Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของ Capo  (อ่าน 10940 ครั้ง)

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ว่าด้วยเรื่องของ Capo
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:42:47 »
ว่าด้วยเรื่องของ Capo

สวัสดีครับน้าๆ ป้าๆ ชาวอคูสติคไทย ตอนนี้กำลังศึกษาและทำความเข้าใจเรื่องของการใช้เจ้า Capo อยู่ครับ ก็เกิดปัญหาที่ทำความเข้าใจด้วยตัวเองไม่ได้อยู่เล็กน้อย ก็เลยอยากจะได้คำชี้แนะจากน้าๆ ด้วยนะครับ

สำหรับเรื่องของเจ้าคาโปที่ผมกำลังสงสัยอยู่นั้น เป็นเรื่องของการคาดคาโปเพื่อเปลี่ยนรูปคอร์ดเพื่อให้สามารถเล่นคอร์ดที่ง่ายขึ้น

อ้างอิงจากภาพคาโปชาร์จด้านล่างนะครับ

ตามความเข้าใจจากการดูคาโปชาร์จ ก็คือ สมมุตผมคาดคาโปที่เฟรท 2  เมื่อผมจับคอร์ด C ปกติ มันก็จะกลายเป็นคอร์ด D หรือจับคอร์ด A ปกติ ก็จะกลายเป็นคอร์ด B อันนี้เข้าใจได้ครับ
เราสามารถเล่นเพลงในคีย์ B ได้ง่ายขึ้น ไม่ต้องจับคอร์ดทาบ สามารถจับรูปคอร์ด A ได้เลย

ทีนี้ต่อมาผมจึงทดลองแปลงคอร์ดจากเพลงตัวอย่างซัก 1 เพลง ก็เลยเกิดปัญหาและคำถามขึ้นมาครับ ตัวอย่างเนื้อเพลงด้านล่างนะครับ

ผมจะลองยกชุดคอร์ดมา 1 ชุดนะครับ ในท่อนแรกประกอบไปด้วยคอร์ด Dmaj7  Dm  C#m7  F#m7  Bm7 ทีนี้เมื่อเทียบกับตาราง
คาโปชาร์จ แล้ว ผมจึงเกิดปัญหาว่า คอร์ดหลายๆ คอร์ดซึ่งไม่ปรากฎบนคาโปชาร์จนั้น เช่นคอร์ด Dm  C#m7 F#m7 Bm7 บางคอร์ดเข้าใจได้ครับ
เช่น Bm7 ถ้าดูตามชาร์จ จะเห็นว่า จับคอร์ด A จะได้เสียง B จึงเข้าใจได้ว่าจับเป็น Am7 แทน แต่คอร์ด Dm ล่ะครับ จะจับยังไง จะแทนด้วย Cm ก็ไม่ได้
เพราะ Cm เป็นคอร์ดทาบซึ่ง ทาบที่เฟรท 3 หากจับรูปคอร์ด Cm ปกติ มันก็จะเป็นเส่ยง Cm ธรรมดา  

อีกคำถามก็คือสมมุติเราคาดคาโปเฟรท 2 เราจะสามารถเล่นคอร์ดผสมกันได้หรือไม่ ระหว่าง คอร์ดที่แปลงเสียง กับคอร์ดบางคอร์ด ที่ทาบเฟรทในกว่าที่คาโป้คาดอยู่
เช่น เล่นคอร์ด D โดยจับรูปคอร์ด C พอไปถึงคอร์ด C#m ซึ่งคอร์ดนี้ต้องทาบที่เฟรท 4 ซึ่งลึกกว่าคาโป้ที่คาดอยู่เฟรท 2 เราสามารถจับรูปคอร์ด C#m ปกติไปได้เลยหรือไม่ครับ
จะทำให้สำเนียงหรือเสียงฟังแปลกๆไปหรือเปล่าครับ

ยาวไปนิดนึงขออภัยด้วยนะครับ ^^

ปล. หากมีตรงไหนที่ผมทำความเข้าใจด้วยตัวเองผิดไปรบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

[SK]Choke

• member
Re: ว่าด้วยเรื่องของ Capo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:05:09 »
ถ้าคาดไว้ที่เฟรต 2 ก็จับ C#m โดยจับในรูป Bm ไงครับ (คิดเสมอว่าเฟรตที่คาดเป็นเฟรต 0)
เท่ากับว่าจริงๆเราจับที่เฟรต 4(C#m) นั่นแหละ (คาดเฟรต2 + ทาบ2)

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 12:53:48 »
ถ้าคาดไว้ที่เฟรต 2 ก็จับ C#m โดยจับในรูป Bm ไงครับ (คิดเสมอว่าเฟรตที่คาดเป็นเฟรต 0)
เท่ากับว่าจริงๆเราจับที่เฟรต 4(C#m) นั่นแหละ (คาดเฟรต2 + ทาบ2)

ขอบคุณมากครับ แล้วคอร์ด Dm ล่ะครับ ถ้าคาดคาโปไว้เฟรท 2 จะจับในรูปคอร์ดอะไรครับ ^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 13:01:38 »
คาด F2 ต้องการ เสียงเดิมๆ น่ะ ครับ

Bm7   =   Am7
E        =   D
Amaj7   =  Gmaj7
Dmaj7   =  Cmaj7
 Dm       =   Cm
  C#m7  = Bm7
  F#m7   =  Em7

Line id: 081-8718003

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 13:12:28 »
ลองตั้งสติดีๆ แล้ว มองให้กระจ่าง ด้วยความเป็นจริง  คิดว่า คาโป้ มันก็คือ ทาบแทนนิ้วชี้ เราครับ  เช่นจับคอร์ด E  เฉยๆ ให้มอง ว่า นัท นั้นเป็น คาโป้ หรือ ไม่ ก็ เป็นนิ้วชี้ เรา ทาบไว้ บนนัท  ที่เหลือลองเทียบดู ถ้ารู้ ตำแหน่ง โน๊ต บนคอกีตาร์ ทั้งหมด ทั้งคอ เราก็จะรู้ได้เองครับ ว่า มันต้องคาด ยังงัย แล้วได้ คอร์ดไหน  แต่ถ้า ยังไม่รู้ โน๊ต แล้ว มาจับ คาโป้ เล่น มันจะได้ แต่ ความจำ ไม่มีความเข้า ใจ แล้วจะเอา ไปต่อ ยอดลำบากครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 13:28:26 »
ลองตั้งสติดีๆ แล้ว มองให้กระจ่าง ด้วยความเป็นจริง  คิดว่า คาโป้ มันก็คือ ทาบแทนนิ้วชี้ เราครับ  เช่นจับคอร์ด E  เฉยๆ ให้มอง ว่า นัท นั้นเป็น คาโป้ หรือ ไม่ ก็ เป็นนิ้วชี้ เรา ทาบไว้ บนนัท  ที่เหลือลองเทียบดู ถ้ารู้ ตำแหน่ง โน๊ต บนคอกีตาร์ ทั้งหมด ทั้งคอ เราก็จะรู้ได้เองครับ ว่า มันต้องคาด ยังงัย แล้วได้ คอร์ดไหน  แต่ถ้า ยังไม่รู้ โน๊ต แล้ว มาจับ คาโป้ เล่น มันจะได้ แต่ ความจำ ไม่มีความเข้า ใจ แล้วจะเอา ไปต่อ ยอดลำบากครับ

จริงอย่างท่านเจ้าอาละวาดพูดครับ...... ผมเอง คาดคาโป้ เสร็จแล้วยังไม่มีโอกาสคิดลึกเลย ตราบใดที่ยังจำได้ว่า เมเจอร์มี 1-3-5 ไมเน่อมี 1-3b-5 อยู่ผมก็ไม่เดือดร้อน คาดเฟรตไหนก็ตีคอร์ดเดิมได้ แค่เปลี่ยนฟอร์มนิ้ว........ เจริญพุง ครับ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 13:30:18 »
ขอบคุณน้าเบียร์ น้าทอม น้า [SK]Choke  มากครับ ตอนนี้พอเข้าใจมากขึ้นแล้ว ครับ ตอนแรกที่งง เพราะผมลืม + 2 เฟรทของคาโปที่คาดไว้นั่นเอง ตอนนี้เริ่มเข้าใจแล้วครับ ^^

คอร์ด Dm เปลี่ยนไปจับรูปคอร์ด Cm + 2 เฟรท = จับรูปคอร์ด Cm ที่เฟรท 5 มันจะได้เสียง Cm ธรรมดาได้ยังไง เข้าใจแล้วครับผม ^^

free_053

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 15:22:15 »
ตอนแรกๆก็สับสนมากครับ