Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเหตุผลว่า ทำไมหลายๆท่านในบ้านหลังนี้ หลงสเน่ห์เสียงกีตาร์โปร่งกันครับ  (อ่าน 2466 ครั้ง)

craftman

• member
ตามหัวข้อเลยครับ อยากทราบเหตุผลครับ ส่วนกีตาร์ไฟฟ้า ผมไม่ชอบเลยครับ เคยชอบตอนหัดเล่นใหม่ๆ นานๆไปเริ่มค้นพบครับ

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
เข้ามารอฟังเหตุผล ด้วยคนนะคร้าบ

1900

• member
ของผมนะ
เล่นง่าย เล่นที่ใหนก็ได้เมื่อใหร่ก็ได้ เพลงอะไรก็ได้แนวใหนก็ได้แล้วแต่เราจะเล่น ปรับความดังเบาได้ด้วย นน.การดีดของตัวเอง พกพาสะดวกไม่ต้องมีอุปกรณ์อื่นเพิ่มเติมกีตาร์ตัวเดียวจบโดยเฉพาะตัวเล็กๆยิ่งเอาไปใหนมาใหนง่ายมากๆ กีตาร์โปร่งให้เสียงที่มีความเป็นธรรมชาติฟังสบายๆดีครับ

Piyawat.H

• member
- ชอบเพราะเป็นเสียงดนตรีที่ทำจากไม้ให้ความเป็นธรรมชาติ
- เล่นได้นานๆ ไม่ต้องมีอุปกรณ์เสริมมาก เสียงไม่ดังเกินไป
- เป็นเพื่อนที่ดี  เป็นเครื่องดนตรีที่อยากเล่น

pas

• member
ส่วนตัว ชอบเสียง...สายเหล็กที่บาดหูบาดใจ...

Mr.Gula101

• member
ผมว่ากีต้าร์โปร่งหลงเสน่ห์พวกผมมากกว่านะ...55

Twinbee

• member
ผมว่าหลงคงไม่ใช่ เพราะหลงคงเป็นพักๆ อาจเลิกได้
แต่ผมว่าผมรักในเสียงกีต้าร์มากกว่านะ 55+

ส่วนตัวผมว่าเสียงกีต้าร์จากไม้นั้น เสียงมันเป็นเอกลักษณ์เป็นธรรมชาติดีครับ นี่อาจเป็นเหตุผลหนึ่งที่คนส่วนใหญ่ทั้งหลงและรักในเสียงกีต้าร์ ;D

หมูป่า กินขี้

• member
  • มีกีต้า1ตัว ผมอยู่กับมันได้ทั้งวัน
ตอนแรกผมซื้อกี้ต้าโปร่งมาฝึกเล่น ประมาณ1ปี แล้วเพื่อนผมก็ชวนผมมาเล่นกีต้าไฟฟ้า  ผมก็ซื้อกีต้าไฟฟ้ามาเล่นแล้วก็รวมวงกับเพื่อน เพื่อนผมก็ชอบเล่นเพลงร็อกแบบเดือดเลย ผมก็เลยต้องฝึกเล่นกีต้าไฟฟ้าแล้วผมก็ขายกีต้าโปร่งให้เพื่อนไป
สุดท้ายวงผมก็แตกแลัวผมก็คิดได้ว่าผมโง่มากที่ขายกีต้าโปร่งไป ผมก็เลยเก็บเงินแล้วก็ถอยveelah v1-om มาเล่น
แล้วผมก็ค้นพบว่าผมมีความสุขที่สุดเวลาผมเล่นกีต้าโปร่ง อารมณ์มันผิดกับกีต้าไฟฟ้าลิบลับ พอเอามาเล่นแจมกับเพื่อนๆมันสนุกสุดๆเลยครับ ส่วนกีต้าไฟฟ้าของผมก็วางทิ้งไว้แล้วคงคิดว่าคงจะไม่หยิบมาเล่นอีก555
ส่วนตัวผมชอบฟังเพลงแบบฟังสบายถนอมรูหู ก็เลยชอบกีต้าโปร่งด้วยมั้ง555

nong

• member
ตอบแบบวัยรุ่นว่า มันฟิน อิอิ บอกไม่ถูกครับ ชอบก็คือชอบ ให้เหตุผลลำบากจัง

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

มันถึงจุดที่เลยคำว่าชอบมาแล้ว สรุปกับตัวเองใด้แน่นอน ณ.ตอนนี้ว่านี่คือรักแท้     ;D ;D ;D
noomxman

nong

• member

มันถึงจุดที่เลยคำว่าชอบมาแล้ว สรุปกับตัวเองใด้แน่นอน ณ.ตอนนี้ว่านี่คือรักแท้     ;D ;D ;D

อย่ามัวแต่รักกีต้าร์จนลืมเหลียวสาวๆ นะพี่หนุ่ม  ;D

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

อย่ามัวแต่รักกีต้าร์จนลืมเหลียวสาวๆ นะพี่หนุ่ม  ;D

กีต้าร์นี่มันต่างกับสาวๆแบบหนังคนละม้วนเลยครับพี่น้อง ;D ;D ;D

กีต้าร์นี่เรารักเราชอบกำตังไปสู่ขอมาก็เป็นสิทธิ์ของเรา จะใช้งานตะบี้ตะบันยังไงก็ใด้ไม่เคยบ่น

ยิ่งใช้งานมากเสียงยิ่งดีจะรับน้องๆมาเพิ่มก็ไม่เคยบ่นเคยว่าเบื่อยังขายใด้อีกด้วย ;)

แต่สาวๆนี่เรารักเราชอบกำตังไปสู่ขอมาก็ไม่ใด้เป็นสิทธิ์ของเรา อย่าว่าแต่จะใช้งานเขาเลย เขา

จะมาเป็นเจ้านายเราอีกด้วย  ถ้ารู้ว่า่จะรับน้องๆเพิ่มนี่มีแววชะตาขาดแน่ๆครับ  เรื่องจะส่งคืนพ่อตานี่

แค่คิดก็หัวแตกแล้ว
:'(
noomxman

nong

• member

กีต้าร์นี่มันต่างกับสาวๆแบบหนังคนละม้วนเลยครับพี่น้อง ;D ;D ;D

กีต้าร์นี่เรารักเราชอบกำตังไปสู่ขอมาก็เป็นสิทธิ์ของเรา จะใช้งานตะบี้ตะบันยังไงก็ใด้ไม่เคยบ่น

ยิ่งใช้งานมากเสียงยิ่งดีจะรับน้องๆมาเพิ่มก็ไม่เคยบ่นเคยว่าเบื่อยังขายใด้อีกด้วย ;)

แต่สาวๆนี่เรารักเราชอบกำตังไปสู่ขอมาก็ไม่ใด้เป็นสิทธิ์ของเรา อย่าว่าแต่จะใช้งานเขาเลย เขา

จะมาเป็นเจ้านายเราอีกด้วย  ถ้ารู้ว่า่จะรับน้องๆเพิ่มนี่มีแววชะตาขาดแน่ๆครับ  เรื่องจะส่งคืนพ่อตานี่

แค่คิดก็หัวแตกแล้ว
:'(

555 ยิ่งเวลาจะซื้อกีต้าร์เพิ่มยังต้องหลบๆ ซ่อนๆ แอบซื้ออีก  ;D

poopoo@

• member
  • I love acoustic
รู้แค่ว่าเล่นแล้วมีความสุข ถึงแม้จะไม่ได้เก่งกาจอะไร

Gamo Lab

• member
ผมชอบเพราะได้เล่นแล้วมีความสุข รู้สึกเท่ห์ได้ทำตามความฝันสมัยเด็กๆ และมีสิ่งที่ต้องเรียนรู้ สืบหาได้อย่างสนุกสนานครับ เพราะทั้งรูปทรง ทั้งไม้หน้า ไม้หลังข้างก็ให้เสียงที่ต่างกัน เป็นเสียงเฉพาะตัวของกีต้าร์ตัวนั้น ซึ่งเมื่อเทียบกับกีต้าร์ไฟฟ้า ไม้ไม่ได้เป็นปัจจัยหลักในการกำเนิดเสียง มีการปรุงแต่งมากกว่าครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

Por SC

• member
มันมีพลังบางอย่าง ที่ลึกซึ้งมากๆครับ...
แม้จะกอดมันแล้วไม่นุ่ม แต่ก็กอดมันทุกวัน วางไม่ลง...
สมมติถ้าให้เลือกทำลายไอโฟนเครื่องสองหมื่นกว่า กับกีตาร์ตัวโปรดไม่ถึงหมื่น ผมเลือกทำลายไอโฟน ไม่ลังเลเลยครับ...
(แต่เอาไอโฟนไปขายแล้วซื้อกีตาร์น่าจะเข้าท่ากว่าเนอะ ;D)
: Simple is Best :

pFunky

• member
แต่ก่อนผมเล่นไฟฟ้าเป็นหลักครับ เล่นแนวเมทัล มันมีจุดเปลี่ยนตอนที่มีลูกแล้วจะเอาไฟฟ้ามาเสียบแอมป์เล่นก็ไม่ได้ลูกกวนไม่ให้เล่น ใส่หูฟังเล่นตอนลูกหลับก็ไม่สะดวก เมื่อยคอต้องก้มไม่ให้สายหูฟังโดนเฟรตกีตาร์ เลยจบที่การเล่นกีตาร์โปร่งหยิบมาเล่นได้ทันทีทุกเวลา เล่นได้ทุกวงเหล้า(ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ดื่มบ่อยเท่าไหร่)

crapbasic

• member
เมื่อก่อนเล่นวงกับเพื่อนครับเลยเล่นไฟฟ้าไม่ค่อยได้เล่นโปร่ง ตอนนี้ไม่ค่อยได้เล่นรวมวงแล้วครับเล่นคนเดียวอยู่บ้านมากกว่า โดยส่วนตัวชอบฟังเพลงสบายๆอยู่แล้วด้วยและกีตาร์โปร่งมันไม่วุ่นวายหยิบมาก็เล่นได้เลยไม่เหมือนไฟฟ้าต้องมาเสียบสายปรับนู่นนี่วุ่นวายไปหน่อย และโปร่งมันทำจากไม้มีกลินไม้ด้วยครับชอบ เสียงเพราะด้วยเล่นที่ไหนเมื่อไหร่ก็ได้ชิวดีครับ ;D

aroonnakp

• member
ในอดีตวัยเยาว์ ข้าพเจ้าคือขาร็อค นักปั่นมือไวของหมู่บ้าน และหยิ่งผยองในฝีมือ ยากนักที่ยอมรับฟังผู้ื่ใด  มองกีตาร์โปร่งเป็นเพียงทางผ่าน  ทว่าหลังจากเข้าเรียนมหาลัยได้มีโอกาศได้ยิน ได้เห็นนักดนตรีต่างชาติผู้ยิ่งใหญ่เล่นฟิงเกอร์สตาย เล่นบลูแกลส   จากกีตาร์โปร่ง  ทำให้ข้าพเจ้าเข้าใจตัวตน  และค้นพบตัวเอง  ข้าพเจ้า ชอบเสียงที่เป็นธรรมชาติ   ไม่จำต้องปรุงแต่ง  สี่สิบปีกว่า ที่ยืนอยู่ฝั่งกีตาร์โปร่ง 

univers99

• member
    • Life
ความรู้สึกส่วนตัวผมนะครับ
เวลาเล่นกีตาร์ไฟฟ้า เหมือนกับผมแต่งตัวหล่อออกไปเที่ยว ทำนู่นทำนี่
แต่เวลาเล่นกีตาร์โปร่ง เหมือนผมใส่กางเกงบ๊อกเซอร์ตัวเดียว นอนพักผ่อนอยู่ในสวนหลังบ้าน

;D
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา