Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซิลิก้าเจล (เม็ดดูดความชื้น) หาซื้อได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 19920 ครั้ง)

anantayut

• member
  สอบถามน้าๆที่ใช้ซิลิก้าเจลดูดความชื้นกีต้าร์ ถ้ามันหมดอายุแล้วไปหาซื้อได้ที่ไหนครับ ร้านประเภทไหนจำหนายซิลิก้าเจลบ้างครับ เห็นในรูปภาพบางท่านมีเป็นห่อใหญ่เลย ของผมไปหาแงะเอาตามกระปุกยา กระปุกวิตามิน ขนมเด็กที่เป็นห่อๆเอามาใส่ในกีต้าร์  ..และได้ยินมาว่าถ้าสีมันขุ่น แสดงว่าความชื้นถูกดูดเต็มเม็ดแล้ว สามารถเอาไปใส่กระทะคั่ว หรือใส่ไมโครเวฟเพื่อไล่ความชื้น อันนี้จริงหรือเปล่าครับ มีใครเคยเอาไปคั่วแล้วเอามาใช้ได้อีกบ้างครับ

nhoy

• member
ผมว่าพวกที่ใส่กันชื้นในห่อขนมหรือกระปุกยาหรืออื่นๆ ก็ตาม น่าจะหมดสภาพแล้วครับ และจำนวนก็น้อยเกินไป
ในกรณีที่จะหาซื้อลองดูที่ ศึกษาภัณฑ์ หรือ โฮมโปร ครับ
หรือถ้าเป็นซองสำเร็จมาเลย ซึ่งราคาจะแพงกว่า ก็หาได้ตามร้านขายกล้องถ่ายรูป เช่น Big Camera เป็นต้นครับ

anantayut

• member
ของคุณน้าหน่อยมากครับผม

Boysize

• member
ผมซื้อที่ร้านลูกเสือ-ศึกษาภัณฑ์ แถวสนามกีฬาแห่งชาติ ปทุมวันครับ
ราคา Silica Gel  : ถุง100 บาท/ ครึ่งโล, ถุง 195 บาท/ 1 กิโล (หลายเดือนแล้ว) สีน้ำเงิน
เมื่อมันดูดความชื้นอิ่มแล้ว จะเปลี่ยนเป็นสีชมพูอ่อนใสๆ บางรุ่นก็เป็นสีขาวขุ่นๆ

ผมเทใส่หม้อไฟฟ้า Imaflex ใบเล็กๆ ( BigC 599 บาท) หม้อนี้จะไม่นำมาใช้ในการปรุงอาหารนะครับ
ลากสายออกไปนอกบ้าน เสียบปลั๊กทิ้งไว้ประมาณ 1 ชม. มันจะเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน ก็นำกลับมาใช้ใหม่ครับ

ช่วงนี้หน้าฝน อากาศชื้นมากครับ ที่บ้านวัดได้ 78% ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อน้องกีต้าร์นะครับ
อาจท้องไม่มีพ่อได้ครับ ดูแลน้องกีต้าร์กันให้ดีๆ นะครับ ก็ให้น้องนอนห้องแอร์ครับดีที่สุด 8)

Boysize

• member
นอนห้องแอร์น่ะ...
เปิดแอร์ด้วยนะครับ ;D

anantayut

• member
ขอบคุณน้า Boysize มากเลยครับ อุตส่าถ่ายรูปคั่วกลิ้ง เอ้ยคั่วซิลิก้าเจลไล่ความชื้นมาให้ดูด้วย ^ ^

pomguitar

• member
Big Camera มีขายครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้แบบถุง
แต่ตอนนี้เจอะที่ดีกว่าครับ ลอง เครื่องดูดความชื้นไฟฟ้า ทีเขารีวิวไว้อันนี้นะครับ http://acousticthai.net/dehumidifier-gw-e-333.html