Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียงคนใช้ guitar ของlowden หน่อยครับ  (อ่าน 10495 ครั้ง)

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
ขอเสียงคนใช้ guitar ของlowden หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 15:51:43 »
พอดีอ่านเจอ เหนเค้าบอกยี่ห้อนี้แพงมากเลย แล้วก้อคุณภาพดีมาก ใครมีในครอบครอง หรือเคยลอง มาแชร์กันหน่อยครับ
อยากรู้มากมาย  ;D
Norman b18/cedar

nhoy

• member
Re: ขอเสียงคนใช้ guitar ของlowden หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 18:07:27 »
Lowden อ่านว่า "ลาวเด้น" เป็นกีต้าร์ที่มีบุคลิกเสียงแตกต่างออกไปกว่ากีต้าร์อื่น ซึ่งต้องลองดูเองครับ
Lowden ที่นิยมกันมักจะเป็นทรง O และ ทรง F    
Lowden จะให้เสียงที่พุ่ง ดัง เด่น มีความคมชัดของทุกตัวโน้ตที่เล่นออกมา ทำให้บางท่านมักกล่าวว่าไม่ชอบเสียงสตรัมของ Lowden   แต่ผมเคยเล่นหลายต่อหลายตัวแล้ว ผมว่าถ้าเราคุมการสตรัมของเราให้ได้น้ำหนักพอเหมาะก็ใช้ได้ครับ โดยเฉพาะ Lowden ทรง D นี่ดีเลย
จากรุ่นต่างๆ ของ Lowden ที่ผมเคยลองเล่นมา ผมชอบรุ่น 30 ปีของ Lowden มากที่สุดครับ เสียงเยี่ยมทีเดียว
เมื่อครั้งที่ผมตระเวณหากีต้าร์แบรนด์ต่างๆ รุ่นต่างๆ มากมายเพื่อจะหา hi-end มาไว้ประจำตัวยามอายุมากเช่นนี้ กีต้าร์แบรนด์ที่ประทับใจผมมากที่สุดก็คือ Santa Cruz และ Lowden ครับ

rham

• member
Re: ขอเสียงคนใช้ guitar ของlowden หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 19:09:49 »
เคยมีโอกาสได้สัมผัสมา สัก4-5ตัวครับ แต่มีเหลือเก็บไว้ใช้แค่ตัวเดียว
เป็นกีต้าร์ที่มีแนวเสียงแตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆอย่างชัดเจนนะครับ
แต่ก็ใช่ว่าจะทุกคนที่ชอบ คนไม่ชอบก็มีเยอะเหมือนกันครับ
ถ้ามีกีต้าร์แค่ตัวเดียว lowden อาจจะตอบสนองไม่ได้ทุกสถานการณ์
แต่ถ้าจะมีกีต้าร์ดีๆ เก็บไว้สักสองตัวหรือมากกว่านั้น
lowdenน่าจะอยู่ในจำนวนนั้นครับ

arnone

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 19:48:40 »
lowdenเปนของสัญชาติใดครับ ค่าตัวนี่เริ่มเท่าไหร่หร๋อครับน้า แล้วที่ไหนเปนตัวแทนหร๋อครับ
ปล. ไม่ค่อยมีคนเข้ามาคุยเลยครับน้า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:01:04 »
lowdenเปนของสัญชาติใดครับ ค่าตัวนี่เริ่มเท่าไหร่หร๋อครับน้า แล้วที่ไหนเปนตัวแทนหร๋อครับ
ปล. ไม่ค่อยมีคนเข้ามาคุยเลยครับน้า
ของไอร์แลนด์ครับถ้าจำไม่ผิด    ค่าตัวก็เริ่มประมาณแสนปลายๆ   ห้างปีเตอร์สัน สุขุมวิท เป็นตัวแทนจำหน่ายครับ

arnone

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:10:15 »
สูงมากเลยนะครับน้า แล้วงบน้อยนี่จะหามาลองยังไงดีครับ
ส่วนSanta Cruz เริ่มเท่าไหร่หร๋อครับ
ของไอร์แลนด์ครับถ้าจำไม่ผิด    ค่าตัวก็เริ่มประมาณแสนปลายๆ   ห้างปีเตอร์สัน สุขุมวิท เป็นตัวแทนจำหน่ายครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:36:20 »
สูงมากเลยนะครับน้า แล้วงบน้อยนี่จะหามาลองยังไงดีครับ
ส่วนSanta Cruz เริ่มเท่าไหร่หร๋อครับ
ของไอร์แลนด์ครับถ้าจำไม่ผิด    ค่าตัวก็เริ่มประมาณแสนปลายๆ   ห้างปีเตอร์สัน สุขุมวิท เป็นตัวแทนจำหน่ายครับ
เริ่มที่แสนต้นๆ ครับน้า arnone
ทั้งสองแบรนด์ ถ้าชอบลองหาพวกมือสองก็ได้ครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:38:29 »
ผมว่าเสียงมันดีเว่อร์ไป ไม่เหมาะกับคนเล่นกระจอกแบบผมครับ

ปล เสียงดีครับ หากไม่มีปัญหาเรื่องราคา สอยได้เลยไม่ต้องคิดมาก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:40:53 »
ผมว่าเสียงมันดีเว่อร์ไป ไม่เหมาะกับคนเล่นกระจอกแบบผมครับ

ปล เสียงดีครับ หากไม่มีปัญหาเรื่องราคา สอยได้เลยไม่ต้องคิดมาก
ไม่มังครับอาจารย์  เพราะผมเองก็กระจอกเหมือนกันนะครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:42:09 »
ครับอาหน่อย แต่ปัญหาของผมอยู่ที่บรรทัดสองมากกว่าครับผม ( :

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:44:19 »
ครับอาหน่อย แต่ปัญหาของผมอยู่ที่บรรทัดสองมากกว่าครับผม ( :

อาจารย์ยุทธ ซื้อมาดูเล่นซัก 5 ตัวยังได้เลยครับ

ขนาด 5 คน ยังเคยมาแล้ว

5555555555555555555  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

arnone

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 21:01:00 »
อะโห 5คนเลยหร๋อครับอาจาน^^
ต้องสอนผมบ้างแล้วครับจาน ข้าน้อยขอคาราว้ะ

อาจารย์ยุทธ ซื้อมาดูเล่นซัก 5 ตัวยังได้เลยครับ

5555555555555555555  ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 21:01:51 »

5555555555555555555  ;D
ผมก็ว่าอย่างนั้นละครับน้า BlueMooN  :D

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 21:12:16 »
โหพี่ อย่าเอาความจริงมาพูด ผมเขิน 5555+

กลับมาาๆๆๆ ผมเคยลอง "ลาวเด่น" มาสี่ ห้า ตัวแล้ว ผมว่ามัน ยอดมากๆ แต่ราคาก็แพงมากๆด้วย ผมไม่มีปัญญาซื้อมาตั้งดูเล่นหรอก อิ อิ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 23:23:24 »
อ้า...โลเดน เป็นเพื่อนกะ โคเฮน เคยลองมา O35 สีดา+โรสวูด กะ O32 สปร๊ดดด(ปร๊าดดด)+โรสวูด ซาวต่างกันชอบสีดามากก่า เสียงครบ ชัดเจน บาลานซ์ดี ชอบครับ อยากได้ไว้เล่นเหมือนกัน แต่แพงมากๆ ถ้ามีโอกาสจะซื้อมาเลยตามชายทะเลสักตัว  ทชอบบบบบบบบบบบบบบบบ
จันทาร ดีกว่า จันไร

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 01:22:33 »
ราคาเริ่มต้นตัวแทนจำหน่าย
ประมาณ1500,000บาทครับ
เสียงโดยรวม มีความbalanceของเสียงดีครับ
เสียงดังมาก  กังวาลดีครับ
ตัวที่เป็นเสียงแบบlowdenจริงๆดั้งเดิมคือ o-25กับo-35
cedar+ indian rosewoodครับ
แต่มีไม้แปลกๆให้เลือกเยอะเป็น custom order
แต่ส่วนมากจะจบที่ cedar+indian rosewoodครับ
ทรงที่เสียงเป็นเอกลักษณ์คือ ทรง oครับ
เป็นกีตาร์ที่sensitive ครับ   อากาศเปลี่ยนแปลงมีผลกับตัวกีตาร์พอสมควร
ใครชอบลองหาลองดูกันครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 07:14:40 »
เกิดมายังไม่เคยจับเลยอ่ะครับ.............

arnone

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 08:13:19 »
ล้านห้าเลยหร๋อครับน้า โอ้พระเจ้า!!!
martinและtaylorที่เปนความใฝ่ฝันของคนอีกหลายคน ดูมีความหวังขึ้มมาในทันใดเลยครับ555+
เสียงโดยรวม มีความbalanceของเสียงดีครับ
ตัวที่เป็นเสียงแบบlowdenจริงๆดั้งเดิมคือ o-25กับo-35
แต่มีไม้แปลกๆให้เลือกเยอะเป็น custom order
แต่ส่วนมากจะจบที่ cedar+indian rosewoodครับ
ทรงที่เสียงเป็นเอกลักษณ์คือ ทรง oครับ
เป็นกีตาร์ที่sensitive ครับ   อากาศเปลี่ยนแปลงมีผลกับตัวกีตาร์พอสมควร

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 08:45:18 »

พิมพ์ 0 เกินมาตัวนึงหรือเปล่าครับน้า..........

rham

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 09:01:44 »

น้า arnone มาลองเล่นที่บ้านผมก็ได้นะครับ ตอนนี้มีอยู่อย่างละตัว พอจะทำให้เห็นภาพรวมของเสียงได้บ้างครับ ยินดีต้อนรับครับ