Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ทำการปฏิสังขรณ์เครื่องดนตรี 2 ชิ้นครับ ^^  (อ่าน 7416 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
หลังจากสั่งซื้อเจ้า Breedlove 12 สาย กับเจ้า Washburn B9 Banjo มาเป็นปีแล้ว ยังใช้สายเดิม ๆ ที่ติดตัวมา ซึ่งสภาพสายย่ำแย่พอสมควร ยิ่งแบนโจนี้สายเกรอะเชียว....ก็เลยทำการสั่งซื้อสายมาเปลี่ยนพร้อมกับทั้ง Big Cleaning กันซักหน่อย ^^

รูปใหญ่หน่อยนะครับ เอามาจากเฟสบุ๊ค

ตัดสินใจเลือก D Addario EXP เพราะถูกใจกับ 6 สายที่ใช้อยู่ก่อนแล้ว

สายแบนโจก็เลือกใช้ของ D Addario เช่นกัน แต่สายแบนโจแบบสายเคลือบมีแต่ของ Elixir ซึ่งแพงกว่ามาก เลยเลือกของเจ้านี้ละกัน เอาแบบสายพัน Stainless เลย

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: วันนี้ทำการปฏิสังขรณ์เครื่องดนตรี 2 ชิ้นครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 15:50:07 »
เริ่มด้วยเจ้า แบนโจ 5 สาย ของ Washburn B9

รื้อสายเก่าก่อน สภาพสุด ๆ แล้ว - -"

รื้อ......และตรวจภายใน ^^

เฟร็ทและฟิงเกอร์บอร์ดสภาพเดิม ๆ

ขัดเฟร็ทและโลหะส่วนอื่น ๆ ด้วยวีนอลแล้วลง Fast Fret บนฟิงเกอร์บอร์ด

Before Vs After

ชักเงาซักหน่อย

ขัดสีฉวีวรรณเสร็จพร้อมใส่สาย....

สายที่ใช้กับแบนโจเป็น loop end ต่างกับกีตาร์ที่เป็น Ball End

ทำการตั้ง Bridge ด้วยการวัดระยะจาก nut ถึง เฟร็ท 12 และจากเฟร็ท 12 ถึง Bridge ต้องเท่ากัน (คร่าว ๆ ก่อน) ใช้ตลับเมตรนั่นแหละครับ ^^

จากนั้นก็ทำการตั้งสาย และ Intonation กันหน่อย

เสร็จแล้ว พร้อมเล่น แต่เล่นยังไม่ค่อยเป็นน่ะครับ ^^

sontaya

• member
Re: วันนี้ทำการปฏิสังขรณ์เครื่องดนตรี 2 ชิ้นครับ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 16:02:49 »
ต่อมาก็ถึงคราวของเจ้า Breedlove 12 สายมั่ง ตัวนี้ผมเคยเอามาปรับ Action มาแล้วครั้งนึงเพราะเล่นยากสายแข็งมาก จนต้องลดสายลงมา 1 เสียงเต็ม

สภาพสายและฟิงเกอร์บอร์ดเดิม ๆ

สภาพเฟร็ทหลังเจอวีนอลเข้าไป เทียบกับเดิม ๆ

จากนั้นก็ลง Fast Fret บนฟิงเกอร์บอร์ด

ขัดสีฉวีวรรณให้เรียบร้อบ

เตรียมใส่สาย....เห็นสายเป็นขยุ้ม ๆ มีเหนื่อยแน่ ๆ 555

จัดหมุดสายให้เรียบร้อย....สวยงาม

เตรียมตั้งสาย 12 สาย มีเหนื่อย.....

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ได้เหนื่อยเลย ^_^"

เอารูปมาฝากกันดูเล่น ๆ น่ะครับ ตอนนี้กำลังสั่งซื้อ Audio Interface มาอยู่ เดี๋ยวได้ของมาจะลองอัดเพลงมาให้ฟังกันอีกทีครับ....อ้อ ยังไม่ได้เอา Roland AC33 ไปซ่อมเลย ขอรอซ่อมเสร็จก่อนครับ ^^

;D ;D ;D ;D ;D ;D

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 16:27:56 »
หากน้าสน เหนื่อย เมื่อย ล้า เวลาเปลี่ยนสาย แนะนำว่า เอากีต้าร์บางส่วนมาฝากไว้ที่ผมก็ได้ครับ จะเปลี่ยนให้
รักเธอนะ....กีต้าร์

sontaya

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 17:11:41 »
หากน้าสน เหนื่อย เมื่อย ล้า เวลาเปลี่ยนสาย แนะนำว่า เอากีต้าร์บางส่วนมาฝากไว้ที่ผมก็ได้ครับ จะเปลี่ยนให้

แหะ ๆ ไม่เป็นไรครับเกรงใจมากครับ ผมยอมเหนื่อยเองแล้วกันครับ 5555

redtopup

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 18:30:29 »
เบนโจราคา เท่าไหร่ครับ น้าสน 
อยากลองเล่นมานานแล้ว  แต่เล่นไม่เป็น
ผมว่าเบนโจเอาไว้ฝึกนิ้วมือขวา ดีมากๆเลย 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 18:45:24 »
แต่งแล้วสวยมากทั้งสองตัวเลยครับน้า sontaya โดยเฉพาะ Breedlove
ผมเห็นนักดนตรีหลายท่านก็ดร็อปกีต้าร์ 12 สายลง 1 เสียงเต็มๆ เช่นกันครับ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:18:50 »
นั่นจูนเนอร์เหรอครับน้าสนธยา ผมนึกว่านาฬิกาปลุก 5555+

เสริมน้าสนนิดนึงครับ สำหรับผม หลังจากใช้วีนอลขัดแล้ว ผมจะใช้สเตคลีนลงฟิงเกอร์บอร์ด แล้วเอาแปรงสีฟันขัดฟิงเกอร์บอร์ด เอาทิชชู่เช็ดออก
แล้วค่อยลง lemon oil ครับ พวกคราบสกปรกที่เกิดจากขี้นิ้ว คราบวีนอล ออกเกลี้ยงครับ สะอาดสุดๆ วิธีนี้ช่างศักดิ์ประตูน้ำแนะนำมาครับ แจ๋วมาก ^^

nong

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:31:08 »
นั่นจูนเนอร์เหรอครับน้าสนธยา ผมนึกว่านาฬิกาปลุก 5555+

เสริมน้าสนนิดนึงครับ สำหรับผม หลังจากใช้วีนอลขัดแล้ว ผมจะใช้สเตคลีนลงฟิงเกอร์บอร์ด แล้วเอาแปรงสีฟันขัดฟิงเกอร์บอร์ด เอาทิชชู่เช็ดออก
แล้วค่อยลง lemon oil ครับ พวกคราบสกปรกที่เกิดจากขี้นิ้ว คราบวีนอล ออกเกลี้ยงครับ สะอาดสุดๆ วิธีนี้ช่างศักดิ์ประตูน้ำแนะนำมาครับ แจ๋วมาก ^^

สเตคลีนที่ว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับน้า

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:38:23 »

สเตคลีนที่ว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับน้า

พวกร้านรองเท้า ร้านขายเครื่องหนังก็มีครับ ปกติเค้าใช้ทำความสะอาดพวกเครื่องหนังครับช่วยได้เยอะ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:55:17 »
ขายที่เซเว่นเลยครับ 42 บาทครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 20:48:46 »
อยากลองเล่นมานานแล้ว  แต่เล่นไม่เป็น
ผมว่าเบนโจเอาไว้ฝึกนิ้วมือขวา ดีมากๆเลย 

ผมสั่งมาจากอีเบย์นะครับตัวนี้ รู้สึกว่าประมาณหมื่นกว่า ๆ อ่ะครับ + ค่าส่ง + ภาษี + ฯลฯ  ผมจำได้ไม่ชัวร์ครับ

tuner ตัวนี้ดีครับ ผมจะใช้เป็นหลักเลย มีไมค์ในตัว หรือ ต่อแจ็คจากกีตาร์เข้าโดยตรงก็ได้ (ตัดปัญหาเสียงรบกวนด้วย) เพราะเวลาตั้ง intonation (กับกีตาร์ไฟฟ้า) ต้องใช้เวลามากใช้ tuner แบบหนีบแป๊ปเดียวถ่านก็หมดแล้วครับ

เสียดายถ้ารู้ก่อนจะลงสเตคลีนด้วยครับ ที่ผมก็มี (ผมซื้อมาจากคลองถมกี่บาทก็จำไม่ได้เหมือนกัน) เพราะเอา Fast Fret ถูที่นี่ดำปี๋เลยครับ 555 ไม่เป็นไรเดี๋ยวคราวหน้าจะลงสเตคลีนก่อน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยครับ ^^

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 21:04:47 »
อยากได้ 5 strings banjo ไปฝึกเล่น ผมมีเก่าเก็บ 1ตัว+hardcase made in korea เล่นง่ายสบายมีอ ขายถูกให้สนไหมครับ ( ผมซื้อ Fender FB-59 มาใช้ตัวเก่าเลยเก็บไว้เฉยๆ) [email protected]

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 21:23:16 »
เปลี่ยนสายเสร็จท่าจะเหนื่อยนะครับ ^_^
:)

sontaya

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 21:39:59 »
เปลี่ยนสายเสร็จท่าจะเหนื่อยนะครับ ^_^

ครับผม โดนไป 17 สาย เลยวันนี้ 555

เปลี่ยนสายไม่เหนื่อยเท่าขัดเฟร็ตอ่ะครับ กว่าจะครบทุกเฟร็ต เมื่อนิ้ว เมื่อมือ มากมาย ^^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 21:41:03 »
ขอก็อปความรู้เรื่องขัดเฟรตมาใช้ด้วยครับ before & after นี่ต่างกันสุดยอดเลยครับ
:)

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 07:28:09 »
อยากได้ 5 strings banjo ไปฝึกเล่น ผมมีเก่าเก็บ 1ตัว+hardcase made in korea เล่นง่ายสบายมีอ ขายถูกให้สนไหมครับ ( ผมซื้อ Fender FB-59 มาใช้ตัวเก่าเลยเก็บไว้เฉยๆ) [email protected]

แบนโจนี่มันเล่นยากมั๊ยครับน้า UncleNeil..............อยากหัดเล่นเหมือนกันครับ..........

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 07:58:00 »
น้าต่อครับระดับน้าแล้วไม่ยากหรอกครับ ถ้ามีพื้นฐาน picking แล้วสบาย จะมีปัญหาช่วงแรกที่ต้องใช้ ปิคนิ้วที่เป็นโลหะต้องเพราะสร้างความคุ้นเคยหน่อยเท่านั้นเอง ตอนแรกผมก็คิดเหมื่อนน้านั่นแหละ แต่พอลองซักพักก็ติดใจเลยสั่ง banjo ตัว top ของfenderมาใช้ สนุกใหญ่เลยครับในรูปแบบดนตรี Bluegrass  ( แนะนำweb http://www.banjoteacher.com/ http://banjoexpert.com/ได้ผลอย่างไรเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ)

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:58:18 »
อยากลองเล่น แบนโจดูมั่ง

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:15:26 »
อยากลองเล่น แบนโจดูมั่ง
เอาเลยครับน้า แค่อยากยังไมรู้หรอก ต้องลอง เผื่อจะได้มีเพื่อนคุยแนว bluegrass เยอะๆ มี mandolin อีกนะครับเล่นสนุกมากมีลูกเล่นมากมายเลยขอรับ youtube ช่วยได้ลองเข้าไปsearchดูนะครับ คนตรียังมีอะไรอีกเยอะที่เราอยากรู้อยากเห็นอยากเป็นครับ
สด...บ้านกลางไพร
whiskey before breakfast, easy mandolin