Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆฝึกการจำโน๊ตบนคอกีต้าร์กันยังไงครับ  (อ่าน 7536 ครั้ง)

Sullivan

• member
ตอนนี้จะเริ่มฝึกจำโน๊ตทุกคีย์ แต่ว่าคีย์ c ยังไม่ได้เลยครับ น้าๆท่านไหนใช้วิธีฝึกแบบไหนกันบ้างครับ

nhoy

• member
Re: สอบถามน้าๆฝึกการจำโน๊ตบนคอกีต้าร์กันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 17:32:48 »
ถ้าเป็นกรณีโน้ตบนคอกีต้าร์ (ในกรณีทูนปรับสายเป็น E มาตรฐาน) เริ่มแรกก็ต้องรู้โน้ตของสายเปิดก่อนครับ
คือ สาย 1=E   2=B   3=G   4=D   5=A   และสาย 6=E
หลังจากนั้นก็ไล่ไปตามเฟรตเรื่อยๆ ในแต่ละสาย (ซึ่งจะมีรายละเอียดอื่นๆ เช่น E และ F กับ B และ C จะห่างกันครึี่งเสียง ในขณะที่โน้ตอื่นๆ จะห่างกันหนึ่งเสียงโดยมี #และ b ครับ)
ฝึกไล่โน้ตบ่อยๆ อีกหน่อยพอคล่องตัวก็จะจำได้เป็นอัตโนมัติไปเองครับ
การอธิบายเป็นตัวหนังสือค่อนข้างยุ่งยาก ถ้าอย่างไรแล้่วทุกวันอาทิตย์ตั้งแต่เช้าจรดเย็นผมอยู่ที่คริสตจักรที่ 1 สำเหร่ สุดซอยเจริญนคร 59
ถ้าน้า Sullivan ว่างหรืออยู่ไม่ไกล มาฝึกด้วยกันก็ได้ครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย มาแล้วถามหาผมทุกคนรู้จักและยินดีต้อนรับครับน้า Sullivan

hs3ade

• member
Re: สอบถามน้าๆฝึกการจำโน๊ตบนคอกีต้าร์กันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 18:52:27 »
ไม่ได้ฝึกเลยครับ จำได้แต่สายเปล่า

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 20:00:34 »
ฝึกจากระดับพื้นฐานตามที่น้าหน่อยได้กรุณาแนะนำไว้นะครับ หรือฝึกระดับพื้่นฐานจากคู่มือ ด้วยการดีด โน๊ตแต่ละตัว พร้อมกับเรืยกชื่อโน๊ต และ ตบ/ยก เท้าไปด้วย จะทำให้จำชื่อโน๊ตได้เร็วขึ้น เช่น
ดีดสาย 6  E/F/G  ( สายเปล่า และเฟร็ท 1 และ3
ดีดสาย 5  A/B/C  ( สายเปล่าและเฟร็ท2 และ3
ดีดสาย 4  D/E/F   ( สายเปล่า/และเฟร็ท 2 และ 3
ดีดสาย 3  G/A      ( สายเปล่า และเฟร็ท 2
ดีดสาย 2  B/C/D    ( สายเปล่า และเฟร็ท 1 และ 3
ดีดสาย 1  E/F/G/A ( สายเปล่า และเฟร็ท 1 และ 3 และ 5
 ฝึกดีดจากบนลงล่าง และ จากล่างขึ้นบน เป็นการวอร์มนิ้วไปในตัว คีย์และสเกลอื่นๆ ก็จะเริ่มจากฝึกเดินนิ้วแบบนี้ครับ ( วางนิ้วให้ถูกตำแหน่งด้วยนะครับ ผมก็เริ่มฝึกพื้นฐานแบบนี้แหละ )  ฝึกชำนาญในสเต็บนี้แล้ว ค่อยฝึกดีด ลง/ขึ้น ในตะละตัวโน๊ต ( เขบ็ด 2 ชั้น ) ตามแบบฝึกหัดนี้ ก็จะเป็นการเพิ่มความจำตัวโน๊ตได้อีกรูปแบบหนึ่ง
 ( สามารถแกะเมโลดี้หลายๆ เพลงจากโน๊ตชุดนี้ได้เลย เช่นเพลงแฮปปิ้เบริธเดย์, เพลงชะตาชีวิต ( พระราชนิพนธ์ ) หรือ เพลง when a child is born อยู่ในโน๊ตนี้แหละ

Austin

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 21:05:50 »
http://www.chordtabguitar.com/2014/04/how-to-memorize-notes-guitar.html ขออณุญาตินะครับ ลองดูครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 04:28:48 »
คุณอาหน่อย เริ่มต้นได้ตรงเป๊ะ จนจบหลักสูตรเลยครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 06:59:10 »
ขอบคุณครับน้า danurut 101 ที่ส่งสิ่งดี ๆ ให้ครับ

pas

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 07:24:13 »
ส่วนตัว...หากรู้สายเปล่าแล้วเคยตั้งสายด้วยมือจะง่ายขึ้น ดูจากที่น้าเขาส่งมาจะเห็นว่า เมื่อเราตั้งสายเปล่า กับ เฟรทที่ 5 และที่ 5 กับ ที่ 10 จะห่างกัน 5 ช่อง มีแค่ สายเดียวที่ลดตำแหน่งไป (ดูภาพประกอบ) ในช่วง 3-4 ช่่อง จะมีโน๊ตทุกตัวในนั้นทั้งสูงและต่ำ โดยขึ้นลงตามสาย....  เป็นแนวคิดที่ทำให้ง่ายขึ้น สเกลมันจะฝึกให้เราเล่นไม่ได้ไล่ 1 2 3... หรือ โด..เร...มี.... แต่มันจะไล่เสียงที่สอดคล้องกันในแต่ละคีย์... เล่นไปไม่ต้องจำโน๊ตหรือตำแหน่ง ขอให้จำเสียง โด.. เร... มี.. ได้ แล้วก็ใช้เทียบกับเสียงที่ได้ยิน เท่านั้น ก็เล่นโดยไม่สนใจตำแหน่งแต่จำด้วยเสียงจากความชำนาญ..... แค่ความเห็นส่วนตัวๆ  :) ;) :D ;D

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 08:09:43 »
แวะเข้ามาฟังคำแนะนำด้วยคร้าบ  :)

redtopup

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 23:01:23 »
อยากรู้โน๊ตบนคอกีต้าร์ 
ก่อนอื่น น่าจะรู้แล้วว่า สายเปล่ากีต้าร์ตั้งยังไง
เมื่อรู้ว่าสายเปล่ากีต้าร์ตั้งยังไงทีนี้ก็ไล่ได้ แล้ว
ถ้าเอาแบบให้จำแม่นๆ จะต้องอ่านโน๊ตให้เป็นด้วยครับ
เมื่อเอาโน๊ตมากาง เราจะจำ ตัวโน๊ตที่คาบเส้นต่างๆได้  พร้อมกับตำแหน่งบนคอกีต้าร์ ได้ตาเห็นปั๊บจะรู้ทันทีว่าจับตรงไหน
เวลาไล่โน๊ต เวลาเราอ่านโน๊ตแล้ว เอาแบบเร็วๆก็ จำเสียงเอาครับ เช่น โน๊ต ช่วง ต้นๆของคอกีต้าร์เราจำได้ว่าเสียงโน๊ตอะไร เวลาเราเล่นเพลงอ่านโน๊ต แต่เป็นเฟล๊ตที่ลึกๆ เข้ามา ก็ใช้วิธี ดีดเสียงให้เป็นเสียงเดียวกันก็จะไล่ได้ง่ายๆ  เช่น กดสายที่ 4 ช่องที่ 2 เป็นเสียง โน๊ตตัวมี
ลองกด สายอื่นๆ ในเฟล๊ตที่ลึกๆดู ทุกตำแหน่ง แล้วลองไล่ สายที่กด ให้เป็นเสียงเดียวกัน กดช่องไหนเป็นเสียงเดียวกัน ก็ โน๊ตตัวนั้นเป็นเสียงมี การไล่โดยการจำเสียง จะเร็วครับ เวลาเราอ่านโน๊ต พอไล่ได้ ตาเราดูโน๊ต ทีนี้ เราจะจำได้ แม่นเลยทีเดียว ในขณะที่ตาดูโน๊ต เราจะจำได้ว่ากดตรงไหน
วิธีนี้ฝึกหูด้วยครับ หากเสียงที่เรากดเฟล๊ตลึกๆมีเพี้ยนไปหน่อยๆ ก็ ตั้งสายด้วยหูเอา
การไล่เสกลนั้น ช่วยได้มากๆ แต่กลัวจะเบื่อซะก่อน การไล่สเกลให้ไม่เบื่อ ต้องเพิ่มความเร็ว
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

J.taka

• member
ตามน้าๆข้างบนครับคือต้องรู้โน๊ตสายปล่าวก่อน  รู้ระยะห่างของโน๊ต เเล้วลองหาดูว่าโน๊ต เเต่ล่ะตัวอยู่ตำเเหน่งไหนบ้าง

wachr

• member
ปัญหาเดียวกันกับผมเลยครับ   จนบัดนี้ก็ยังจำโน้ตบนคอกีตาร์ ไม่ได้ครบทุกตัว  ต้องการรู้ว่าตำแหน่งที่กำลังกดอยู่เป็นโน้ตอะไร ก็ต้องมาเริ่มต้นไล่จากสายเปล่าเสียทุกครั้ง  ไม่สามารถบอกทันทีทันใดได้เลย
 เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ชือ  Fretboard Theory

ในหนังสือแนะนำให้จำเป็น  “รูปแบบ” หรือPattern   เดี๋ยวจะลองไปค้นมาฝากเจ้าของกระทู้ นะครับ  ขอเวลาสักครู่

tkblues

• member
ผมใช้วิธีการอย่างนี้ครับ 1. ฝึก scale  ครับ...โดยเริ่มที่ คีย์ C (Major Scale) ก่อน เนื่องจากเป็นคีย์พื้นฐาน ไม่มีตัว b ตัว # มาวุ่นวาย ไล่ C D EF G A BC  ...(จำระยะห่างของเสียงให้ได้)
                            2. พยายามฝึกให้ครบทุก pattern  (ทั้ง 5  pattern ) หรือ CAGDE ระหว่างฝึก ทุกครั้งต้องขึ้นต้นด้วย  note ที่เป็น root  (ในที่นี้คือ  C ...จำให้ได้ว่าอยู่ตำแหน่งไหน เช่น pattern C .... root  สาย B fret 1  กับ สาย A  fret 3 เมื่อ เจอ C ที่เป็น root หรือ  note ตั้งต้นได้ ก็ หา D EF G .... ต่อได้  ระหว่างไล่เสียงก็จำตำแหน่งไปด้วย (ผมจำเฉพาะ root นะ )
                            3. เมื่อ คี่ย์ C คล่องแล้วค่อยเปลี่ยน คีย์ เป็น คีย์ D .. E.. ว่าไป ...ใช้ pattern เดียวกับคีย์ C แต่เปลี่ยนตำแหน่งไป
                            4. ถ้าจะจำแนะนำว่า จำ C D EF G A B C...บน fret board ของสาย 4 5 6 (D A E) ให้ได้ เพราะ เราหา note ที่เป็น root บน 3 สาย นี้ครับ
                            ผมเองก็ฝึกประมาณนี้ เวลาแกะเพลง จะทำให้หา note หา คอร์ดง่ายขึ้น ... อย่าหักโหม..สมองจะเบลอ ครับ     

wachr

• member
credit: ข้อความต่อไปนี้ เรียบเรียงมาจากหนังสือ ที่กล่าวไว้ใน ความคิดเห็นที่ 11 นะครับ
   การจำ โน้ตต่าง ๆ บนคอกีตาร์ สามารถใช้ รูปแบบ หรือ pattern  ทั้ง 5 แบบต่อไปนี้ สำหรับช่วยจำ

รูปแรก แสดง เฟรท บนคอกีตาร์ และโน้ตของสายเปล่า ซึ่งตั้งสายแบบมาตรฐาน   

สมมติว่า เราจะจดจำตำแหน่ง ต่าง ๆ ของ โน้ต ตัว C บน คอกีตาร์  เริ่มต้น ดังนี้ หาตำแหน่งแรก และตำแหน่งถัดไปของโน้ต C
โดยเริ่มจากเฟรทที่ 1    จะได้ตำแหน่ง แรกคือ สายที่ 2 ช่องที่ 1 และสายที่ 5 ช่องที่  3   ให้นำปากกา วงไว้ เรียกชื่อวงนี้ว่า pattern 1

จากนั้น หาตำแหน่ง C  ถัดไป  ซึ่งจะตรงกับ สายที่ 3 ช่องที่ 5    วงไว้เช่นเดียวกัน  ให้ชื่อเป็น Pattern 2   (สังเกตว่า วงที่ 1 และ 2 มีการคาบเกี่ยว กัน เหมือนโซ่)

หาตำแหน่ง โน้ต C ถัดไปอีก คราวนี้จะตรงกับ  สายที่  1 และ สายที่ 6  ช่องที่ 8  เหมือนกันทั้งคู่  ให้ชื่อรูปแบบนี้ว่า Pattern 3 
รูปร่างจะเป็นสามเหลี่ยม มีปลายแหลมชี้ไปทางซ้าย คล้องเกี่ยวกับตำแหน่ง C สุดท้ายของ pattern 2

หาตำแหน่ง C ถัดไปอีก จะตรงกับ สายที่ 4 ช่องที่  10   เป็นสามเหลี่ยมกลับหัวกับแบบที่ 3 ให้ชื่อรูปแบบนี้ว่า เป็น pattern 4

ตำแหน่ง C ถัดไป จะตรงกับ สายที่ 2 ช่อง ที่ 13  ให้ชื่อรูปแบบนี้ว่า pattern 5   มีรูปร่างคล้าย pattern 2  แต่จะอยู่ในตำแหน่งที่ใกล้สาย 1 มากกว่า

เมื่อหาตำแหน่ง C ถัดไปอีก จะตรงกับ สายที่ 5 เฟรทที่ 15  จะได้รูปแบบ ที่วนกลับไปซ้ำกับแบบที่ 1 อีกครั้ง

Pattern ทั้ง 5 แบบนี้ สามารถใช้หาตำแหน่ง ต่าง ๆ  ของโน้ตที่ต้องการ   

คราวนี้ลองใช้ pattern ทั้ง 5 กับ โน้ต ตัว F ดูบ้าง

เมื่อเขียนตำแหน่งของ โน้ต F ครบทุกช่อง  จะเห็น รูปแบบทั้ง 5 เรียงลำดับ ดังนี้  4 5 1 2 และ 3

wachr

• member
(ต่อ )
ลองใช้ กับโน้ต A ดูบ้าง

และ โน้ต B

ไม่รู้ว่าจะช่วย เจ้าของกระทู้ได้ไหม  สำหรับผม ปัจจุบัน ก็ยังคงนั่งไล่ตำแหน่ง เหมือนเดิม  ยังบอกตำแหน่งที่กดนิ้ว ทันทีทันใด ไม่ได้เลยครับ

nhoy

• member
การจำโน้ตบนคอกีต้าร์นั้น ถ้าได้ฝึกเล่นอยู่บ่อยๆ อีกหน่อยก็จะคล่องและจำได้ไปเองโดยอัตโนมัติ ไม่ยากครับ

univers99

• member
    • Life
ผมเริ่มต้น แบบน้าหน่อย ครับ เวลาสอนเพื่อน (แบบสอนขั้นพื้นฐาน) ก็สอนแบบนี้เช่นกัน
เขียนใส่กระดาษให้ดู สายเปล่า E A D G B A และก็เรื่อง # b (รวมถึง EF,BCห่างกันครึ่งเสียง)
เล่นไปนานๆก็พอจำได้ครับ แต่ผมไม่เก่งพวกเทคนิค เลยเล่นได้แต่เพลงที่แกะง่ายๆ
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา