Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัดวีดีโอลงยูทูป ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง  (อ่าน 11180 ครั้ง)

notas

• member
    • https://www.facebook.com/pages/ครูโน๊ต/891457150894683
ปรึกษาน้าๆ ครับว่า อยากอัดวีดีโอ ร้อง เล่น ลงยูทูป กะเขาบ้าง ที่ผ่านมาใช้ ไอโฟน ซาวน์ไม่ค่อยดี กระจายๆ ไม่เคลียร์
อยากถามน้าๆ ว่าเขาใช้อะไรอัดกันบ้างครับ

gttle

• member
Re: อยากอัดวีดีโอลงยูทูป ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 23:55:49 »
ถ้ามีกล้อง dslr อยู่แล้วใช้กล้องถ่าย video ครับ...จริงๆ iphone ก็ได้ครับส่วนเสียงใช้ zoom H1 ก็แจ่มแล้วครับเสร็จแล้วเอาภาพจากกล้องเสียงจาก zoom มาซิงค์กันครับแจ่มเลย

notas

• member
    • https://www.facebook.com/pages/ครูโน๊ต/891457150894683
Re: อยากอัดวีดีโอลงยูทูป ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 00:05:38 »
พอเข้าใจแล้วครับ แต่งงตรงซิงค์กัน มันต้องผ่านแอพ หรือ โปรแกรมอะไรมั้ยครับ ^^'

Mr.Hotfret

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 00:27:59 »
ถ้าใช้คอมพ์ก็มีวิธีครับ ใช้ไมค์ที่ต่อคอมพ์อัดเสียงได้ กล้องที่ต่อคอมพ์ก็อัดภาพได้ ส่วนจะโปรแกรมอะไร

ลองหาเสิร์ชดูครับ อัดเสียงวิธีนี้จะดีกว่าในมือถือ แล้วมาตัดต่อในโปรแกรมพวก อาฟเตอร์เอฟเฟค, พรีเมียร์โปร ,โซนี่เวกัส

แต่ต้องศึกษาการใช้งานหน่อย แต่คุณภาพออกมาดีครับ

notas

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 00:41:00 »
ขอบคุณมากครับ ความรู้เยอะเลย

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 01:14:13 »
ถ้ามีไอโฟนอยู่แล้ว ก็ใช้แอป imovie ตัดต่อรวมภาพกับเสียงแล้วอัพโหลดขึ้น youtube หรือ facebook ได้เลยครับ

สมมุติว่าใช้ zoom H1 อัดเสียง แล้วไอโฟนอัดวีดีโอ
อัดเสร็จก็เอาไฟล์เสียงใส่ไอโฟน
ใช้ imovie จับภาพกับเสียงให้ตรงกัน ตัดส่วนหัวและท้ายที่ยาวเกินออก หรือจะเพิ่มข้อความลงไปก็ได้
FB/PickFingerstyle

gttle

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 02:14:32 »
trick ครับถ้าอยากให้ซิงค์กันง่ายก่อนจะเล่นให้ทำเสียงอะไรซักอย่างก่อน (นึกถึงตัวslateบอกเทคที่เค้าใช้กั้นหน้ากล้องก่อนถ่ายหนังอ่ะครับก่อนเดินกล้องเค้าจะตีให้มันมีเสียง) เวลาเข้าโปรแกรมซิงค์มันจะเห็นคลื่นเสียงตรงนั้นโดดขึ้นมา(คือตอนเข้าโปรแกรมซิงค์มันจะแบ่งเป็น video +เสียงจากกล้อง กับเสียงเพียวๆจาก zoom เอาแถบเสียงทั้งสองอันมาวางให้ตรงกันแล้วค่อยดูดเสียงจากกล้องออกครับ)ทำให้ซิงค์ง่ายไม่งั้นเลื่อนไปๆมาๆไม่ตรงกับภาพซักที.....ผมใช้ตบมือเอาตอนซิงค์แป๊ปเดียวตรงเลยครั้งแรกไม่ได้ใช้เสียเวลาเป็นชั่วโมง

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 05:15:48 »
ผมใช้note2ครับ พอจะมีคำแนะนำบ้างไหมครับ

notas

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 15:00:22 »
ขอบคุณครับ  :D

youyouyou

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 15:41:19 »
ถ้ามีไอโฟนอยู่แล้ว ก็ใช้แอป imovie ตัดต่อรวมภาพกับเสียงแล้วอัพโหลดขึ้น youtube หรือ facebook ได้เลยครับ

สมมุติว่าใช้ zoom H1 อัดเสียง แล้วไอโฟนอัดวีดีโอ
อัดเสร็จก็เอาไฟล์เสียงใส่ไอโฟน
ใช้ imovie จับภาพกับเสียงให้ตรงกัน ตัดส่วนหัวและท้ายที่ยาวเกินออก หรือจะเพิ่มข้อความลงไปก็ได้
ผมก็เเบบพี่ล่ะครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 16:58:57 »
ถ้าใช้กล้อง DSLR แบบที่มีช่องต่อไมค์แยกได้ เอามาต่อเข้ากับ Zoom H1 จากนั้นถ่ายวีดีโอไปเลย เพื่อตัดขั้นตอนการตัดแต่งภาพเสียงในคอมพ์ นี่จะดีมั๊ยครับ คุณภาพเสียงจะด้อยกว่าอัดแยกมั๊ยครับ และจะดีกว่าใช้ไมค์ติดกล้องDSLR รึไม่ครับ

กฤษณ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 18:30:16 »
ถ้าใช้กล้อง DSLR แบบที่มีช่องต่อไมค์แยกได้ เอามาต่อเข้ากับ Zoom H1 จากนั้นถ่ายวีดีโอไปเลย เพื่อตัดขั้นตอนการตัดแต่งภาพเสียงในคอมพ์ นี่จะดีมั๊ยครับ คุณภาพเสียงจะด้อยกว่าอัดแยกมั๊ยครับ และจะดีกว่าใช้ไมค์ติดกล้องDSLR รึไม่ครับ

ลองฟังเสียงตัวอย่างระหว่างไมค์ในตัวกับไมค์นอกตัวดูครับ กล้องไม่ใช่ DSLR แต่เป็นกล้อง mirrorless ไมค์ไม่ใด้ใช้ H1 แต่เป็น Rode Stereo Video Mic

ไมค์ในตัวกล้อง

กลางแจ้ง

ขอจันทร์ที่หัวหิน

ในห้อง

บ้าน

Rode Stereo Video Mic

กลางแจ้ง

TWO NYLON STRINGS PART ONE (unplugged)

ในห้อง

Gypsy Swing.MTS

สรุปใด้ว่าไมค์นอกกล้องครอบคลุมย่านความถี่ต่ำใด้ดีกว่าเยอะครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 20:20:43 »

อันนี้ผมไม่เคยลองเหมือนกันถ้าต่อ zoom H1 กับกล้องเลย..ถ้าได้ลองแล้วมาเล่นสู่กันฟังบ้างนะครับ .... ส่วนเสียงไมค์ติดกล้องผมลองแล้วอย่างน้ากฤษณ์ว่าครับย่านต่ำหายหมดเลย

mai_911

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 01:02:59 »
จริงๆมีไอโฟนแล้ว ผมว่า irig mic ก็เสียงดีถมเถนะครับ
ไม่งั๊นก็ imix แล้วเลือกอุปกรณ์ต่อเอง
ง่ายมากครับ 555

Paxx

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:26:33 »
ผมปรึกษากับตัวแทนกล้อง DSLR เกี่ยวกับการถ่ายวีดีโอและการเก็บเสียง เขาบอกว่า ไมค์ติดกล้องจะมีขนาดเล็กและโดนบังด้วยแผ่นกันน้ำ ฝุ่น จึงเก็บรายละเอียดเสียงไม่ดีมากแม้จะเพิ่มความไวของไมค์ก็ตาม ซึ่งจะได้ noise มาแทนเสียงที่ต้องการ กล้องจึงมีช่องเสียบไมค์แยกให้ด้วย เขาว่า แค่หาไมค์สายตัวเล็กๆ ต่อเข้าช่องไมค์แยก ก็จะได้เสียงที่แจ่มกว่าเดิมมากมาย ที่สำคัญคือ ต้องเอาไมค์จ่อใกล้ๆ กีตาร์ เพราะ ระยะห่างที่มากขึ้น จะจับเสียงได้แย่ลง ฉะนั่นถ้าเอาไมค์เทพๆ ไปติดหัวกล้องแล้วตั้งกล้องห่างเท่าเดิมก็จับเสียงไม่ดีกว่าเดิมมากนัก ต้องเป็นไมค์สาย ต่อแยกออกมา เอาไปวางใกล้ๆ กีตาร์ ครับ
ประเด็นอยู่ตรงนี้ครับว่า ไมค์สาย ตัวละพันกว่าบาท หรือ เลือก Zoom h1, 2 แล้วต่อสายเข้ากล้อง อย่างไหนจะดีกว่า หรือว่า พอๆกัน

notas

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 11:59:10 »
ขอบคุณน้าๆ ครัช ได้ความรู้เยอะเลย ผมว่าก้อขึ้นอยู่แต่ละความชอบ ความถนัด และ งบของแต่ละคน แต่ได้ไอเดียดีๆ เพื่อสร้างสรรค์เสียงเพลง สู่โลกออนไลน์  ;D