Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713997 ครั้ง)

aeidartband

• member
พอดีบริจด์กีตาร์มีปัญหาครับ(ถึงขั้นบานปลาย)อยากทราบว่ามีอะไหร่เปลี่ยนมั้ยครับ เป็นบริจด์ ของ Walden D710 ครับ หรือว่ามีรุ่นไหนที่สามารถใส่แทนกันได้แนะนำหน่อยครับ และราคาเท่าไหร่ รบกวนหน่อยครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
อยากถามว่าลูกบิดจูนสายสีเงินราคาเท่าไรคับน้าต๋องคับ :D

Montri-K

• member
น้าต๋องครับ
CD4040ETB-CERT ยังมีอยู่มั๊ยครับ
รุ่นนี้ให้เสียงต่างจาก 800 CE มั๊ยครับ

Walden Guitar

• member
G830 กับ G740CE เสียงต่างกันคนละแนวครับคุณ brzboy
G830 จะมีมวลและอุ่นครับ ส่วน G740CE จะแนวพุ่งสดใสครับ
G830 ราคาพร้อมกระเป๋า softcase เก้าพันห้าร้อยยี่สิบบาทครับ

หมุด TUSQ มี 2 แบบครับ คุณ bugsider
คือ Presentation อ้วนหนา
และ Traditional เรียวยาว

ลองดูรายละเอียดเพิ่มในเวปนี้นะครับ
http://www.graphtech.com/products/brands/tusq/tusq-bridge-end-pins
ราคา 6 ชิ้นชุดละ 680 บาทครับ

แต่จะมีเซทที่มี Saddle มาให้ แถมยังมีกระดาษทรายมาให้อีก 2 เบอร์ แบบเซทรวมชุดละ 880 บาทครับ ซื้อรวมประหยัดไปหลายบาทครับ
http://www.graphtech.com/products/brands/supercharger-kits
ลองดูในเวปนะครับ ถ้าสนใจรุ่นไหน สอบถามได้ครับ

Bridge ที่ร้านไม่มีอะไหล่เลยครับคุณ aeidartband
ถ้าต้องการอาจจะต้องสั่งให้ครับ แต่อาจใช้เวลาประมาณ 2-3 เดือนครับ
ถ้าต้องการเร็ว ลองติดต่อช่างซ่อมกีตาร์โปร่งดูนะครับ ผมคิดว่าช่างบางท่านอาจจะมีอะไหล่ Bridge อยู่ครับ ลองสอบถามดูที่ขนาดใกล้เคียงกันนะครับ

สวัสดีครับคุณ SMIL3xD :D
ลูกบิดสีเงินอย่างเดียวผมไม่มีครับตอนนี้ ตอนนี้ที่มีจะเป็นลูกแบบสีทอง ตัวจับเคลือบยางดำ เป็นลูกบิดของ Walden เหมือนรุ่น G740CE นะครับ
ราคาตัวละ 150 บาท แต่ถ้าซื้อทั้งชุด ชุดละ 720 บาทครับ

คุณ Montri-K ครับ CD4040ETB-CERT ยังมีอยู่ครับที่ร้านมิวสิคซิตี้
โทนเสียงของตระกูล 4000 จะแตกต่างจากรุ่นอื่นๆของ Walden ครับ
สาเหตุเนื่องมาจากไม้ทั้งหมดที่ใช้ในรุ่น 4000 จะเป็นไม้จากป่าปลูกทดแทนในทวีปอเมริกาทั้งหมดเลยครับ
ต่างจากรุ่นอื่นๆของ Walden ซึ่งไม้ทำกีตาร์ ผสมระหว่างไม้อเมริกันและไม้เอเชียครับ

SMIL3Chai

ขอบคุณมากคับน้าต๋องับสำหรับรายละเอียด
ว่างๆ จะเอากีต้าร์ไปอวดเสียงนะคับ ว่าแต่อยู่สาขาไหนหรอคับ
ไปพระราม 9 ไม่เคยเจอเลยคับ

• member
ยินดีครับคุณ SMIL3xD
กีตาร์ G740CE ผ่านมาปีนึงคงจะเสียงเปิดแล้วใช่ไหมครับ
สายเบอร์ 13 ยังใส่อยู่หรือเปล่าครับ
ปกติผมจะอยู่ที่เวิ้งครับ จะอยู่ที่เซ็นทรัลพระราม 9 วันอาทิตย์ช่วงบ่ายครับ
ถ้าวันธรรมดา ช่วงค่ำของบางวันก็จะเข้าไปครับ

thepgesorn

เฮียต๋องครับ วันนีไม่ได้เข้าไปเวิ้งแล้วครับ ฝนไม่หยุดเลย....วันหยุดนอนอยู่ห้องเพลินเลย ไว้โอกาสหน้านะครับ แต่วันนี้จะเข้าไปพระราม 9 ก่อนครับ ^_^

WinPawin

• member
ถ้างบ20,000บาท เน้นตีคอร์ด (Strumming 60:40 Picking)

น้าต๋องแนะนำรุ่นไหนเป็นพิเศษครับผม :)

pongpra

• member
graphtech มาแล้วหรอครับ มีรุ่นไหนบ้างครับ

firststep

• member
D810 มีของมั้ยครับ ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหรครับ ส่งกำแพงเพชรครับ
แต่ก็เป็นห่วงเรื่องการขนส่ง

• member
โอเคครับช่างเอก ;D

คุณ winpawin ครับ
ผมอยากแนะนำให้ลองเทียบกีตาร์ทรง D และทรง G ในรุ่น 2000 3000 และ 4000 ดูครับ
เช่น D2040 CD2040 G3000 CG2010 หรือ CD4040E CD4041E ครับ

คุณ pongpra ครับ
ตอนนี้ Graphtech ล๊อตใหม่ยังมาไม่ถึงเลยครับ
แต่ตอนนี้ยังมีสต๊อก bridge pin และ nut บางส่วนอยู่ที่ร้านมิวสิคซิตี้และที่เวิ้งครับ

คุณ firststep ครับ
D810 ตอนนี้ยังมีของอยู่ครับ ราคาพร้อมซอฟท์เคส เก้าพันห้าร้อยยี่สิบบาทครับ
เรื่องการจัดส่งไม่น่ามีปัญหาครับ ที่ร้านจัดส่งกีตาร์ Walden ไปจังหวัดอื่นๆ รวมทั้งจัดส่งเครื่องดนตรีอื่นๆทางขนส่งทุกๆวันครับ
ถ้าจัดส่งโดยบริษัทขนส่งที่ดีหน่อยเขาจะดูแลกีตาร์อย่างดีครับ ที่น่ากลัวคือไปรษณีย์ไทยครับ ขนส่งดูแลกีตาร์ดีกว่าไปรษณีย์มากๆครับ

firststep

• member
โอนเงินไปแล้วนะครับประมาณ 9โมงครึ่ง 9800บาท

ตอนนี้รอของอย่างเดียว

WinPawin

• member
ไม้ในคระกูล4000 Certified FSC-100% North American Solid Sitka Spruce ต่างกับSolid sitka Spruceยังไงครับน้าต๋อง

• member
ขอบคุณครับคุณ firststep
พรุ่งนี้จะจัดส่งกีตาร์ให้นะครับ

คุณ winpawin ครับ ไม้ Sitka Spruce ส่วนใหญ่ที่ใช้ผลิตกีตาร์จะมาจาก Alaska ครับ
ถามว่า ไม้ Certified FSC-100% แตกต่างจากไม้ Sitka Spruce ทั่วไปยังไง
ถ้าเป็นคุณสมบัติของไม้ ไม่ต่างกันครับ ก็เป็น Sitka Spruce เหมือนกัน
แต่จะต่างกันตรงวิธีการดูแลธรรมชาติโดยรวมและการปลูกทดแทนครับ

การตัดไม้ Certified FSC-100% จะไม่ใช่การตัดกันแบบหมดป่า จนเหลือเขาโล้นๆ อย่างที่เคยทำๆกันมาครับ
เขาจะตัดเพียงแค่บางส่วน ไม่ถึงครึ่ง โดยที่จะเหลือผืนป่าเดิมไว้ และหลังจากนั้นก็ปลูกป่าทดแทนเสริมเข้าไป
เรียกว่าค่อยๆตัด ค่อยๆปลูกกันไปครับ รวมทั้งมีข้อบังคับเรื่องการดูแลสภาพสัตว์ที่อาศัยในผืนป่า และอื่นๆอีกหลายเรื่องครับ กว่าจะได้ตราประทับ Certified FSC-100% มา ไม้ที่ประทับตานี้ ผู้ซื้อไม้ก็จะสามารถเช็คได้ว่ามาจากป่าผืนไหนในโลกครับ

ตอนนี้ผู้ผลิกกีตาร์หลักๆทั่วโลก ก็เริ่มมีการส่งเสริมกีตาร์ ไม้ FSC กันหลายรายครับเช่น Martin Gibson Taylor ฯลฯ แม้ราคาจะสูงกว่าไม้ทั่วไป แต่ก็เรียกได้ว่า ผู้ที่เป็นเจ้าของกีตาร์ ก็เป็นส่วนนึงในการช่วยกันส่งเสริมการอยู่กับธรรมชาติอย่างยั่งยืนครับ

ถ้าสนใจรายละเอียด ไม้ Certified FSC-100% ลองเปิดคลิปด้านล่างดูนะครับ

FSC - Be Part Of The Solution

Buy the Good Wood - The Story of FSC

nooknick

• member
น้า walden guitar ครับผมใช้ cg600ce เพิ่งซื้อจากเซ็นทรัลพระราม9ไดอาทิตย์นึงพอเสียบเข้ามิกซ์มีเสียงฮัม ไม่เเน่ใจว่าเป็นที่มิกซ์ร้านหรือกีต้าร์ พรุ่งนี้ผมเอาเข้าไปเช็คที่ music city ได้มั้ยครับ

pong

• member
รบกวนน้าต๋อง นอกเรื่องจากเวลเดนนิดนึงครับ พอดีผมซื้อกีต้าร์ยี้ห้อ Tanglewood ทรง GA รุ่น TFA CSN แล้วผมลืมถามที่ร้านว่า รุ่นนี้ ใช้สายเบอร์อะไรมาจากโรงงานครับ(รู้แต่ว่าสายที่ติดมาเป็น แด๊ด EXP 80/20 แต่ไม่รู้เบอร์อะไรครับ) ผมจะลองเปลี่ยนสายครับ รบกวนด้วยครับ

firststep

• member
ได้รับของแล้วครับ สภาพสมบรูณ์ครับ
สวย ถูกใจครับ :)

prpr

• member
walden g800ce ถ้าผมลดเบอร์สายกีตาร์ซักหนึ่งเบอร์จากที่ให้มานี่ จะได้มั้ยครับ แล้วอีกเรื่องคือ เวลาดันสายผมรู้สึกว่ามันฝืดๆนิดหน่อยอะครับอยากรู้ว่าจะแก้ยังไงให้ไม่ฝืดอะครับ

nomerzy

• member
G3000 มีของที่พระราม9มั้ยครับ
คาดว่าน่าจะไปซื้อก่อนกลางเดือนสิงหาครับ ไม่ทราบว่าจะยังคงราคานี้อยู่มั้ย
ขอบคุณมากครับ

บูมบาม

• member
วันก่อนแวะไปละครับ Music City @Central Rama9 ทีมงานใจดีมาก ผมเอากระเป๋สหนักๆไปฝากก็ไม่บ่น อิอิ
เล่นได้เพราะใจมันรัก