Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Scale และแนวเพลง ต่างๆ จะเริ่มจากอะไร  (อ่าน 9283 ครั้ง)

RutStylE

• member
ผมมีข้อข้องใจกับการเล่นสเกล แนวเพลงต่างๆ เพราะอยากทราบว่าส่วนใหญ่แนวเพลง แจ๊ส นั้นเน้นการอิมโฟรเวส์

แล้วแจ๊สส่วนใหญ่จะใช้ สเกลอะไร ที่นักดนตรีชอบ ด้นสดกันแบบเทพๆ แล้วเทคนิคของมัน เราควรจะเข้าใจในเรื่องใดบ้าง

แล้ว อย่าง บอสซ่า ล่ะ สเกลที่ใช้กัน อิทโฟรเวส์กัน ใช้เทคอะไรหรอครับ ถ้าให้ฟังเพลงบ่อยๆ ก็พอจะเข้าใจสอง

แนวนี้อยู่บ้างครับ แต่บ้างครั้งก็ยังหลงทางกลับการแกะเล่นตามอยู่

รบกวนทานผู้รู้ชี้ทางสว่างให้แก่ข้าพเจ้า ที่  ???  :-*

ความตั้งใจเพียงน้อยนิด ยังดีกว่าไม่ลงมือทำ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: Scale และแนวเพลง ต่างๆ จะเริ่มจากอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:02:16 »
JAZZ ส่วนใหญ่ จะไม่ใช้สเกล ซักเท่าไหร่ครับ  ส่วนมากจะใช้  คอร์ดโทน  คือ ใช้ อเพจิโอ ในคอร์ดนั้นๆ มาโซโล่ ครับ แต่ถ้าใช้สเกล ก็จะใช้พวกโหมดต่างๆ  หรือ สเกล เมโลดิกไมเนอร์ มาโซโล่ แต่ไม่ได้เอาโซโล่ตรงๆ นะครับ  เช่น เจอคอร์ด A7 เราก็ใช้ Bb เมโลดิกไมเน่อมาโซโล่ บนคอร์ด A7 ได้เลย จะได้โน็ตบางตัวเป็น OUT SIDE ฟังแล้วเท่มาก.....อิอิ   หรือ เห็นคอร์ด Gm เราก็ใช้ อ่ร์เปจิโอของ C7 โซโล่ทับลงบนคอร์ด Gm ก็ได้ เรามอง ให้เป็น คีย์ Fmajor  เพราะ คอร์ด Gm เป็นคอร์ดที่ 2 ของคีย์ Fmajor  และ คอร์ด C7 เป็นคอร์ดที่ 5  ของคีย์ Fmajor ครับ แล้วยังมีการแทนคอร์ด ทำ b5 เข้าหาคอร์ดต่อไป หรือ แทนด้วยคอร์ด 3 ไมเนอร์   และ อื่นๆ อีกมากมายครับ  เล่นJAZZ ต้องใช้สมองคิดเยอะ  คิดเยอะตอนซ้อมนะครับ พอเล่นจริงๆ ไม่มีใครไปยืนคิดบนเวทีแล้ว มันจะไหลออกมาเอง  แต่จะไหลออกมาเองได้ ต้องฝึก ทั้ง ภาคทฤษฎี และ ปฏิบัติ อย่างน้อยๆ ก็ 2-3 ปี ถึงจะคล่องแคล่ว แต่อาจจะยังไม่ว่องไว..........อิอิ

ปล. ผมเอง ก้เล่นไม่เป็นหล่อกครับ รู้บ้างนิดหน่อย  แต่ไม่ค่อยได้ฝึกภาคปฏิบัติซักเท่าไหร่ เลยเล่นไม่เป็น..5555

ถ้าอยากคบ JAZZ เป็รเพื่อนซี้ คุณต้อง มีเพื่อนเหล่านี้ เป็นเพื่อนซี้คุณก่อน 

1 รู้จักโน๊ต บนคอกีตาร์ ทั้งหมด หรือยัง เอาแค่ บนคอกีตาร์ ไม่ต้องถึง กับ โน๊ต ที่อยู่บนบรรทัด 5 เส้นก็ได้ครับ

2 จำโน๊ต บนคอกีตาร์ ทั้งหมด ได้หรือยัง

3 รู้จัก  Scale Major / minor / Homonic minor / Pentatonic / Cromatic / Diminish

4 ไล่ได้ทุก Scale หรือยัง เช่น ถ้าเป็นในทาง เมเจอร์ ก็ ไล่ ตั้งแต่ C major ยัน ฺ B major  ตรงๆ แต่จะให้ดี ก็ไล่ พวก # พวก b ด้วย ก็จะดีไม่น้อย

5 รู้หรือยัง ว่า คอร์ด แต่ละ คอร์ด เกิดมาจากอะไร

6 รู้หรือยัง ว่า  คีย์ C มีกี่ คอร์ด แล้วแต่ ละคอร์ด ประกอบด้วยโน๊ต อะไรบ้าง

7 แล้วเปลี่ยน คีย์ เพลงเป็นหรือยัง  เช่น ทางเดิน คอร์ด C / Am / Dm / G7  จะเปลี่ยน ให้เป็น คีย์ อื่น เช่น เปลี่ยนมาเป็น คีย์ G  ได้ ทางเดินคอร์ด G / Em / Am / D7

8  เปลี่ยนได้ทุกคีย์หรือเปล่า

9 รู้เรื่องเทคนิค มากน้อยแค่ไหน เล่นได้ทั้งหมด หรือยัง เช่น ดันสาย 1/2 เสียง        1เสียงเต็ม    2 เสียงเต็ม  1/4เสียง

10 เรื่องสัดส่วนรู้หรือยัง Sixteen note  คือ อะไร สัดส่วนเป็น 3 พยางค์ นั้นเป็นอย่างไร

11 เรื่องโหมดต่าง

ทั้งหมดเนี่ย ก็วัตถุดิบ ที่คุณต้องรู้ก่อน ที่คุณ จะเลือก JAZZ เป็นเพื่อนซี้  แล้วหลังจากนั้น JAZZ จะมีอะไรให้ คุณ  อีกเยอะ เช่น ให้คุณต้องปวดหัว  ให้คุณต้องฝึกสมอง และสองมือ .............อิอิ  โชคดีนะครับ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
Re: Scale และแนวเพลง ต่างๆ จะเริ่มจากอะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:06:44 »
ถึงจะอ่านแล้ว งงๆ แต่น้าเบียร์ขั้นเทพคับ 5555+

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:10:48 »
เข้ามามึน ครับ ^-^"
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:22:23 »
ถึงจะอ่านแล้ว งงๆ แต่น้าเบียร์ขั้นเทพคับ 5555+

อิอิ......ความรู้ท่วมหัว เอาตัวไม่รอด  นั่นคือผมครับ...........คริคริ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:24:08 »
เข้ามามึน ครับ ^-^"

หวัดดีครับ น้องเดย์  ทัมใจ ซักซองมั๊ย  หรือ จะรับ น้ำขิงร้อนๆ ซักถ้วย ดีมั๊ยคะ..........อิอิ  เริ่มซับสน เพศตัวเองซะแล้ว...5555

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:10:43 »
โห.. น้าเบียร์ ผมต้องฝึกเยอะเลยนะเนี่ย แค่ข้อ 1 ก็ช้าเป็นเต่าเลย คือจับปุ๊ปต้องใช้เวลาไม่น้อยกว่า 10 วิ ถึงจะบอกได้ว่าโน๊ตอะไร

furch1975

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:12:15 »
เข้ามาหาความรู้ อิอิ
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..

PASTRY

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:44:45 »
สุดยอด!!!......งง
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:32:24 »
โห.. น้าเบียร์ ผมต้องฝึกเยอะเลยนะเนี่ย แค่ข้อ 1 ก็ช้าเป็นเต่าเลย คือจับปุ๊ปต้องใช้เวลาไม่น้อยกว่า 10 วิ ถึงจะบอกได้ว่าโน๊ตอะไร

5555เหมือนผมแหล่ะครับ ตอนนี้ จิ้มไปที่คอ ต้องมีไม่ต่ำกว่า 5 วิครับ กว่าจะระลึกชาติได้ครับ.....แฮ่ะๆๆ  แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ของพวกนี้ มันอยู่ที่การฝึกฝนครับ ถ้าเราฝึกมาก ก็ได้มาก  ฝึกน้อยก็ได้น้อย เป็นเรื่องธรรมชาติครับ.......ไม่ต้องคิดมาก

ขอบคุณครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:33:25 »
เข้ามาหาความรู้ อิอิ

ตามสบายเลยครับ.....อิอิ
สุดยอด!!!......งง

5555 ผมก็งง เหมือนกัน......อิอิ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:36:52 »
JAZZ ส่วนใหญ่ จะไม่ใช้สเกล ซักเท่าไหร่ครับ  ส่วนมากจะใช้  คอร์ดโทน  คือ ใช้ อเพจิโอ ในคอร์ดนั้นๆ มาโซโล่ ครับ แต่ถ้าใช้สเกล ก็จะใช้พวกโหมดต่างๆ  หรือ สเกล เมโลดิกไมเนอร์ มาโซโล่ แต่ไม่ได้เอาโซโล่ตรงๆ นะครับ  เช่น เจอคอร์ด A7 เราก็ใช้ Bb เมโลดิกไมเน่อมาโซโล่ บนคอร์ด A7 ได้เลย จะได้โน็ตบางตัวเป็น OUT SIDE ฟังแล้วเท่มาก.....อิอิ   หรือ เห็นคอร์ด Gm เราก็ใช้ อ่ร์เปจิโอของ C7 โซโล่ทับลงบนคอร์ด Gm ก็ได้ เรามอง ให้เป็น คีย์ Fmajor  เพราะ คอร์ด Gm เป็นคอร์ดที่ 2 ของคีย์ Fmajor  และ คอร์ด C7 เป็นคอร์ดที่ 5  ของคีย์ Fmajor ครับ แล้วยังมีการแทนคอร์ด ทำ b5 เข้าหาคอร์ดต่อไป หรือ แทนด้วยคอร์ด 3 ไมเนอร์   และ อื่นๆ อีกมากมายครับ  เล่นJAZZ ต้องใช้สมองคิดเยอะ  คิดเยอะตอนซ้อมนะครับ พอเล่นจริงๆ ไม่มีใครไปยืนคิดบนเวทีแล้ว มันจะไหลออกมาเอง  แต่จะไหลออกมาเองได้ ต้องฝึก ทั้ง ภาคทฤษฎี และ ปฏิบัติ อย่างน้อยๆ ก็ 2-3 ปี ถึงจะคล่องแคล่ว แต่อาจจะยังไม่ว่องไว..........อิอิ

ปล. ผมเอง ก้เล่นไม่เป็นหล่อกครับ รู้บ้างนิดหน่อย  แต่ไม่ค่อยได้ฝึกภาคปฏิบัติซักเท่าไหร่ เลยเล่นไม่เป็น..5555

ถ้าอยากคบ JAZZ เป็รเพื่อนซี้ คุณต้อง มีเพื่อนเหล่านี้ เป็นเพื่อนซี้คุณก่อน 

1 รู้จักโน๊ต บนคอกีตาร์ ทั้งหมด หรือยัง เอาแค่ บนคอกีตาร์ ไม่ต้องถึง กับ โน๊ต ที่อยู่บนบรรทัด 5 เส้นก็ได้ครับ

2 จำโน๊ต บนคอกีตาร์ ทั้งหมด ได้หรือยัง

3 รู้จัก  Scale Major / minor / Homonic minor / Pentatonic / Cromatic / Diminish

4 ไล่ได้ทุก Scale หรือยัง เช่น ถ้าเป็นในทาง เมเจอร์ ก็ ไล่ ตั้งแต่ C major ยัน ฺ B major  ตรงๆ แต่จะให้ดี ก็ไล่ พวก # พวก b ด้วย ก็จะดีไม่น้อย

5 รู้หรือยัง ว่า คอร์ด แต่ละ คอร์ด เกิดมาจากอะไร

6 รู้หรือยัง ว่า  คีย์ C มีกี่ คอร์ด แล้วแต่ ละคอร์ด ประกอบด้วยโน๊ต อะไรบ้าง

7 แล้วเปลี่ยน คีย์ เพลงเป็นหรือยัง  เช่น ทางเดิน คอร์ด C / Am / Dm / G7  จะเปลี่ยน ให้เป็น คีย์ อื่น เช่น เปลี่ยนมาเป็น คีย์ G  ได้ ทางเดินคอร์ด G / Em / Am / D7

8  เปลี่ยนได้ทุกคีย์หรือเปล่า

9 รู้เรื่องเทคนิค มากน้อยแค่ไหน เล่นได้ทั้งหมด หรือยัง เช่น ดันสาย 1/2 เสียง        1เสียงเต็ม    2 เสียงเต็ม  1/4เสียง

10 เรื่องสัดส่วนรู้หรือยัง Sixteen note  คือ อะไร สัดส่วนเป็น 3 พยางค์ นั้นเป็นอย่างไร

11 เรื่องโหมดต่าง

ทั้งหมดเนี่ย ก็วัตถุดิบ ที่คุณต้องรู้ก่อน ที่คุณ จะเลือก JAZZ เป็นเพื่อนซี้  แล้วหลังจากนั้น JAZZ จะมีอะไรให้ คุณ  อีกเยอะ เช่น ให้คุณต้องปวดหัว  ให้คุณต้องฝึกสมอง และสองมือ .............อิอิ  โชคดีนะครับ

น่าจะกระจ่างในระดับนึงเลยนะครับ แต่ถ้าไม่ลองทำคงจะ งง งง ไม่เห็นภาพ ขอบคุณน้าเบียร์มากๆครับ ที่แบ่งปันความรู้ครับ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:51:03 »
มันคือพื้นฐาน ของมือกีตาร์ควรจะมีติดตัวไปครับ ถึงจะเอาไปต่อยอด เป็น Blues เป็น JAZZ ได้   

ถ้าอยากจะเรียน Jazz  เลย เค้าก็จะทดสอบก่อนเรียน ว่าเรามีพื้นฐานมากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่ผ่านขั้นตอนทดสอบนี้ เค้าก็จะส่งไปเรียนพื้นฐานก่อนครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 14:07:31 »
มันคือพื้นฐาน ของมือกีตาร์ควรจะมีติดตัวไปครับ ถึงจะเอาไปต่อยอด เป็น Blues เป็น JAZZ ได้   

ถ้าอยากจะเรียน Jazz  เลย เค้าก็จะทดสอบก่อนเรียน ว่าเรามีพื้นฐานมากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่ผ่านขั้นตอนทดสอบนี้ เค้าก็จะส่งไปเรียนพื้นฐานก่อนครับ

ไปเรียนกับน้าเบียร์ ต้องสอบอะไรบ้างครับ อิอิ^^  (ผมยัดใต้โต๊ะเก่งนะครับ 55555)
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 14:13:43 »
แนะนำให้เอารูปภาพน้าเบียร์ใส่กรอบห้อยคอไว้ ก่อนเล่น Jazz ให้หยิบรูปแกมาดูแล้วหลับตา อารมณ์จะเริ่มมา .. เพราะหน้าตาน้าเบียร์แกให้อารมณ์ Jazz มาก ๆ 5555+ :P

Sanyen

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 14:18:08 »
สวัสดีวันจันทร์ครับน้าๆ :)

ลิ้งค์นี้ว่ากันด้วยเรื่อง scale และ mode ครับ จากเว็ปของน้า sontaya ครับ

http://easyguitar.kwanruean.com/scalemode1.htm

ขออนุญาติ นำลิงค์จากเว็ปของน้า sontaya มาลงนะครับ เพื่อเป็นแนวทางความรู้สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบครับ :-*

thezerot

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 14:52:51 »
เห็นน้าเบียร์พูดมาก็นึกถึงตัวเองเหมือนกันครับ

ทฤษฎีเพียบ แต่ไอ่ตอนปฏิบัติเนี่ยสิมันลำบากเหลือเกิน

เพราะผมก็เป็นคนนึงที่ชอบและศึกษาในทฤษฎีดนตรีแต่ไม่ค่อยฝึกเท่าไหร่

555
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

RutStylE

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:20:24 »
เป็นคำชี้แนะที่่ผมต้องการเลยที่เดียว แล้วก็ไม่ผิดหวังเลยครับ ว่าบุคคลนั้นต้องเป็นน้าเบียร์
เพราะผมสงสัย เหลือเกินว่านักดนตรีต้องมีความเข้าใจเรื่องใดบ้าง ส่วนตัวผมมักจะเรียนรู้ด้วยตัวเอง
มักจะหลงทางอยู่บ่อยครั้ง ผมเชื่อว่าเพื่อนๆหลายคนก็เป็นแบบผม แต่เท่าที่อ่านมาเนี่ย.. ยังทำไม่ได้ครึ่งหนึ่ง
ของที่อ่านมา คิดแล้วแทบอยากถอดใจเลยทีเดียว เหอะๆ แต่เป็นความรู้และแนวทางที่ดีมากเลยครับ
สำหรับคนที่ตั้งใจที่จะก้าวหน้า อยากเล่นให้เป็นอย่างมืออาชีพ กระทู้นี้เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆ สำหรับใครหลายๆคน
 ขอขอบคุณอย่างสูง สุดยอดจริงๆ อ.เบียร์ ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านกระทู้ในเว็ปส้กเท่าไร แต่ถามอะไร น้าเบียร์ไม่เคยทำให้ผิดหวัง
กินอะไรมั้ยครับน้า เด๋วมีโอกาสไปพิจิตร จะซื้อไปพาก จัดไปสักลังมั้ย...    ป.ล. ลังป่าวๆนะ   อิอิ.   ;D :D
ความตั้งใจเพียงน้อยนิด ยังดีกว่าไม่ลงมือทำ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:48:08 »
เห็นน้าเบียร์พูดมาก็นึกถึงตัวเองเหมือนกันครับ

ทฤษฎีเพียบ แต่ไอ่ตอนปฏิบัติเนี่ยสิมันลำบากเหลือเกิน

เพราะผมก็เป็นคนนึงที่ชอบและศึกษาในทฤษฎีดนตรีแต่ไม่ค่อยฝึกเท่าไหร่

555

55555. เจอเพื่อนแระ......อิอิ

ของพวกนี้ รู้อย่างเดียวไม่ได้ครับ มันต้องลงมือทำด้วย ซึ่งผมก็ไม่ค่อยทำ...55555

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:51:37 »

555

55555. เจอเพื่อนแระ......อิอิ

ของพวกนี้ รู้อย่างเดียวไม่ได้ครับ มันต้องลงมือทำด้วย ซึ่งผมก็ไม่ค่อยทำ...55555

อ้าว 55555555