Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ เรื่องการดรอป สายหน่อยครับ  (อ่าน 6699 ครั้ง)

halleluja

• member
คือ ผมมีข้อสงสัย น่ะครับพอดีผมไปได้ โน๊ต+tab ของเพลง ทุ้มอยู่ในใจ แล้วมีข้อสงสัยน่ะครับ

คือ ให้ดรอปสาย 1=D ,2=A ,3=F ,4=C ,5=G และ 6=D (เท่ากับ ลดทุกสายลง 1 เสียง) ที่ ผมสงสัยคือ ในแทป นั้นบอกคอร์ดไว้ด้วย เช่น C อย่างนี้ผม ก็จับคอร์ด C ตาม แพทเทริน์ ปรกติ เลยหรือเปล่าครับ หรือ ผมต้องมาไล่ สเกล หาคอร์ดใหม่ครับ

เพราะ ที่ผมคิด คือ ถ้าดรอปสายแล้ว ยังจับคอร์ดแบบเดิม เสียงมันก็ไม่น่าจะถูกคีย์ ส่วนถ้าเกิดจับแบบใหม่ เพื่อให้ ได้โน๊ต ตัวเดิม แล้วการดรอปสายจะมีประโยชน์ ยังไงครับ

พอดีเพิ่งได้ แผ่นโน๊ตมา ยังไม่มีกีตาร์มาลองน่ะครับ และ ผมก็ไม่เคยเล่น ดรอปสายเลยอ่ะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

npas

• member
Re: ขอความรู้ เรื่องการดรอป สายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 15:03:33 »
จับ C ตามแทปบอกนั่นแหละครับ สำหรับผม การดรอปสาย หรือ คาดคาโป้ ผมจะใช้เมื่อต้องการ คอร์ดที่จับง่าย เล่นง่าย หรือเสียงไพเราะมากกว่า  ถ้าดรอปสาย1เสียงแล้ว จับคอร์ด c กับ การตั้งสายปกติ แต่ต้องจับคอร์ด Bb น้าว่าจับคอร์ดไหนง่ายกว่ากันล่ะ และอีกอย่างหนึ่ง ถ้าจับคอร์ดc ยังเหลือนิ้วไว้เล่นลูกเล่นอื่นได้อีกเมื่อเทียบกันคอร์ด Bb น้าว่าจริงไหมครับ  ;D ;D ;D

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
Re: ขอความรู้ เรื่องการดรอป สายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 15:04:19 »
จับ C ตามแทปบอกนั่นแหละครับ สำหรับผม การดรอปสาย หรือ คาดคาโป้ ผมจะใช้เมื่อต้องการ คอร์ดที่จับง่าย เล่นง่าย หรือเสียงไพเราะมากกว่า  ถ้าดรอปสาย1เสียงแล้ว จับคอร์ด c กับ การตั้งสายปกติ แต่ต้องจับคอร์ด Bb น้าว่าจับคอร์ดไหนง่ายกว่ากันล่ะ และอีกอย่างหนึ่ง ถ้าจับคอร์ดc ยังเหลือนิ้วไว้เล่นลูกเล่นอื่นได้อีกเมื่อเทียบกันคอร์ด Bb น้าว่าจริงไหมครับ  ;D ;D ;D

+10 ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 15:09:25 »
ก็จับธรรมดาแหละครับ  ดรอปสายแล้วจับคอร์ดC  มันก็เท่ากับ คอร์ด Bb ของการจูนสายแบบปรกติ

เหตุผลที่ดรอปสายนั้นมีหลายสาเหตุ แล้วแต่ความต้องการของผู้เล่น  เมื่อก่อนผมก็จะตั้งดรอปลง 1 เสียงแบบนี้ เพราะผมใช้สายเบอร์ 0.013 ซึ่งเป็นเบอร์ใหญ่ ผมต้องการเสียงที่อ้วนหนา  แล้วอีกอย่างนึงที่สำคัญ คือเสียงผมไม่สูง จะร้องเพลง ที่เป็นคีย์ มาตรฐานไม่ได้ เลยต้องดรอปเสียงช่วยเอา  ส่วนเรื่องหางเสียงก็ยาวพอประมาณ   ความตรึงของสายก็กำลังดี  แต่ถ้าเอา สายเบอร์0.010 หรือ 0.011  มาดรอปลง 1 เสียง สายมันจะหย่อนเกินไป ตีคอร์ดแล้วไม่น่าฟังเท่าไหร่ครับ

halleluja

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 15:15:33 »
โอ้ ขอบคุณ น้าๆ มากครับ อิอิ

เดี๋ยว คืนนี้ คงได้ไปลอง แต่คิดว่าคงไม่ดรอป เพราะ น้าnpas ทำให้ผมกระจ่าง ขึ้นเยอะเลยครับ

ขอบคุณ น้าFOTOBEER สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 15:15:58 »
ก็จับธรรมดาแหละครับ  ดรอปสายแล้วจับคอร์ดC  มันก็เท่ากับ คอร์ด D ของการจูนสายแบบปรกติ

เหตุผลที่ดรอปสายนั้นมีหลายสาเหตุ แล้วแต่ความต้องการของผู้เล่น  เมื่อก่อนผมก็จะตั้งดรอปลง 1 เสียงแบบนี้ เพราะผมใช้สายเบอร์ 0.013 ซึ่งเป็นเบอร์ใหญ่ ผมต้องการเสียงที่อ้วนหนา  แล้วอีกอย่างนึงที่สำคัญ คือเสียงผมไม่สูง จะร้องเพลง ที่เป็นคีย์ มาตรฐานไม่ได้ เลยต้องดรอปเสียงช่วยเอา  ส่วนเรื่องหางเสียงก็ยาวพอประมาณ   ความตรึงของสายก็กำลังดี  แต่ถ้าเอา สายเบอร์0.010 หรือ 0.011  มาดรอปลง 1 เสียง สายมันจะหย่อนเกินไป ตีคอร์ดแล้วไม่น่าฟังเท่าไหร่ครับ

+100 ครับ ....เวลาน้าเบียร์ใช้ Mode นี้แล้ว  ดู ดี มากเลยครับ  ....พี่ จิระศักดิ์ ปานพุ่ม ของผม

@จขกท เพลงนี้เล่นสายเปิดนะครับ ตั้งสายที่ D (ลงหนึ่งเสียงอ่ะถูกแล้วครับ) ไม่งั๊นเสียงร้องจะไม่ถึงแน่นอนครับ สำหรับตัวผมเองนะ
อีกอย่างถ้าเล่นคีย์มาตรฐาน แล้วจับเปลี่ยนจากคอร์ด C เป็น D จะเล่นเมโลดี้ยากครับ (แล้วแต่คนถนัดนะ)....

เค้าบอกมาอีกทีครับผม ไอ้ตัวผมเองเล่นไม่เก่งหรอกครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 15:19:34 »
ก็จับธรรมดาแหละครับ  ดรอปสายแล้วจับคอร์ดC  มันก็เท่ากับ คอร์ด Bb ของการจูนสายแบบปรกติ

เหตุผลที่ดรอปสายนั้นมีหลายสาเหตุ แล้วแต่ความต้องการของผู้เล่น  เมื่อก่อนผมก็จะตั้งดรอปลง 1 เสียงแบบนี้ เพราะผมใช้สายเบอร์ 0.013 ซึ่งเป็นเบอร์ใหญ่ ผมต้องการเสียงที่อ้วนหนา  แล้วอีกอย่างนึงที่สำคัญ คือเสียงผมไม่สูง จะร้องเพลง ที่เป็นคีย์ มาตรฐานไม่ได้ เลยต้องดรอปเสียงช่วยเอา  ส่วนเรื่องหางเสียงก็ยาวพอประมาณ   ความตรึงของสายก็กำลังดี  แต่ถ้าเอา สายเบอร์0.010 หรือ 0.011  มาดรอปลง 1 เสียง สายมันจะหย่อนเกินไป ตีคอร์ดแล้วไม่น่าฟังเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณน้า 'BEER ที่กรุณาแชร์ประสบการณ์เรื่องการดรอปสายให้ทราบกันครับ

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 15:28:33 »
เพลงของ CSNY การ Drop สายมักจะเป็นบางสายนะครับ เช่น Daylight Again สาย 1 กับสาย 6 เป็น D  LAy Me Down Drop เฉพาะสาย 6 คาโป ช่อง 1  ส่วน  John Denver ก็ Drop สาย6เป็น D เพื่อต้องการ Power Chord ในเพลง  Rocky Mountain High , การ Tune ทุกสายลงครึ่งหนึ่ง สำหรับสาย 1ถึง  6ของ  Simon & Garfunkel ใน The Boxer , Cathy's Song , April comes She Will เป็นลักษณะของการเล่นเพลง Folk ในยุค '60 - '70 พิเศษนิดหนึ่งของ The Boxer คือตอน Record เพลงนี้น่าจะเร่ง Speed Tape ให้เร้วกว่าปรกติ Pitch ของทั้งเพลงจึงเปลี่ยนไปครับ

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 15:32:05 »
ลอง Search Wikipedia ว่าด้วย Guitar Chord Transpose ดูนะครับ น่าจะแตกยอดต่อได้ครับ

halleluja

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 16:23:03 »
โอ้ว ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณทุกท่าน มากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 16:49:14 »
ผมเองกีต้าร์บางตัวก็ดร็อปสายลงครึ่งเสียงเช่นกันครับ