Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายเคลือบ ยี่ห้อไหน อายุการใช้งานยาวนานที่สุดครับ????  (อ่าน 12053 ครั้ง)

POPBANGPOO

• member
ตามหัวข้อเลยครับน้าๆ เรื่องอายุการใช้งานของสายเคลือบ แต่ละยี่ห้อ ตามประสบการณ์ที่น้าๆแต่ละท่านเคยใช้กันมาครับ

mai_911

• member
แน่นอนครับ Elixir ไม่มีใครสู้ได้เรื่องอายุการใช้งาน

nhoy

• member
ณ ปัจจุบันนี้ ทนที่สุดในเรื่องอายุการใช้งาน ผมมองไปที่ Elixir เช่นกันครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ไม่ควรมองเรื่องทนเพียงอย่างเดียวครับ
สาย อีลิเซอร์ทนแต่ราคาสูงกว่ายี่ห้ออื่นค่อนข้างเยอะครับ
ถ้ามองเรื่องเสียงผมเลือก dad มากกว่าครับ

pomguitar

• member
 Elixir  ครับ

POPBANGPOO

• member
ณ ปัจจุบันนี้ ทนที่สุดผมมองไปที่ Elixir เช่นกันครับ
แน่นอนครับ Elixir ไม่มีใครสู้ได้เรื่องอายุการใช้งาน
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ น้า
ผมเคยใช้ Elixir Polyweb อยู่หมือนกันครับ 4 เดือนมาแล้ว เเทบจะไม่มีการเปลี่ยนแปลง แต่นึกอยากลองอีกยี่ห้อหนึ่ง เลยเปลี่ยนครับ ยังไม่ทันถึงเดือนเลยครับ สนิมมาแล้ว (รึว่าโดนของปลอม5555+) ผมเล่นแล้วไม่เคยเช็ดสายนะครับ ทั้งสองยี่ห้อ

• member
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ น้า
ผมเคยใช้ Elixir Polyweb อยู่หมือนกันครับ 4 เดือนมาแล้ว เเทบจะไม่มีการเปลี่ยนแปลง แต่นึกอยากลองอีกยี่ห้อหนึ่ง เลยเปลี่ยนครับ ยังไม่ทันถึงเดือนเลยครับ สนิมมาแล้ว (รึว่าโดนของปลอม5555+) ผมเล่นแล้วไม่เคยเช็ดสายนะครับ ทั้งสองยี่ห้อ
การเช็ดสายนั้นควรทำหลังจากเล่นเสร็จน่ะครับ บางตัวของผมใช้ dad ไม่เคลือบ เป็นเดือนยังไม่มีสนิมเลยครับ(เก็บในเคส) แต่ความแวววาวของเสียงอาจจะลดลงบ้างครับ

POPBANGPOO

• member
ไม่ควรมองเรื่องทนเพียงอย่างเดียวครับ สาย อีลิเซอร์ทนแต่ราคาสูงกว่ายี่ห้ออื่นค่อนข้างเยอะครับ ถ้ามองเรื่องเสียงผมเลือก dad มากกว่าครับ
ขอบคุณ น้า เส้นทางลูกผู้ชาย ที่แสดงความคิดเห็นครับ ในส่วนตัวผม ไม่ซีเรียสเรืองเสียงอะไรมาก แค่ไม่ขี้เหล่ก็พอคับ
แต่มองที่ความคุ้มค่าครับ เพราะ ทั้ง DAD และ Elixir กับ DAD ราคาก็ใกล้เคียงกันนะครับ

• member
ไม่ควรมองเรื่องทนเพียงอย่างเดียวครับ สาย อีลิเซอร์ทนแต่ราคาสูงกว่ายี่ห้ออื่นค่อนข้างเยอะครับ ถ้ามองเรื่องเสียงผมเลือก dad มากกว่าครับ
ขอบคุณ น้า เส้นทางลูกผู้ชาย ที่แสดงความคิดเห็นครับ ในส่วนตัวผม ไม่ซีเรียสเรืองเสียงอะไรมาก แค่ไม่ขี้เหล่ก็พอคับ
แต่มองที่ความคุ้มค่าครับ เพราะ ทั้ง DAD และ Elixir กับ DAD ราคาก็ใกล้เคียงกันนะครับ
ครับน้า POPBANGPOO
EXP16  D'addario PH/BZ light EXP16 12-53
450.00 ฿

12-53PB
Elixir Phosphor Bronze Nanoweb Anti-rust light 12-53
580.00 ฿

folkenman

• member
ถ้าตั้งกระทู้แบบนี้ ก็ต้องตอบว่ายี่ห้อ Elixir เพราะเป็นสายที่พิสูจน์จากการใช้งานของคนทั้งวงการว่าอายุการใช้งานยาวนานที่สุด
แต่โดยส่วนตัวแล้วเคยใช้ยี่ห้อนี้แค่ครั้งเดียว แล้วไม่เคยใช้อีกเลยเพราะไม่ถูกจริตผมว่า ดี ดัง เด้ง แต่เสียงไม่ค่อยเป็นธรรมชาติเท่าไหร่
ปล: ก็แค่แชร์ประสบการณ์กันนะครับ สุดท้ายแล้วผมว่าผู้ใช้เองแหละครับที่จะรู้ว่ากีต้าร์ของท่านแต่ละตัวจะเหมาะสมกับสายยี่ห้อและรุ่นไหน

composer

• member
เพิ่งลองเปลี่ยนมาใช้ Elixir ก็เพราะจากที่อ่านๆ เพื่อนสมาชิกพุดคุยกัน จากที่ลังเลใจมานานเพราะราคามันสูงใช้ได้เลยครับ แต่พอเปลี่ยนแล้วก็ยอมรับว่ามันเหมือนที่เค้าว่ากันจริงๆ ทุกวันนี้เหลียวมองไปที่กีตาร์ทีไร สายนี่ใสปิ้งเหมือนเดิมทุกวัน อาจจะเพราะไม่ค่อยเล่นด้วยมั้งครับ ประมาณว่าโรคขี้เกียจเข้าสิง  ;D

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
 ;D ;D อย่าลืมสาย Suzuki ทนมากๆ(เวลาขึ้นสายลุ้นเอาครับว่ามันจะรอดใหม)
          สมัยเด็กๆซื้อประจำเพราะมันถูกดี
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

POPBANGPOO

• member
;D ;D อย่าลืมสาย Suzuki ทนมากๆ(เวลาขึ้นสายลุ้นเอาครับว่ามันจะรอดใหม)
          สมัยเด็กๆซื้อประจำเพราะมันถูกดี
แสดงว่าการเล่นดนตรีในวัยเด็กของน้า สุดยอดมากครับ555+

ballee45

• member
เรื่องทน ก็ต้อง Elixir แน่นอนครับ เสียงก็ไม่ขี้เหล่ครับ
ผมใส่กับ โอเวชั่นของผม  ก็ชอบมากที่สุด ในสายที่เคยใช้มา

yokybear

• member
ส่วนตัวที่ใช้นะครับ Elixer phosphor bronze nano ทนกว่าสายเคลือบเจ้าอื่น 2เท่าอัปครับ
ผมดันโชคดีที่ชอบเสียงสายยี่ห้อนี้ ให้โน้ตพุ่งคมชัด มีความอบอุ่นเพราะเป็นสายphosphor
แถม ลื่นมือดีด้วยคงเป็นเพราะการเคลือบของเขา เลือกใช้สายที่ตรงกับการใช้งานของเราเป็นดีที่สุดครับ

Pending

• member
ผมเป็นคนเหงื่อ ออกง่ายมาก เล่นดนตรีกลางคืนทุกวัน ใช้ Elixer nano web phosphor Bronz ได้ เดือนครึ่งสาย3-4-5-6ดำทึบเรียบร้อย  แต่ 1-2. ยังพอไหว 5555

ใช้Dad ธรรมดา ได้ 3 อาทิตย์ เสียงทึบละ.

แต่ผมชอบเสียงของ Elixerมากว่า. แถมลื่นด้วย.

POPBANGPOO

• member
แล้วสายเคลือบ Martin SP เป็นอย่างไหร่บ้างคับ ไม่เคยลอง

เคยใช้แต่แบบไม่เคลือบ เสียงดีมาก แต่อายุสั้นมากครับ

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
Elixer เช่นกัน
ชาว Rock ^^

YrMythz

• member
มือใหม่ครับ สายเก่าไปชุดเดียว อีกชุดขาดตั้งแต่ยังใหม่

กำลังจะลอง elixir ครั้งแรกเหมือนกันครับ

guitar_import

• member
ทนสุด หลายท่านได้ตอบไปแล้ว แต่ส่วนตัวแล้วผมไม่เคร่งเรื่องทนทานครับ ผมเน้นที่เสียงมากกว่า ดังนั้นผมจึงเลือกใช้Martin Lifespanเป็นหลักครับ โดยเฉพาะผู้เล่นสายใหญ่เบอร์13แบบผม สายเคลือบsizeนี้ยี่ห้ออะไรมันก็ทนหมดแหละครับ เสียงของสายเคลือบบางอย่างมาตินกินElixirขาดลอยครับ