Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713143 ครั้ง)

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
กีต้าร์ คลาสสิก cedar all solid มีขายเมื่อไหรครับ
พนักงานที่ร้านบอกว่าไม่ทราบครับ
แล้วจะมีแบบ gloss เข้ามาไหมครับ
ขอบคุณครับ
...

Walden Guitar

• member
การทำสีใหม่ ต้องใช้เวลาพอสมควรเลยครับคุณ SMIL3xD
ลองติดต่อลุงจง หรือช่างมดดูนะครับ

การเคลือบ nitro เป็น satin แบบนึงครับที่นิยมกันมากในกีตาร์ที่ทำในอเมริกาครับ กรรมวิธีนี้ใช้กันมานานแล้วครับ ไม่น่าจะแตกง่ายหรือยากกว่า gloss ครับ แต่เคลือบ gloss จะหนากว่า satin นิดหน่อยครับ แต่ก็ให้เสียงคนละแบบ อารมณ์คนละอารมณ์ครับ
เท่าที่ดูในลิงค์ที่คุณ thai justice ให้มา คิดว่าไม่น่าเป็นปัญหาอะไรครับ ทั้งทางลูกค้าในลิ้งค์และร้านค้าที่ดีลกับทาง Walden ก็รู้สึกว่าจะแฮปปี้ครับ
ทาง Walden เองก็ค่อนข้างถือเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญครับ กีตาร์เขามีปัญหาน้อยมาก ถ้ามีปัญหา เราก็สามารถส่งเคลมเขาได้ครับ

กีตาร์ทรง D กับ GA ราคาหมื่นกว่าบาทมีหลายรุ่นครับ คุณ •บาลากั๊ก•บึ้มบึ้ม
ทรง D ก็จะมีรุ่น D710
GA มีรุ่น G700CE G740CE G1070CEQ ครับ

กีตาร์ Cedar All Solid อาจจะต้องเป็นเดือนกันยา หรือตุลาครับคุณ TKYao
แบบ Gloss ก็จะมีเข้ามาช่วงนั้นครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
การทำสีใหม่ ต้องใช้เวลาพอสมควรเลยครับคุณ SMIL3xD
ลองติดต่อลุงจง หรือช่างมดดูนะครับ

การเคลือบ nitro เป็น satin แบบนึงครับที่นิยมกันมากในกีตาร์ที่ทำในอเมริกาครับ กรรมวิธีนี้ใช้กันมานานแล้วครับ ไม่น่าจะแตกง่ายหรือยากกว่า gloss ครับ แต่เคลือบ gloss จะหนากว่า satin นิดหน่อยครับ แต่ก็ให้เสียงคนละแบบ อารมณ์คนละอารมณ์ครับ
เท่าที่ดูในลิงค์ที่คุณ thai justice ให้มา คิดว่าไม่น่าเป็นปัญหาอะไรครับ ทั้งทางลูกค้าในลิ้งค์และร้านค้าที่ดีลกับทาง Walden ก็รู้สึกว่าจะแฮปปี้ครับ
ทาง Walden เองก็ค่อนข้างถือเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญครับ กีตาร์เขามีปัญหาน้อยมาก ถ้ามีปัญหา เราก็สามารถส่งเคลมเขาได้ครับ

กีตาร์ทรง D กับ GA ราคาหมื่นกว่าบาทมีหลายรุ่นครับ คุณ •บาลากั๊ก•บึ้มบึ้ม
ทรง D ก็จะมีรุ่น D710
GA มีรุ่น G700CE G740CE G1070CEQ ครับ

กีตาร์ Cedar All Solid อาจจะต้องเป็นเดือนกันยา หรือตุลาครับคุณ TKYao
แบบ Gloss ก็จะมีเข้ามาช่วงนั้นครับ

ขอบคุณมากคับ น้าต๋อง ผมลองโทรไปถามแล้ว ใช้ตังค์พอสมควรเลยคับ
ผมว่าจะให้เพื่อนผมที่เป็นนักวาดรูป มาวาดรูปทับ หรือทำสีใหม่เป็น Gloss ดี อิอิ กำลังคิดอยู่

ยังไงก็ขอบคุณน้าต๋องอีกรอบนะคับ

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
cn2030 หรือ cn4070e-cert ครับ

อีกอย่างอยากทราบว่าอันนี้จริงไหมครับ
มีคนบอกว่า
ส่วนใหญ่โรงงานจีน ใช้ได้ซักพักก็จะเริ่มกาวเปิด เสียงเริ่มไม่ออกแล้ว กีตาร์ระดับนี้งานจะไม่ละเอียด ทำให้ยากต่อการเล่น ยิ่งเล่นเทคนิคอาจจะยิ่งไม่พัฒนาครับ
...

tamorn

• member
G3030CEQ กับ CG4070E-CERT ลังเล 2 รุ่นนี้ครับ

1. พี่ๆ คิดว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ผมอยากทราบเสียงของผู้ที่เคยใช้ 2 ตัวนี้ครับว่าเป็นไงบ้าง หรือมีตัวอื่นที่เป็น All Solid แนะนำไหมครับ
2. เคสที่มากับสองตัวนี้มันใส่แล้วแน่นพอดีหรือเปล่าครับ
3. รุ่น CG4070E-CERT สามารถแกะปิ๊คการ์ดออกได้มั้ยครับ แล้วแลคเกอร์มันจะลอกมั้ยครับ
4. ส่งต่างจังหวัด +ค่าส่งประมาณเท่าไหร่ครับ อยู่พิจิตรครับ

ขอบคุณครับ

notinuse

• member
ขอบคุณครับ ผมสนใจรุ่น g740ce กับ g2070 g3000 มาก ขอไปลองและตัดสินใจอีกที
แล้วมีรุ่นไหนที่เป็น nitro เคลือบเคยแตกหรือมีปัญหาบ้างมั้ยครับที่เป็นออลโซลิต

SMIL3Chai

มาแล้วคับคลิปเสียง ของ G740CE อิอิ

คลิปเสียงเปรียบเทียบนะคับ 2 อย่าง คลิปแรกติด Pickguard อยู่ คลิป 2 ไม่มี Pickguard แถมสีลอก (แอลกอฮอล์หกใส่)
คลิปแรกสาย Dad เบอร์ 12 phosphor คลิปที่ 2 Dean A. GoldBronze เบอร์ 12 คลิป 2 ออกมั่วๆหน่อยนะคับ ทนเล่นคับ ปวดมืออยู่ อิอิ :D

Walden G740CE Test Sound : Halfway Home

Walden G740CE Test Sound : Halfway Home 2

Walden Guitar

• member
ครับคุณ SMIL3xD การทำสีใหม่ต้องใช้เวลาและค่าใช้จ่ายพอสมควรเลยครับ
เห็นประกาศขายกีตาร์อยู่ หวังว่าจะขายได้ไวๆนะครับ หรืออาจจะลองเพ้นท์กีตาร์ดู ก็อาจจะดูแปลกตาอีกแบบครับ

กีตาร์คลาสิคที่จะเข้าเดือนกันยาจะมีทั้ง 4070 และ 2030 ครับคุณ TKYao
กีตาร์โรงงานจีนส่วนใหญ่จะไม่ค่อยประณีตครับ เพราะเน้นจำนวนมากกว่าคุณภาพ เนื่องจากเป็นการรับจ้างผลิตเป็นส่วนใหญ่
Walden จะต่างกับกีตาร์ส่วนใหญ่ที่ทำในจีน ตรงที่เขาทำกีตาร์เอง ไม่ได้จ้างโรงงานจีนทำ และก็ทำเฉพาะของยี่ห้อเขายี่ห้อเดียว ไม่ได้รับผลิตหลายๆแบบหลายๆยี่ห้อ ทำให้ความเชี่ยวชาญและ QC ค่อนข้างสูงกว่าทั่วไป และการดีไซน์และกรรมวิธีการผลิตก็เหมือนกับการผลิตกีตาร์ที่ทำในอเมริกา ไม่เหมือนกับระบบผลิตในจีน ดังนั้น Walden ไม่น่าจะมีปัญหาเหมือนกับกีตาร์ที่ผลิตจากโรงงานจีนอื่นๆครับ

G3030CEQ และ CG4070E-Cert ต่างกันทั้งที่ไม้  cutaway และระบบพรีแอมป์ครับ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน ตอบยากครับ ถ้ามีโอกาส อยากให้พี่ tamorn แวะเข้ามาลองเทียบดูครับ เพราะแต่ละคนก็จะมีซาวด์ที่ชอบไม่เหมือนกัน แต่ระบบไฟฟ้าของ G3030CEQ จะใช้งานคล่องกว่านิดหน่อยถ้าพี่เล่นงานกลางคืนครับ เคสที่มาด้วยแน่นพอดีครับ เรื่องการลอกปิ๊กการ์ด มีความเสี่ยงนิดหน่อยครับ แต่ปกติแล้วถ้าเป็น lacquer ไม่น่าจะมีปัญหาครับ การจัดส่งจะอยู่ที่ ประมาณ 300 บาทครับ

ปกติกีตาร์ที่เคลือบ satin ของ Walden จะเป็น Nitro ทุกตัวครับคุณ justice thai
เรื่องปัญหาการแตกจากการเคลือบ Nitro ไม่คิดว่ามีครับ แต่ถ้าแตกจากการกระแทก มีลูกค้านำมาปรึกษาบ้างครับ

คลิปของคุณ SMIL3xD เพราะทุกคลิปเลยครับ ขนาดเจ็บมือนะครับเนี่ย
รักษาสุขภาพเยอะๆนะครับ เดี๋ยวหายดีแล้วค่อยกลับมาเล่นก็ได้
สรุปว่าชอบสาย Dad หรือ Dean มากกว่าหรือครับ

ฝากแจ้งข่าวถึงคุณ Aylit ด้วยนะครับ
เกิดความเข้าใจผิดนิดหน่อยครับ ตอนนี้ N550 ได้ถูกส่งกลับมาอยู่ที่สาขาที่เวิ้งครับ
ถ้าทันเห็นข้อความนี้ เห็นแจ้งว่าเย็นวันนี้จะแวะเข้าไปที่มิวสิคซิตี้ ตอนนี้ที่มิวสิคซิตี้ เข้่าใจว่าจะมีกีตาร์รุ่น N660 อยู่ครับ
แต่ถ้าอยากลองเทียบ N550 ด้วยรบกวนเป็นพรุ่งนี้ได้ไหมครับ จะให้น้องนำไปไว้ตั้งแต่ตอนเช้าครับ

ballcbr

• member
ตอนนี้ที่ธีระมี ออลโซลิด ให้เลือกหลายตัวไม๊ครับหรือว่าล็อตใหม่จะเข้าวันไหนครับจะลองเข้าไปหาตัวที่ถูกใจมาทดแทนตัวที่ปล่อยไป ตอนนี้บอกตรงๆว่าสองจิตสองใจใจนึงก็ไปทางมาร์ติน แต่ก็ยังชอบราคาและเสียงของ walden จนยากที่จะลืม

SMIL3Chai

ตอนนี้ที่ธีระมี ออลโซลิด ให้เลือกหลายตัวไม๊ครับหรือว่าล็อตใหม่จะเข้าวันไหนครับจะลองเข้าไปหาตัวที่ถูกใจมาทดแทนตัวที่ปล่อยไป ตอนนี้บอกตรงๆว่าสองจิตสองใจใจนึงก็ไปทางมาร์ติน แต่ก็ยังชอบราคาและเสียงของ walden จนยากที่จะลืม
ลองฟังเสียงคลิปที่ผมเล่นดูคับ เสียงดีเลยทีเดียว

ครับคุณ SMIL3xD การทำสีใหม่ต้องใช้เวลาและค่าใช้จ่ายพอสมควรเลยครับ
เห็นประกาศขายกีตาร์อยู่ หวังว่าจะขายได้ไวๆนะครับ หรืออาจจะลองเพ้นท์กีตาร์ดู ก็อาจจะดูแปลกตาอีกแบบครับ

คลิปของคุณ SMIL3xD เพราะทุกคลิปเลยครับ ขนาดเจ็บมือนะครับเนี่ย
รักษาสุขภาพเยอะๆนะครับ เดี๋ยวหายดีแล้วค่อยกลับมาเล่นก็ได้
สรุปว่าชอบสาย Dad หรือ Dean มากกว่าหรือครับ

ขอบคุณคับน้าต๋อง ผมว่าน่าจะเพ้นคับ เสียงมันเพราะจนขายไม่ลงแล้ว อิอิ เพื่อนผมจบศิลป์ มีหลายคนคับ วาดรูปมาพร้อมกับผม แต่ผมทิ้งวาดรูปไปตอนเป็นทหาร
งานนี้ต้องให้เพื่อนช่วยละคับ

เรื่องสาย ผมชอบ Dean มากกว่าคับ เสียงไม่แหลมเท่า ผมว่าจะใส่สาย Elixir ที่ สาย 1 กับ 2 ส่วน 4 กับ 6 ก็น่าจะใช้ Dean GoldBronze คับ
เพื่อความดิบและความคมคับ แต่ก่อนเพ้น ผมคงต้องหา Concept ก่อนคับ อิอิ

Dog Never Lie

• member
ส่งทำสีได้ครับเพื่อนผมส่งไปทำสีซันเบริ์นที่ช่างแถวพระรามสองอยู่ครับ ค่าทำประมาณ 2 พันบาทครับแต่ระยะเวลาทำนี่ สองเดือนเลยครับเผลอๆอาจจะยาวกว่านั้น

ดังนั้นของน้าก็คิดว่าราคาก็น่าจะพอๆกันแต่ระยะเวลาน่าจะเป็น 3 เดือนเลยทีเดียวครับ

หรือไม่ก็ลองหาช่างทำกีตาร์ในไทยก็ได้ครับ เข้ารับซ่อมสีอยู่แล้วแต่ว่าตอนนี้ รอกันยาวยืดเลยทีเดียว
สำหรับส่งซ่อม

น่าเปลี่ยนอาชีพจริงๆเลย
It's my...

Aylit

• member
งั้นอาจจะเข้าไปพรุ่งนี้เย็นหรือไม่ก็วันพุธเลยแล้วกันค่ะ ขอบคุณที่อุตส่าห์มาแจ้งนะคะ

SMIL3Chai

ส่งทำสีได้ครับเพื่อนผมส่งไปทำสีซันเบริ์นที่ช่างแถวพระรามสองอยู่ครับ ค่าทำประมาณ 2 พันบาทครับแต่ระยะเวลาทำนี่ สองเดือนเลยครับเผลอๆอาจจะยาวกว่านั้น

ดังนั้นของน้าก็คิดว่าราคาก็น่าจะพอๆกันแต่ระยะเวลาน่าจะเป็น 3 เดือนเลยทีเดียวครับ

หรือไม่ก็ลองหาช่างทำกีตาร์ในไทยก็ได้ครับ เข้ารับซ่อมสีอยู่แล้วแต่ว่าตอนนี้ รอกันยาวยืดเลยทีเดียว

ขอบคุณคับน้า ผมไปติดต่อช่าง บางท่าน ราคาขึ้นถึงครึ่งหมื่นผมเลยสู้ไม่ไหวคับ
ถ้า 2-3 พันน่าลุ้นคับ ผมอยากจะเอาไปทำเป็นผิว Gloss อิอิ ว่าแต่ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ ผมอยากทำแค่ส่วน Body เพราะคอ แบบซาติน มันเล่นง่ายดีอิอิ

ปล.อาชีพหลักเป็นทหารคับ อาชีพเสริมว่ากัน อิอิ

chalalai

• member
Crossrok OM มายังครับลูกพี่ ;D

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นอกประเด็นนิดนึงนะครับ

2000 เฉพาะ Top ครับน้าชัย ทั้งตัวต้องลองคุยราคากับทางช่างเอ๋ดูครับ

SMIL3Chai

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นอกประเด็นนิดนึงนะครับ

2000 เฉพาะ Top ครับน้าชัย ทั้งตัวต้องลองคุยราคากับทางช่างเอ๋ดูครับ

โอ้ 2 พันเองหรอคับ -_-  มีเบอร์ติดต่อช่างไหมคับ

WiiTHWiiN

• member

โอ้ 2 พันเองหรอคับ -_-  มีเบอร์ติดต่อช่างไหมคับ
- ช่างเอ๋ 081-611-3301 พระราม 2 อยู่ซอยวัดพันท้ายนรสิงห์ เเสมดำ
( รับปรับแต่งกีต้าร์ รับซ่อมกีต้าร์ ) ราคาพ่นทั้งตัวคุ้นๆว่า ประมาณ 4000 ครับ ไม่น่าเกินนี้
ระยะเวลาประมาณ 2 - 3 เดือนครับ

SMIL3Chai

- ช่างเอ๋ 081-611-3301 พระราม 2 อยู่ซอยวัดพันท้ายนรสิงห์ เเสมดำ
( รับปรับแต่งกีต้าร์ รับซ่อมกีต้าร์ ) ราคาพ่นทั้งตัวคุ้นๆว่า ประมาณ 4000 ครับ ไม่น่าเกินนี้
ระยะเวลาประมาณ 2 - 3 เดือนครับ

น่าลองอะคับอิอิ แต่ผมจะลองเพนท์ดูก่อนคับ 55 ขอบคุณอีกรอบคับ

WiiTHWiiN

• member
กีต้าร์อย่าง walden ถือเป็นกีต้าร์คุณภาพ ที่ราคาจับต้องได้ หากพบตัวที่ถูกใจ น่าเก็บไว้ครับ
แต่ถ้าเห็นแล้วมันบาดใจ ขายให้นักเล่นที่เน้นงานคุณภาพ เสียงดีๆ ไม่เน้นภาพที่เห็น ผมว่ามีคนสนใจครับ
แล้วเราไปซื้อใหม่ วันที่ไปลองมีหลายตัวน่าสนใจครับ เจ้า G630ce ที่ขายไป เพราะไม่ชอบ GA เท่าไหร่
ผมเองก็มองๆ Walden ทรง D ไว้เหมือนกันครับ

guitaryoya

• member
อยากทราบว่าที่ร้านมีnutของwaldenขายมั้ยครับ ผมจะเอามาใส่G3030CEQครับ