
« ตอบกลับ #5824 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 23:33:26 »
คุณ Pogio ว่างเมื่อไหร่เชิญเลยนะครับ ที่พระราม 9 ก็ได้หรือที่เวิ้งก็ได้ครับ
ปลายเดือนหน้ากีตาร์ล๊อตใหม่น่าจะเข้าแล้วครับ

G740CE ยังเป็นรุ่นที่ยังผลิตอยู่ครับ ไม่ได้มีรุ่น 800 มาทดแทนแต่อย่างใดครับ
รุ่นที่ทาง Walden ได้เลิกผลิตมีอยู่ 2 รุ่นครับ คือรุ่น G700CE และ D710CE
โดยทดแทนด้วยรุ่น G800CE และ D810CE ครับ
รุ่น 700 รุ่นอื่นๆ ยังผลิตอยู่ครับ ไม่ว่าจะเป็น D710 D740 G740CE ครับ

G740CE ราคาเก้าพันแปดร้อยสี่สิบบาทพร้อม softcase
ส่วน D810CE ราคาหนึ่งหมื่นสองพันบาท พร้อม softcase ครับ

เรื่องการนำกีตาร์ขึ้นเครื่อง ผมคิดว่าอยู่ที่การพูดคุยต่อรองกับพนักงานที่ ground ครับ
เมื่อปีที่แล้ว ผมเคยนำกีตาร์ใส่ Hardcase หิ้วขึ้นเครื่องสายการบินเกาหลี กลับมาจากอเมริกาครับ วันนี้โชคดีเจอ Ground ใจดีครับ โดยผมขอฝากเขาไว้ที่ช่องเก็บของบนเครื่อง ส่วนสายการบินไทยและสายการบินอื่นๆ นี่ผมไม่รู้ว่าเขามีนโยบายอย่างใดครับ
ต้องลองสอบถามดูที่ Ground นะครับ แต่รู้สึกว่าหลังๆเขาจะเข้มงวดขึ้นพอสมควรครับ
ถ้าต้องการ Hand carry ขึ้นเครื่อง ใส่ softcase น่าจะ(ต่อรอง)เอาขึ้นง่ายกว่าครับ

ขอบคุณครับคุณ boozt หวังว่าจะชอบ G3000 นะครับ

D810CE มาพร้อม Softcase ครับคุณ exoticz
แต่ตอนมาซื้อกีตาร์รุ่น 800 พี่ๆเพื่อนๆหลายท่าน จะนิยมซื้อกล่อง Crossrock ไปด้วยครับ เพราะต้องการดูแลกีตาร์ All Solid ให้มากขึ้นกว่าใส่ถุง softcase ครับ
กีตาร์ D810CE ตอนนี้ที่พระราม 9 และที่เวิ้งหมดครับ ที่เวิ้งหมดเมื่อวาน ส่วนที่พระราม 9 หมดวันนี้ครับ ในสต๊อกผมไม่แน่ใจว่าเหลือหรือเปล่า เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมขอไปเช็คก่อนนนะครับ แต่ถ้าหมด กลางเดือนหน้าก็น่าจะมีเข้ามาอีกครับ

Kodomo04

• member
« ตอบกลับ #5825 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 23:44:06 »
สอบถาม นิดนึงครับ พอดีว่าเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปจัด G800CE มาแล้ว
แต่สงสัยว่าสายที่ให้มาครับ ปกติสายที่ให้มาด้วยรุ่นไหนหรอครับ
เห็นคนขายที่ร้านบอกว่า เป็น  Dadario แต่ไม่ได่ถามว่ารุ่นไหน

• member
« ตอบกลับ #5826 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 23:46:01 »
ขอบคุณครับคุณ Kodomo04 หวังว่าจะชอบ G800CE นะครับ

สายที่ติดมากับกีตาร์ Walden ทุกตัว จะเป็นสาย D'AD EXP 80/20 ขนาด 12-53 ครับคุณ Kodomo04

kea surat

• member
« ตอบกลับ #5827 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 06:55:13 »
จากที่พี่ kea surat พูดว่าเป็นงานล็อตใหม่ผมก็โล่งอก เพราะ ผมกังวลมากพอตอนซื้อเสร็จแล้วมาเปิดเน็ตดูอีกทีลูกบิดกับเส้นรอบช่องเสียงมันไม่เหมือนกันเลยตกใจมากนึกว่าของปลอม และอีกอย่างตรงบอกป้าย serial ไม่มีคำว่า Natura ด้วย ของพี่มีคำนี้ไหมครับ กลัวนิดๆ

-ของผมก็ไม่นะครับพี่ ^ ^

kea surat

• member
« ตอบกลับ #5828 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 07:00:11 »
G630CE รุ่นที่ผลิตในปีนี้ ลูกบิดจะเป็นสีเงินตัวจับดำรุ่นใหม่ และรอบซาวด์โฮล จะตกแต่งด้วยไม้ครับคุณ kea surat และคุณ toy229

ในปีนี้ทาง Walden เขาได้เปลี่ยนลูกบิดกีตาร์รุ่น 600 700 800 ให้เป็นลูกบิดสีเงินตัวจับดำทุกรุ่นครับ เป็นดีไซน์ใหม่ของปีนี้ครับ สบายใจได้ครับ ไม่ใช่กีตาร์ที่ทำปลอมแต่อย่างใดครับ

กีตาร์โดยปกติ ถ้ามาจากทาง Walden เขาจะเผื่อแอคชั่นมาสูงนิดนึงครับ เพราะโดยปกติเขาขายฝรั่ง ฝรั่งจะชอบแอคชั่นสูงกว่าคนไทยครับ พอมาถึงเมืองไทย น้องพนักงานผมจะถามความต้องการของลูกค้า และเซทแอคชั่นให้อีกครั้งก่อนออกจากร้านครับ แต่ถ้าสั่งผ่านทางดีลเลอร์ กีตาร์จะถูกส่งตรงจากสต๊อกไปให้ที่ร้านดนตรีนั้นๆครับ  โดยปกติที่ร้านดนตรีแต่ละที่ น่าจะมีพนักงานที่เป็นกีตาร์อยู่ครับ และน่าจะมีเซอร์วิสปรับแอคชั่นให้ลูกค้าก่อนออกจากร้านครับ ลองสอบถามร้านดนตรีที่ซื้อกีตาร์มานะครับ เขาน่าจะมีคนทำได้ แต่ถ้าเขาไม่มีคนทำ บอกผมได้ครับ เดี๋ยวผมจะลองหาทางให้นะครับ

สำหรับในล๊อตต่อๆไป ผมได้คุยกับทาง Walden แล้วครับว่า ไม่ต้องเซทมาสูงแบบส่งให้ฝรั่งครับ โดยผมกำหนดความสูงต่ำของแอคชั่นที่คนไทยส่วนใหญ่ชอบให้เขาไปแล้ว และเขารับปากว่าในล๊อตหน้าเป็นต้นไป กีตาร์ที่ถูกส่งมาให้เมืองไทย เขาจะเซทแอคชั่นให้เตี้ยลงแบบที่คนไทยส่วนใหญ่ชอบครับ แต่ถ้าลูกค้าท่านไหน ต้องการปรับเตี้ยลงอีก เราก็ทำเพิ่มให้ได้ครับ

ขอบคุณครับคุณ nooknick ดีใจที่ชอบ CG600CE ครับ :D

รับทราบครับเดี๋ยวคงต้องรบกวนปรึกษาทางร้านครับ เพราะดีเลอร์ที่ผมสั่งไปน้องเค้าบอกว่าเค้าเป็นมือกลองไม่เก่งเรื่องกีตาร์  และอีกเรื่องผมจำเป็นต้องเปลี่ยนสายรึเปล่าคับ ช่วยแนะนำด้วยตอนนี้เล่นได้สองเพลงก็เต็มที่แล้วเจ็บนิ้วมาก  :'( :'(

boozt

• member
« ตอบกลับ #5829 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 09:59:29 »
ไปรับกีต้าร์มาแล้วครับ ขอบคุณมากครับที่รีบเอามาให้ ลองแล้วไม่ผิดหวัง ชอบครับ

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #5830 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 16:30:59 »
เพิ่งพาเพื่อนไปรับ 830 มาครับ ของเขาดีจริงครับ คุณภาพเกินราคามากครับ :D

ขอบคุณน้าต๋องและพี่ๆทีมงานที่ดูแลอย่างดีครับ มีโอกาสจะพาทีมงานไปอุดหนุนอีกครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #5831 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 18:48:20 »
วันนี้มีผู้มาเยือน มีดีกรีเป็นถึงอาจารย์สอนกีต้าร์ เลยขอร้องแกมบังคับให้เล่นให้ฟังและอัดคลิปเสียงมาฝากชาว Walden ฟังด้วยครับ
อัดจากกล้อง compact คุณภาพเสียงอาจลดลงไปบ้างครับ  G800CE ครับ
<a href="http://youtu.be/ge5G7IGK74k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/ge5G7IGK74k</a>

• member
« ตอบกลับ #5832 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 01:00:07 »
คุณ kea surat ลองเล็งดูนะครับ ว่าคอตรงหรือเปล่า ถ้าคอยังไม่ตรงลองใช้เหล็กขันคอที่อยู่ในถุงขันคอให้ตรงก่อนครับ
หลังจากนั้นก็ลองวัด ระยะห่างของสาย 1 และสาย 6 ที่เฟรท 12 ครับว่าสูงแค่ไหน
โดยปกติระดับคนไทยเล่นง่ายสาย 1 จะอยู่ประมาณ  2.0 มม ส่วนสาย 6 จะอยู่ที่ 2.5 มมครับ แต่ก็มีบางท่านชอบต่ำกว่านั้นครับ
ลองดูรายละเอียดในลิ้งค์ของ acousticthai ด้านล่างนะครับ
http://acousticthai.net/acoustic_guitar_setup.html

หลังจากเช็คระยะความสูงของสายแล้ว ขั้นตอนต่อไปก็คือการถอดหย่องล่างหรือ saddle มาฝนให้ความสูงลงมาตามความต้องการครับ

ขั้นตอนนี้ถ้าคุณ kea surat ไม่อยากทำเอง ก็ถอด Saddle และระบุความสูงมาว่า อยากให้ลงอีกกี่ มิล แล้วส่ง EMS กลับมาให้ผมก็ได้ครับ ผมจะให้น้องพนักงานฝนให้ แล้วส่ง EMS กลับไปให้ครับ

แต่ถ้าคุณ kea surat อยากจะลองฝนเอง ก็ทำได้ไม่ยากครับ แต่ต้องใช้ความใจเย็นพอสมควรนะครับ วิธีทำก็ใช้กระดาษทรายเบอร์สัก 420 มาค่อยๆฝนด้านล่างไปเรื่อยๆ เวลาฝนก็ควรจะสลับข้างบ่อยๆนะครับ เพราะถ้าไม่สลับ น้ำหนักมือเราจะทำให้ด้านที่โดนกระดาษทรายก่อนสึกมากกว่าด้านที่โดนทีหลังครับ ลองหมั่นวางทาบกับกระจกหรือพื้น แล้วค่อยๆเล็ง อย่าให้มีช่องว่างนะครับ ถ้าฝนได้ความสูงที่ต้องการแล้ว และพื้นด้านล่างเรียบเสมอกัน ก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ ลองนำมาใส่แล้วตั้งสายลองเล่นดูครับ

จริงๆแล้ว มีอดีตพนักงานที่ร้านคนนึง ที่ขอลากลับบ้านเกิดที่อำเภอเมืองสุราษฏร์เมื่อปีที่แล้ว เพื่อไปเป็นครูสอนดนตรี และก็เปิดห้องซ้อมและมีร้านดนตรีเล็กๆด้วยครับ แต่เนื่องจากผมเข้าใจว่าคุณ kea surat ไม่ได้ซื้อกีตาร์ที่ร้านน้องเขา จะเอาไปให้เขาทำให้ ผมก็รู้สึกเกรงใจน้องเขาครับ แต่ถ้าในที่สุดแล้ว ถ้าเซทแล้วยังไม่ถูกใจ ผมก็คงจะต้องขอความช่วยเหลือจากน้องเขาครับ

สายกีตาร์ ถ้าต้องการให้นิ่มลง หลังจากเซทอัพแล้ว ผมอยากแนะนำให้ลองสาย Newtone ดูครับ แรงตึงของสายจะน้อยกว่าสาย dad exp ที่ติดมาพอสมควรครับ ทำให้เล่นง่าย และเสียงค่อนข้างดีที่เดียวครับ

ยินดีครับคุณ boozt ดีใจที่ชอบ G3000 ครับ

ขอบคุณมากเลยนะครับคุณ Poomjai39
ดีใจที่เพื่อนของคุณ Poomjai39 เจอเนื้อคู่ G830 ตัวนั้นครับ :D

พี่ตู่ Traveler ครับ ขอบคุณมากๆนะครับที่พี่นำคลิปที่เพื่อนพี่เล่น G800CE มาแชร์ให้ดู
แต่..ผมรอดูคลิปพี่เล่นเองอยู่นะครับพี่ ;D
แล้วเมื่อไหร่พี่จะแวะมาเดินเล่นที่พระราม 9 กับพี่นักบัญชีบ้างละครับพี่ ผมรอมาพี่มาเยือนปีกว่าแล้วครับ ;D

Traveler

• member
« ตอบกลับ #5833 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:26:15 »
>>>คุณต๋อง ถ้าผมอัดคลิปเล่น Walden เดี๋ยวกีต้าร์เขาขายไม่ออกครับ
ไว้มาเปิดคอนเสิร์ตที่พระราม 9 เลยดีกว่า นัดเฮียลีไว้ให้ด้วย แกสะดวกเมื่อไหร่ผมก็สะดวกเมื่อนั้นครับ  ;D ;D ;D

คุณต๋อง ที่ร้านมี Walden ตัวไหนแนะนำ วัตถุประสงค์คือขึ้นเวทีใหญ่ ต้องการ Balance ที่ดี  PU ดีหน่อยคุมเสียงง่าย ที่สำคัญต้อง ปะทะกับ Martin Gibson และ Taylor ตอนนี้เตรียม G800CE ไว้ แต่อยากได้ความมั่นใจมากกว่านี้ เพราะเวลาถือขึ้นเวที รังสีอำมหิตของ 3 แบรนด์นั้นมันยังสะกดอยู่น่ะครับ

kea surat

• member
« ตอบกลับ #5834 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 14:17:19 »
คุณ kea surat ลองเล็งดูนะครับ ว่าคอตรงหรือเปล่า ถ้าคอยังไม่ตรงลองใช้เหล็กขันคอที่อยู่ในถุงขันคอให้ตรงก่อนครับ
หลังจากนั้นก็ลองวัด ระยะห่างของสาย 1 และสาย 6 ที่เฟรท 12 ครับว่าสูงแค่ไหน
โดยปกติระดับคนไทยเล่นง่ายสาย 1 จะอยู่ประมาณ  2.0 มม ส่วนสาย 6 จะอยู่ที่ 2.5 มมครับ แต่ก็มีบางท่านชอบต่ำกว่านั้นครับ
ลองดูรายละเอียดในลิ้งค์ของ acousticthai ด้านล่างนะครับ
http://acousticthai.net/acoustic_guitar_setup.html

หลังจากเช็คระยะความสูงของสายแล้ว ขั้นตอนต่อไปก็คือการถอดหย่องล่างหรือ saddle มาฝนให้ความสูงลงมาตามความต้องการครับ

ขั้นตอนนี้ถ้าคุณ kea surat ไม่อยากทำเอง ก็ถอด Saddle และระบุความสูงมาว่า อยากให้ลงอีกกี่ มิล แล้วส่ง EMS กลับมาให้ผมก็ได้ครับ ผมจะให้น้องพนักงานฝนให้ แล้วส่ง EMS กลับไปให้ครับ

แต่ถ้าคุณ kea surat อยากจะลองฝนเอง ก็ทำได้ไม่ยากครับ แต่ต้องใช้ความใจเย็นพอสมควรนะครับ วิธีทำก็ใช้กระดาษทรายเบอร์สัก 420 มาค่อยๆฝนด้านล่างไปเรื่อยๆ เวลาฝนก็ควรจะสลับข้างบ่อยๆนะครับ เพราะถ้าไม่สลับ น้ำหนักมือเราจะทำให้ด้านที่โดนกระดาษทรายก่อนสึกมากกว่าด้านที่โดนทีหลังครับ ลองหมั่นวางทาบกับกระจกหรือพื้น แล้วค่อยๆเล็ง อย่าให้มีช่องว่างนะครับ ถ้าฝนได้ความสูงที่ต้องการแล้ว และพื้นด้านล่างเรียบเสมอกัน ก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ ลองนำมาใส่แล้วตั้งสายลองเล่นดูครับ

จริงๆแล้ว มีอดีตพนักงานที่ร้านคนนึง ที่ขอลากลับบ้านเกิดที่อำเภอเมืองสุราษฏร์เมื่อปีที่แล้ว เพื่อไปเป็นครูสอนดนตรี และก็เปิดห้องซ้อมและมีร้านดนตรีเล็กๆด้วยครับ แต่เนื่องจากผมเข้าใจว่าคุณ kea surat ไม่ได้ซื้อกีตาร์ที่ร้านน้องเขา จะเอาไปให้เขาทำให้ ผมก็รู้สึกเกรงใจน้องเขาครับ แต่ถ้าในที่สุดแล้ว ถ้าเซทแล้วยังไม่ถูกใจ ผมก็คงจะต้องขอความช่วยเหลือจากน้องเขาครับ

สายกีตาร์ ถ้าต้องการให้นิ่มลง หลังจากเซทอัพแล้ว ผมอยากแนะนำให้ลองสาย Newtone ดูครับ แรงตึงของสายจะน้อยกว่าสาย dad exp ที่ติดมาพอสมควรครับ ทำให้เล่นง่าย และเสียงค่อนข้างดีที่เดียวครับ

ยินดีครับคุณ boozt ดีใจที่ชอบ G3000 ครับ

ขอบคุณมากเลยนะครับคุณ Poomjai39
ดีใจที่เพื่อนของคุณ Poomjai39 เจอเนื้อคู่ G830 ตัวนั้นครับ :D

พี่ตู่ Traveler ครับ ขอบคุณมากๆนะครับที่พี่นำคลิปที่เพื่อนพี่เล่น G800CE มาแชร์ให้ดู
แต่..ผมรอดูคลิปพี่เล่นเองอยู่นะครับพี่ ;D
แล้วเมื่อไหร่พี่จะแวะมาเดินเล่นที่พระราม 9 กับพี่นักบัญชีบ้างละครับพี่ ผมรอมาพี่มาเยือนปีกว่าแล้วครับ ;D

ผมทำตามคำแนะนำทุกขั้นตอนเป็นอันว่านุ่ม สบายนิ้ว  ;D ต้องขอบคุณข้อมูลจากทางร้านร้านและเวปไซส์อคูสติกไทยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
(สรุปว่ากีตาร์ตัวที่ผมได้รับมาคงยังไม่ได้รับการปรับแต่งจากทางร้านแต่อย่างใด "คองอ" เยอะเลยครับผมเองก็มือใหม่ขาดประสบการณ์เรื่องการปรับแต่งและเข้าใจว่ากีตาร์ดีดี ซื้อมาคงเล่นได้เลยไม่ต้องปรับแต่งเพิ่มเติมจึงตกใจมากไปหน่อย ต้องขอบขอบพระคุณและขออภัยอีกครั้งด้วยนะครับตอนนี้แฮ๊ปปี้กับเจ้า g630ce มากๆ)
  ;D ;D ;D

• member
« ตอบกลับ #5835 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 21:29:56 »
555 พี่ตู่ครับ ถ้าพี่ตู่ยอมเล่นให้ ผมว่าที่ร้าน มาราธอนต้องขายดีเป็นเทน้ำเทท่าแน่ๆเลยครับ ;D
ส่วนผู้ใหญ่ลี นี่ท่าจะอีกนานเลยครับ ;D

พี่ตู่ครับ เอาไปเทียบ Martin Taylor Gibson เลยหรือครับ ถ้ารุ่นเล็กๆ น่าจะพอเทียบไหว แต่ถ้ารุ่นใหญ่ใกล้แสนหรือหลายแสน อย่าเอาไปเทียบเลยครับ มันต่างกันเกินไป ราคาต่างกันตั้งหลายเท่าตัวซะขนาดนั้น ;D
แต่ผมคิดว่ารุ่น 2000 3000 4000 ก็น่าจะพอสู้กับพวกรุ่นเล็กๆอย่าง Taylor 200 หรือ 300 ไหวครับ หรือถ้าจะให้ดี ใส่พรีดีหน่อย พวก LR Baggs M80 เข้าไป เสียงน่าจะแจ่มใช้ได้เลยครับ

ดีใจที่กีตาร์ เล่นได้นุ่ม สบายนิ้วแล้วครับคุณ kea surat
โดยปกติกีตาร์ไม่ว่าจะยี่ห้อใดๆ เวลาเปิดกล่องออกมา อาจจะต้องมีการขันคอเล็กๆน้อยๆครับ เพราะว่ากว่ากีตาร์จะเปิดกล่องออกมา จะต้องผ่านการส่งมาทางเรือซึ่งกินเวลาเป็นเดือน รวมถึงไม่รู้ว่ากีตาร์ตัวนั้น จะอยู่ในสต๊อกที่โรงงานนานเท่าใดกว่าจะส่งมา รวมถึงอยู่ในสต๊อกของที่ร้านดนตรีด้วยครับ โดยรวมกีตาร์ก็จะอยู่ในกล่องอย่างน้อย 2-3 เดือนขึ้นไปครับ กีตาร์ที่ตั้งสายมาแล้ว ผ่านไปหลายเดือน สายอาจจะดึงให้คอโค้งนิดๆ ซึ่งก็เป็นธรรมดา ของกีตาร์ที่อยู่ในกล่องนานๆครับ พอถึงเวลาเปิดกล่องออกมา คนขายที่ทำกีตาร์เป็น ก็จะส่องดู ถ้าคอตรงดีอยู่ ก็ไม่ต้องปรับแก้อะไรครับ ถ้าคอโค้งนิดๆ ก็เอาเหล็กขันคอมาขันนิดหน่อยก็ใช้ได้แล้วครับ

โดยปกติ กีตาร์ถ้าซื้อกับที่ร้านในเครือของเรา น้องพนักงานผมจะดูแลแต่งแอคชั่นให้ทุกตัวก่อนออกจากร้านครับ แต่ถ้าสั่งผ่านทางร้านดีลเลอร์ กีตาร์จะถูกจัดส่งจากสต๊อกไปโดยตรงครับ
ดังนั้นในกรณีที่จะซื้อผ่านทางร้านดีลเลอร์ ผมอยากให้พี่ๆเพื่อนๆสอบถามดูก่อนครับว่ามีพนักงานที่ทำกีตาร์ได้ไหม การขันคอและฝน saddle เป็นพื้นฐานที่คนขายกีตาร์ทุกคนน่าจะเป็นครับ ถ้าร้านไหนมีคนขายกีตาร์อยู่ประจำร้าน ก็น่าจะทำให้ได้ไม่ยากเย็นอะไรครับ การทำที่ร้านดีลเลอร์มีข้อดีครับ เพราะลูกค้าจะได้ลองกีตาร์และถ้ารู้สึกว่าความสูงต่ำยังไม่ถูกใจ ก็ยังสามารถบอกให้เขาทำให้ถูกใจได้ครับ

ถ้าคุณ kea surat ต้องการปรับแต่งเพิ่มเติมอะไร ก็บอกได้นะครับ ผมจะติดต่อน้องพนักงานของผมที่อยู่ที่สุราษฏร์ให้ช่วยจัดการให้ครับ

kea surat

• member
« ตอบกลับ #5836 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 22:33:16 »
555 พี่ตู่ครับ ถ้าพี่ตู่ยอมเล่นให้ ผมว่าที่ร้าน มาราธอนต้องขายดีเป็นเทน้ำเทท่าแน่ๆเลยครับ ;D
ส่วนผู้ใหญ่ลี นี่ท่าจะอีกนานเลยครับ ;D

พี่ตู่ครับ เอาไปเทียบ Martin Taylor Gibson เลยหรือครับ ถ้ารุ่นเล็กๆ น่าจะพอเทียบไหว แต่ถ้ารุ่นใหญ่ใกล้แสนหรือหลายแสน อย่าเอาไปเทียบเลยครับ มันต่างกันเกินไป ราคาต่างกันตั้งหลายเท่าตัวซะขนาดนั้น ;D
แต่ผมคิดว่ารุ่น 2000 3000 4000 ก็น่าจะพอสู้กับพวกรุ่นเล็กๆอย่าง Taylor 200 หรือ 300 ไหวครับ หรือถ้าจะให้ดี ใส่พรีดีหน่อย พวก LR Baggs M80 เข้าไป เสียงน่าจะแจ่มใช้ได้เลยครับ

ดีใจที่กีตาร์ เล่นได้นุ่ม สบายนิ้วแล้วครับคุณ kea surat
โดยปกติกีตาร์ไม่ว่าจะยี่ห้อใดๆ เวลาเปิดกล่องออกมา อาจจะต้องมีการขันคอเล็กๆน้อยๆครับ เพราะว่ากว่ากีตาร์จะเปิดกล่องออกมา จะต้องผ่านการส่งมาทางเรือซึ่งกินเวลาเป็นเดือน รวมถึงไม่รู้ว่ากีตาร์ตัวนั้น จะอยู่ในสต๊อกที่โรงงานนานเท่าใดกว่าจะส่งมา รวมถึงอยู่ในสต๊อกของที่ร้านดนตรีด้วยครับ โดยรวมกีตาร์ก็จะอยู่ในกล่องอย่างน้อย 2-3 เดือนขึ้นไปครับ กีตาร์ที่ตั้งสายมาแล้ว ผ่านไปหลายเดือน สายอาจจะดึงให้คอโค้งนิดๆ ซึ่งก็เป็นธรรมดา ของกีตาร์ที่อยู่ในกล่องนานๆครับ พอถึงเวลาเปิดกล่องออกมา คนขายที่ทำกีตาร์เป็น ก็จะส่องดู ถ้าคอตรงดีอยู่ ก็ไม่ต้องปรับแก้อะไรครับ ถ้าคอโค้งนิดๆ ก็เอาเหล็กขันคอมาขันนิดหน่อยก็ใช้ได้แล้วครับ

โดยปกติ กีตาร์ถ้าซื้อกับที่ร้านในเครือของเรา น้องพนักงานผมจะดูแลแต่งแอคชั่นให้ทุกตัวก่อนออกจากร้านครับ แต่ถ้าสั่งผ่านทางร้านดีลเลอร์ กีตาร์จะถูกจัดส่งจากสต๊อกไปโดยตรงครับ
ดังนั้นในกรณีที่จะซื้อผ่านทางร้านดีลเลอร์ ผมอยากให้พี่ๆเพื่อนๆสอบถามดูก่อนครับว่ามีพนักงานที่ทำกีตาร์ได้ไหม การขันคอและฝน saddle เป็นพื้นฐานที่คนขายกีตาร์ทุกคนน่าจะเป็นครับ ถ้าร้านไหนมีคนขายกีตาร์อยู่ประจำร้าน ก็น่าจะทำให้ได้ไม่ยากเย็นอะไรครับ การทำที่ร้านดีลเลอร์มีข้อดีครับ เพราะลูกค้าจะได้ลองกีตาร์และถ้ารู้สึกว่าความสูงต่ำยังไม่ถูกใจ ก็ยังสามารถบอกให้เขาทำให้ถูกใจได้ครับ

ถ้าคุณ kea surat ต้องการปรับแต่งเพิ่มเติมอะไร ก็บอกได้นะครับ ผมจะติดต่อน้องพนักงานของผมที่อยู่ที่สุราษฏร์ให้ช่วยจัดการให้ครับ

บริการดีแบบนี้ รอบหน้าจะไปรับเองถึงที่เลยขอบคุณมากๆครับ  ;D

DNA

• member
« ตอบกลับ #5837 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:49:32 »
สวัสดีครับ เฮียต๋อง สบายดีนะครับ

ผมหายไปนานตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว หลังจากหิ้ว roland cube กับคุณต๋องไป
เพราะติดติวลูกสอบเข้า ม.4 ครับ

รบกวนสอบถาม ตามนี้ครับ
1) Seagull S6 slim lot ใหม่เข้ามาหรือยังครับ จำได้ว่า ไปที่ร้านล่าสุดเมื่อปลายปีที่แล้ว ไม่มีของ
2) Walden G830 กับ G2070 ราคาเท่าไรครับ

nomerzy

• member
« ตอบกลับ #5838 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:12:51 »
<a href="http://youtu.be/BPbX3nwb1dA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/BPbX3nwb1dA</a>

ในคลิปนี้เป็นรุ่นไหนหรอครับ

กีตาร์ล่องหน

• member
« ตอบกลับ #5839 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 13:25:46 »
walden cg2010 ยังมีอยู่ไหมครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ