Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากให้ acoustic guitar มีแบบนี้มั่งจัง  (อ่าน 2869 ครั้ง)

Win

• member
ผมอยากให้ acoustic guitar มีแบบนี้มั่งจัง
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 03:19:56 »
Gibson Robot Guitar

เค้ายังไม่มีหรือเราไม่รู้(?) เอามาแบ่งปันกันชมครับ ผมว่าสักวันมันต้องมี

ปล.ถึงน้ากบครับ  canon EOS 600D กับ 60D ตัวไหนดีครับลังเล

jomyutshinjo

• member
Re: ผมอยากให้ acoustic guitar มีแบบนี้มั่งจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 03:21:17 »
7D ไปเลยครับ แล้วจะไม่มานั่งเสียใจแบบผม

Win

• member
Re: ผมอยากให้ acoustic guitar มีแบบนี้มั่งจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 03:25:20 »
7D ไปเลยครับ แล้วจะไม่มานั่งเสียใจแบบผม
ขอบคุณครับ 7D แจ่มกว่า 60D ยังไงบ้างครับ
แล้วที่น้าเสียใจนี่รุ่นอะไรครับ

jomyutshinjo

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 03:42:32 »
550D ครับ ซื้อตอนออกใหม่ๆเลย แต่สุดท้าย คิดว่าไม่หน้าซื้อเลยเพิ่มอีกนิดเอารุ่นสูงอีกหน่อยดีกว่าครับ 7D ดีกว่าหลายๆด้านครับ ลองหาข้อมูลดู แล้วไปลองที่ร้านเลยครับ แล้วจะถูกใจ 7D กว่าแน่นอนครับ

Toop

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:23:20 »
เจ๋งมากเลยครับ

ขอบคุณครับ ที่เอามานำเสนอครับ

;)

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:38:09 »
โวววว หรูแสดเลยครับบบบบบ^^
Norman b18/cedar

Win

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:58:29 »
550D ครับ ซื้อตอนออกใหม่ๆเลย แต่สุดท้าย คิดว่าไม่หน้าซื้อเลยเพิ่มอีกนิดเอารุ่นสูงอีกหน่อยดีกว่าครับ 7D ดีกว่าหลายๆด้านครับ ลองหาข้อมูลดู แล้วไปลองที่ร้านเลยครับ แล้วจะถูกใจ 7D กว่าแน่นอนครับ
ขอบคุณครับ

น้าธี

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:23:07 »
7D ยังไม่ full frame นะครับ

ถ่ายดีหรือไม่ดี อยู่ที่ เลนส์ 70% ครับ

Jarkkit

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:33:21 »
ถ้างบถึงจริงๆ  5D markII  III    เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

Win

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:46:10 »
งบ 4-5 หมื่น รวมเลนส์ สำหรับ ผมนี่ก็หรูแล้วคร๊าบ
กำลังเล็งๆ 60D ef 18-200

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:51:36 »
ถ้าเทียบระหว่าง 60D และ 600D ซึ่งมีค่าตัวต่างกันไม่กี่พันบาทนั้น เนื่องจากทั้ง 2 รุ่นใช้ชิพประมวลผลตัวเดียวกัน จำนวน efficient พิกเซลใกล้เคียงกันคือ 19 กะ 18Mpx. และมีลูกเล่นแทบจะเหมือนกัน ไม่ได้มีอะไรวิเศษพิศดารกว่ากันเลย คุณภาพของภาพที่ถ่ายออกมา ทั้งด้านไดนามิค การไล่เฉดสี ก็เหมือนกัน ดูไม่ออกเลยว่ามันต่างกันตรงไหน ก็แน่สิครับ มันใช้ชิพตัวเดียวกันนี่หน่า

ดังนั้นต้องชั่งใจแล้วครับ การพิจารณาเลือกซื้อจึงมาให้ความสำคัญกับลักษณะไลฟ์สไตล์ของผู้ใช้มากกว่า นั่นอยู่ที่ว่าพี่วินชอบกล้องน้ำหนักเบา จับถือคล่องตัว ก็เลือก 600D ครับ แต่ถ้าชอบฟิลลิ่งที่ค่อนข้างมีน้ำหนัก ตัวล่ำบึ้กกว่า จับแล้วดูขึงขัง วัสดุดูดีกว่านิดนึง และปรับจอได้ ก็เลือก 60D ครับ

รุ่นอื่นที่นอกเหนือจากนี้ ขออนุญาตไม่พูดถึง เนื่องจากถ้าจะไปพูดถึงรุ่นที่ราคาสูงขึ้น แล้วคุณภาพดีกว่านั้น คงพูดกันไม่จบไม่สิ้น เพราะมันก็มีแพงกว่า ดีกว่าไปเรื่อย ๆ ดังนั้นขออนุญาตอ้างอิงตามงบประมาณที่วางไว้เท่านั้นครับ อย่างไรก็ตาม อย่าลืมว่า คุณภาพของภาพที่ได้นั้น ขึ้นอยู่กับเลนส์เป็นหลักครับ เหลือตังไว้ซื้อเลนส์ดี ๆ ดูจะเป็นประโยชน์กว่าครับ และต่อให้มีกล้องวิเศษขนาดไหน แพงเท่าใด ถ้าผู้ถ่ายขาดจินตนาการและมุมมองที่ดี รวมถึงไม่รู้จักการทำงานของกล้องตนเองอย่างแตกฉานแล้วละก็ กล้องระดับแสน ก็คงไม่ต่างอะไรกับกล้องคอมแพค 2-3 พันครับ อย่าลืมความจริงที่ว่า กล้องเป็นเพียงเครื่องมือในการถ่ายทอดจินตนาการของผู้ถ่ายภาพ เท่านั้น ^^

ทั้งหมดนี่เป็นเพียงทัศนะของผมผู้ด้อยประสบการณ์ครับ ไม่ต้องเชื่อ จนกว่าจะได้ลองเอง เจ็บเอง อิอิ..  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Win

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:57:25 »
ขอบคุณครับน้ากบ ที่ให้คำแนะนำ

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:01:47 »
ยินดีให้บริการครับ พี่วินลองไปจับถือดูที่ร้าน รับรองว่าจะตัดสินใจได้ทันทีครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Win

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:04:29 »
ยินดีให้บริการครับ พี่วินลองไปจับถือดูที่ร้าน รับรองว่าจะตัดสินใจได้ทันทีครับ  ;D
ไปจับร้าน เกิดชอบรุ่นใหญ่กว่านี้ ผมมีเจ็บเย๊อะ... ครับ :)

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:11:37 »
ยินดีให้บริการครับ พี่วินลองไปจับถือดูที่ร้าน รับรองว่าจะตัดสินใจได้ทันทีครับ  ;D
ไปจับร้าน เกิดชอบรุ่นใหญ่กว่านี้ ผมมีเจ็บเย๊อะ... ครับ :)

ก่อนเดินเข้าร้าน ต้องท่องเอาไว้ว่า " ซื้อตามงบ ๆๆๆๆ " ครับ

ปล.1 ถ้าผมจะซื้อกล้องตัวแรกในชีวิตนะ สมมติว่าผมมีงบ 35,000 ผมจะซื้อกล้องที่ราคา 2 หมื่นบวกลบนิดหน่อยพอ ส่วนที่เหลือไปซื้อเลนส์ในระยะที่คาดว่าเราจะได้ใช้บ่อยมาเพิ่มเติมครับ นี่อาจเป็นอีกทางเลือกนึงให้พี่วินลองคิดดูเล่น ๆ ครับ ผมบอกตามตรงนะ กล้องตัวละ 2 หมื่น กะ 3 หมื่นกว่า ถ้าใช้เลนส์ตัวเดียวกัน ภาพออกมาก็เหมือนกันครับ มองด้วยตาเปล่าของมนุษย์ไม่ได้ต่างอะไรกันเลย นอกจากเอาตัวละ 2 หมื่น ไปเทียบกะฟูลเฟรมตัวละแสนกว่า แบบนั้นถึงจะเห็นกันว่ามันต่างกันจริง ๆ เหลือตังเอาไปซื้อเลนส์เพิ่ม ยังได้มุมมองที่แตกต่าง ไม่ต้องทนซ้ำซากจำเจกับเลนคิตส์ หรือระยะนอร์มอลอย่างเดียว  ผมว่าน่าสนุกกว่าซื้อกล้องตัวเดียวแล้วงบหมดครับ 5555+

ปล.2 สเน่ห์ของการเลือกซื้อและเลือกใช้เลนส์มันน่าสนุกกว่าการเลือกซื้อกล้องเยอะ โอกาสเสียตังของพี่วินยังมีอีกเยอะครับ อิอิ..

อ่อ..ขอย้ำอีกครั้งว่า ทั้งหมดนี่เป็นเพียงทัศนะของชาวบ้านผู้ใช้กล้องธรรมดา ๆ อย่างผมที่ผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะเท่านั้น หากไม่ถูกใจเซียนกล้องเทพกล้องระดับมืออาชีพทั้งหลาย ก็ต้องขออภัยไว้ด้วยครับ  ;D

Win

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:55:30 »
กลัวจัง...กลัวใจ(เมีย) ซื้อแพงเดี๋ยวเค้าทุบเอา.... อิอิ
เปลี่ยนใจละ ซื้อกล้องตัวละหมื่น เลนส์ 2-3 ตัว 3-4หมื่น ก็โอเค อิอิ

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 12:09:22 »
5555+ ผลัดกันทุบ น่าหนุกออกครับ อิอิ..