Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สีเหมือนคราบสนิมที่ fingerboard เช็ดไม่ออกครับ  (อ่าน 4250 ครั้ง)

Thammarat

• member
สีเหมือนคราบสนิมที่ fingerboard เช็ดไม่ออกครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 10:29:47 »
ใช้ lemon oil เช็ดแล้วก็ไม่ออกครับ
fingerboard eboni ของ GS MINI ครับ
ผมจะใช้ WD40 ได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

adome

• member
Re: สีเหมือนคราบสนิมที่ fingerboard เช็ดไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:13:23 »
ถ้าผมเขัาใจไม่ผิดมันเป็นสีของเนื้อไม้นะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ  ;D

Thammarat

• member
Re: สีเหมือนคราบสนิมที่ fingerboard เช็ดไม่ออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:17:53 »
ถ้าผมเขัาใจไม่ผิดมันเป็นสีของเนื้อไม้นะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ  ;D
ผมก็ไม่แน่ใจ ครับ ว่า eboni มันดำทั้งนอก-ใน รึป่าวครับ

mayko

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:59:27 »
   ใช้ lemon oil ครับสำหรับ fingerboard ส่วนตัวผมเคยเห็นไม้ ebony ที่ไม่ดำสนิทคล้ายกันแบบนี้เช่นกันครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:12:44 »
ผมว่ามันเป็นสึไม้น่ะ ลอง zoom ใกล้ๆ หน่อยครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:32:37 »
Ebony บางทีมันเหลืองแบบนี้แหละครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:21:01 »

รูปใกล้ๆครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 14:50:21 »
ฺBob Taylor

<a href="http://youtu.be/anCGvfsBoFY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/anCGvfsBoFY</a>

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 15:05:54 »
ฺBob Taylor

<a href="http://youtu.be/anCGvfsBoFY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/anCGvfsBoFY</a>

รบกวนน้าชี้แนะด้วยครับ พอดีเข้า youtube ไม่ได้ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 15:55:40 »
ไม่ต้องทำอะไร สีปกติไม่ใช่คราบสนิมครับ เป็นสีเนื้อไม้ครับ
Line id: 081-8718003

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:15:15 »
ขอบคุณคร้าบบบบ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 13:02:21 »

เรียนน้า Thammarat
ผมเพิ่งเข้ามาเห็นครับ จากภาพ..นั่นเป็นสีของ Ebony ครับ บางกรณีก็สีดำสนิท บางกรณีก็มีลายบ้างดังที่เห็นครับ
ไม่ต้องไปพยายามขัดอะไรนะครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 13:20:24 »

เรียนน้า Thammarat
ผมเพิ่งเข้ามาเห็นครับ จากภาพ..นั่นเป็นสีของ Ebony ครับ บางการณีก็สีดำสนิท บางกรณีก็มีลายบ้างดังที่เห็นครับ
ไม่ต้องไปพยายามขัดอะไรนะครับ
ขอบคุณครับน้าหน่อย ตอนซื้อเจ้าของเดิมก็บอกมาว่าเป็นมาแบบนั้นตั้งแต่แรก
แต่ก็ยังไม่ปักใจเชื่อ เลยลองหาวิธีขัดออก ดีที่เข้ามาถามในนี้ดู และก็ไลน์ไปถามน้าทอมด้วย
ไม่งั้นผมคงขัดจนเละแน่ๆ ครับ
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับผม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 14:21:20 »

รบกวนน้าชี้แนะด้วยครับ พอดีเข้า youtube ไม่ได้ครับ

ในคลิป Bob Taylor บอกว่าไม้ ebony นั้นตอนนี้มีเหลือที่ตัดใด้อย่างถูกกฏหมายเพียงที่เดียวในโลกคือที่ Cameroon เขาจึงใด้ลงทุนเข้าไปซื้อโรงเลื่อยที่มีสัมปทานตัดไม้ ebony ถึง 75% ของประเทศและขณะนี้ผู้ผลิตกีตาร์ทุกยี่ห้อในอเมริกาก็ต้องมาซื้อไม้ ebony จาก Taylor แต่ผู้เดียว

หลังจาก Taylor เข้าไปซื้อสัมปทานก็พบความจริงว่าไม้ ebony 10 ต้นจะมีเพียงต้นเดียวที่เนื้อไม้มีสีดำสนิทดังนั้นจึงมีต้น ebony ที่ถูกตัดและถูกทิ้งไว้ในป่ามากมายเพราะสีไม่ใด้มาตรฐาน Taylor เลยบอกว่าเราจำเป็นต้องเปลี่ยนความคิดว่า ebony ต้องดำสนิทเพราะถ้าไม่เปลี่ยนก็จะไม่มีไม้เหลือมาทำกีตาร์แล้ว Taylor เองก็เริ่มใช้ ebony ที่มีสีอื่นปนมาสองปีแล้วและกีตาร์ยี่ห้ออื่น (ยกเว้นกีตาร์จีน) ก็ต้องใช้เหมือนกันด้วย ราคาของแผ่น fingerboard ebony สีดำสนิทตอนนี้แพงกว่าแบบสีด่างสามเท่าแล้วครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 14:29:37 »

ในคลิป Bob Taylor บอกว่าไม้ ebony นั้นตอนนี้มีเหลือที่ตัดใด้อย่างถูกกฏหมายเพียงที่เดียวในโลกคือที่ Cameroon เขาจึงใด้ลงทุนเข้าไปซื้อโรงเลื่อยที่มีสัมปทานตัดไม้ ebony ถึง 75% ของประเทศและขณะนี้ผู้ผลิตกีตาร์ทุกยี่ห้อในอเมริกาก็ต้องมาซื้อไม้ ebony จาก Taylor แต่ผู้เดียว

หลังจาก Taylor เข้าไปซื้อสัมปทานก็พบความจริงว่าไม้ ebony 10 ต้นจะมีเพียงต้นเดียวที่เนื้อไม้มีสีดำสนิทดังนั้นจึงมีต้น ebony ที่ถูกตัดและถูกทิ้งไว้ในป่ามากมายเพราะสีไม่ใด้มาตรฐาน Taylor เลยบอกว่าเราจำเป็นต้องเปลี่ยนความคิดว่า ebony ต้องดำสนิทเพราะถ้าไม่เปลี่ยนก็จะไม่มีไม้เหลือมาทำกีตาร์แล้ว Taylor เองก็เริ่มใช้ ebony ที่มีสีอื่นปนมาสองปีแล้วและกีตาร์ยี่ห้ออื่น (ยกเว้นกีตาร์จีน) ก็ต้องใช้เหมือนกันด้วย ราคาของแผ่น fingerboard ebony สีดำสนิทตอนนี้แพงกว่าแบบสีด่างสามเท่าแล้วครับ
ขอบคุณครับน้า กฤษณ์
อย่างนี้แสดงว่า ล๊อตก่อนหน้านี้ 2 ปี ก็คงยังได้แบบ ดำสนิทอยู่ใช่มั้ยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 19:30:44 »
คลิปนี้ออกมาในปี 2012 ครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 19:36:16 »
คลิปนี้ออกมาในปี 2012 ครับ
ขอบคุณน้ากฤษณ์ สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ :)

yoshimo9

• member
    • ลงประกาศฟรี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:34:04 »
เข้ามาฟังด้วยครับ  :)

gttle

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 12:02:09 »
ปกติ ebony ที่เนื้อไม้ดำสนิทจริงๆมักใช้ในตัว top ส่วนหลายๆรุ่นที่เหลือเราเห็นมันดำๆสวยๆนั่นเค้าใช้สีย้อมอีกทีครับแต่ว่าหลังๆก็เริ่มไม่ใช้แล้วหันมาปล่อยให้มีลายตามธรรมชาติมากขึ้น...จริงๆสีไม้ ebony ที่มันไม่ดำสนิทนี่ผมเห็นในกีตาร์มาหลายปีมากละครับคิดว่าโรงงานกีตาร์ก็รู้และใช้กันมานานก่อนที่ taylor จะออก clip นี้อีกครับ ...

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 13:06:56 »
ลองไปดูของใหม่ที่ MC ก็ได้ครับ จะเห็นได้ว่ามีหลายตัวที่ Fret board มีลักษณะดังกล่าว ผมเองก็เคยครอบครองกีต้าร์ที่มีลักษณะแบบนี้หลายตัวเหมือนกัน แต่ไม่ติดใจอะไรครับถือว่าเป็นเอกลักษณ์และลักษณะเฉพาะตัวของกีต้าร์ตัวนั้น