Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สาย 80/20 กับ สาย Phosphor Bronze  (อ่าน 32983 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: สาย 80/20 กับ สาย Phosphor Bronze
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 16:21:40 »
แล้วน้าๆ คิดว่า takamine ควรจะใช้แบบใหนดีครับ (เบอร์ 12) ผมชอบตีคอร์ดครับ เพราะเล่น finger ไม่เป็น แล้ว elixer กับ dad น้าๆ ชอบยี่ห้อใหนครับ
เรียนน้า wichian  ถ้าชอบตีคอร์ด ผมแนะนำว่า Phosphor Bronze จะให้เสียงที่อุ่นและบารานซ์เหมาะดีครับ
ทาคามิเนะเหมาะกับสาย D'ad   จึงแนะนำสาย EXP16 ครับ
ขอบคุณน้า nhoy มาก เดี่ยวจะลองสั่งมาใส่ดู
ด้วยความยินดีครับ น้า wichian

nhoy

• member
Re: สาย 80/20 กับ สาย Phosphor Bronze
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 02:34:32 »
ย้งอยากเรียนถามน้าๆ อยู่ครับ ว่าน้าๆ ใช้สายประเภทไหนกัน  โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับกีต้าร์ตัวโปรดของน้าๆ ครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 04:49:11 »
ผมใช้แต่ Phosphor Bronze ครับ ไม่เคยลอง 80/20 เลยครับน้าหน่อย
และไม่คิดจะลองด้วยครับ เพราะผมชอบเสียงนุ่มๆ เบสเยอะๆ มากกว่าครับ

แค่ Phosphor Bronze ของ 3 ยี่ห้อที่ผมลองมา เสียงยังต่างกันเลยครับ Dad DR Elixir
Elixir ใสสุด ทนสุด
Dad กลางๆครับ ทั้งเสียง ทั้งความทน
DR นี่ เบสมาเยอะจริงครับ นุ่มมาก แต่ไม่ทนเลยครับ เดือนเดียวก็ไปแล้วครับ(สารเคลือบ)
สรุป ผมกลับมาใช้ Dad เหมือนเดิม 5555+ (ผมเริ่มที่ Dad)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nhoy

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 05:11:48 »
ผมใช้แต่ Phosphor Bronze ครับ ไม่เคยลอง 80/20 เลยครับน้าหน่อย
และไม่คิดจะลองด้วยครับ เพราะผมชอบเสียงนุ่มๆ เบสเยอะๆ มากกว่าครับ

แค่ Phosphor Bronze ของ 3 ยี่ห้อที่ผมลองมา เสียงยังต่างกันเลยครับ Dad DR Elixir
Elixir ใสสุด ทนสุด
Dad กลางๆครับ ทั้งเสียง ทั้งความทน
DR นี่ เบสมาเยอะจริงครับ นุ่มมาก แต่ไม่ทนเลยครับ เดือนเดียวก็ไปแล้วครับ(สารเคลือบ)
สรุป ผมกลับมาใช้ Dad เหมือนเดิม 5555+ (ผมเริ่มที่ Dad)
ขอบคุณมากครับ น้าเส้นขอบฟ้า ขอบคุณที่กรุณาให้ข้อมูล ผมเองก็ชอบ Phosphor Bronze และใช้อยู่ครับ
บางตัวผมใช้ Elixir  บางตัวผมใช้ D'ad  ซึ่งแล้วแต่ความเหมาะสม แต่เป็น Phosphor Bronze ทั้งคู่ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 02:49:12 »
ขอโทษน้าโก้ ด้วยครับ  ไม่ทราบว่าน้าเปลี่ยน user name แล้ว

Misery

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 03:17:15 »
80/20 เบอร์ 10 Ernie Ball
ผมพึ่งลองซื้อมาใส่เมื่อไม่กี่วันมานี้เองครับ
เหตุจำเป็นเพราะทางร้านที่ผมไปซื้อ เหลือแต่รุ่นนี้รุ่นเดียว บวกกับอยากลองอะไรแปลก ๆ
เดิมเคยใช้สายเบอร์ 11กับ 12(เช่นDAD Phosphor Bronze EXP 11)

พอมาใส่ 80/20 เบอร์ 10
เสียงใสกว่าเดิมมาก fingerstyle พุ่ง ๆ เป็นเม็ด ๆกว่าเดิม
แต่พอ Strum เท่านั้นแล เสียงพร่ามัวมากๆ เลยครับ ห่วยแย่บรมห่วย อธิบายไม่ถูกจริง ๆ
เสียกีตาร์เลยทีเดียว
แต่ขำๆครับ เป็นบทเรียนว่า 80/20 ไม่เหมาะกับ Strum และกีตาร์ของผมอย่างแรง  ;D ;D ;D
" พอเป็นก็เย็นใจ "

nhoy

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 04:17:28 »
ผมพึ่งลองซื้อมาใส่เมื่อไม่กี่วันมานี้เองครับ
เหตุจำเป็นเพราะทางร้านที่ผมไปซื้อ เหลือแต่รุ่นนี้รุ่นเดียว บวกกับอยากลองอะไรแปลก ๆ
เดิมเคยใช้สายเบอร์ 11กับ 12(เช่นDAD Phosphor Bronze EXP 11)

เสียงใสกว่าเดิมมาก fingerstyle พุ่ง ๆ เป็นเม็ด ๆกว่าเดิม
แต่พอ Strum เท่านั้นแล เสียงพร่ามัวมากๆ เลยครับ ห่วยแย่บรมห่วย อธิบายไม่ถูกจริง ๆ
แต่ขำๆครับ เป็นบทเรียนว่า 80/20 ไม่เหมาะกับ Strum และกีตาร์ของผมอย่างแรง  ;D ;D ;D
ประสบการณ์ของน้า Misery มีประโยชน์มากเลยครับ
ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพราะ ผมอยากจะรับทราบความชื่นชอบและประสบการณ์ที่น้าๆ แต่ละท่านมีต่อสายประเภทต่างๆ กับกีต้าร์ที่น้าๆ รักครับ
ขอบคุณน้า Misery มากครับ   :)

wichian

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:59:12 »

ผมก็เคยโดนเหมือนน้าครับ พอดีทางร้านสายเบอร์ 11-12 หมด เลยลองซื้อสาย dad เบอร์ 10 มาลองใส่ดู ปรากฏว่า ใส่ได้อาทิตย์เดียว ถอดทิ้งเลยครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

baitorys

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 19:36:51 »
เข้ามาขอความรู้ครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 20:31:56 »
ตอนนี้ผมใช้ Phosphor Bronze 0.12 only เลยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Misery

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 22:55:28 »
เบสตู้ม ๆนี่นอกจากDR มี่ยี่ห้อไหนรุ่นไหนแนะนำอีกมั้ยครับ น้าโก้ น้าnhoy
เพราะกีตาร์ผมเสียงใสอยู่แล้ว
ตอนนี้หลอน Martins D-15 เบสมันตู้ม ฟังดูดิบ ๆ ดี

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 23:20:11 »
จากกระทู้นี้ัวันนี้ผมเลยได้ถือโอกาศหาเหตุผลอ้างในการเปลี่ยนสายเลยครับ ปกติจะเปลี่ยนเดือนละชุด(แบบไม่เคลือบนะครับสองร้อยกว่าบาท) เลยได้โอกาศลอง DAD EXP Phosper Broze
ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้เป็นครั้งแรก

ปกติเล่นแต่รุ่นธรรมดา 80/20 ตลอดเพราะว่าเค้าว่ามันใสดี พอมาลองตัวนี้อืมนะได้ตามต้องการลงตัวพอดี อุ่นๆ นุ่ม ไม่ใสจนเกินไปสำหรับผม แล้วขนาด 0.12 นี่ครั้งแรกเลยที่ใช้เพราะว่าเปลี่ยนคราวไหนๆก้เล่น 0.11 ตลอดเพราะว่ากลัวเจ็บนิ้วเล่นได้ไม่นาน

ต่อไปไม่ป๊อดละตัวนี้หละเห็นว่าเป็น Extra light ด้วยแต่ไม่รู้เข้าใจถูกไม๊ว่าสายมันจะนุ่มกว่าปกติหนะเห็นมันไลท์ๆ
It's my...

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 23:41:54 »
ความรู้เยอะ ๆ กวาด ๆ ไปใส้ไว้ในกระทู้ผมหน่อยดีกว่า ;D

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 23:50:43 »
มันยังงี้นี่เอง มิน่า เสียงมันถึงกรุ๊งกริ๊งๆแปลกๆ เอามาใส่ตีคอร์ด จบกัน  - -"
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 00:04:58 »
เอ แต่ไปดูมาใหม่ ปรากฏว่าที่ใช้อยู่คือ D'addario PH/BZ Custom light EXP26

แล้วทำไมตีคอร์ดถึงกรุ๊งกริ๊งๆ? ชักงงๆแล้วค่ะ
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

Misery

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 20:08:18 »

แต่ขำๆครับ เป็นบทเรียนว่า 80/20 ไม่เหมาะกับ Strum และกีตาร์ของผมอย่างแรง  ;D ;D ;D
ประสบการณ์ของน้า Misery มีประโยชน์มากเลยครับ
ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพราะ ผมอยากจะรับทราบความชื่นชอบและประสบการณ์ที่น้าๆ แต่ละท่านมีต่อสายประเภทต่างๆ กับกีต้าร์ที่น้าๆ รักครับ
ขอบคุณน้า Misery มากครับ   :)
ไปอ่านที่ซอง
dad รุ่นexp 11 ที่ผมใช้เป็น 80/20 เหมือนกันครับ
แต่สาย Ernie Ball 80/20 นี่มันใสจริง ๆ นะครับ
ปล่อยไก่ซะแล้วเรา ><

nhoy

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:46:11 »

ขอบคุณน้า Misery มากครับ   :)
ไปอ่านที่ซอง
dad รุ่นexp 11 ที่ผมใช้เป็น 80/20 เหมือนกันครับ
แต่สาย Ernie Ball 80/20 นี่มันใสจริง ๆ นะครับ
ปล่อยไก่ซะแล้วเรา ><
สาย EXP11 เป็นสายประเภท 80/20 เบอร์ 12 ครับ   ถ้าจะใช้เป็น Phosphor Bronze เบอร์ 12 ต้องเป็น exp16 ครับ
ขอบคุณน้า Misery อีกครั้งครับ ที่กรุณานำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:58:06 »
เอ แต่ไปดูมาใหม่ ปรากฏว่าที่ใช้อยู่คือ D'addario PH/BZ Custom light EXP26

แล้วทำไมตีคอร์ดถึงกรุ๊งกริ๊งๆ? ชักงงๆแล้วค่ะ
สวัสดีครับคุณ Mini ShoPPeR   ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเป็นสายเคลือบนานหรือยังครับ
เพราะสายเคลือบเมื่อเวลาเปลี่ยนสายใหม่ๆ เสียงที่เปล่งออกมามักจะไม่ค่อยดีทันทีครับ คงเป็นแบบที่คุณ Mini ShoPPeR รู้สึกนั่นแหละครับ  แต่พอเล่นไปนานๆ แล้วเสียงจะดีและคงสภาพนานกว่าสายธรรมาดามาก  กว่าเสียงจะดร็อปครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:05:21 »
จากกระทู้นี้ัวันนี้ผมเลยได้ถือโอกาศหาเหตุผลอ้างในการเปลี่ยนสายเลยครับ ปกติจะเปลี่ยนเดือนละชุด(แบบไม่เคลือบนะครับสองร้อยกว่าบาท) เลยได้โอกาศลอง DAD EXP Phosper Broze
ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้เป็นครั้งแรก

ปกติเล่นแต่รุ่นธรรมดา 80/20 ตลอดเพราะว่าเค้าว่ามันใสดี พอมาลองตัวนี้อืมนะได้ตามต้องการลงตัวพอดี อุ่นๆ นุ่ม ไม่ใสจนเกินไปสำหรับผม แล้วขนาด 0.12 นี่ครั้งแรกเลยที่ใช้เพราะว่าเปลี่ยนคราวไหนๆก้เล่น 0.11 ตลอดเพราะว่ากลัวเจ็บนิ้วเล่นได้ไม่นาน

ต่อไปไม่ป๊อดละตัวนี้หละเห็นว่าเป็น Extra light ด้วยแต่ไม่รู้เข้าใจถูกไม๊ว่าสายมันจะนุ่มกว่าปกติหนะเห็นมันไลท์ๆ

สาย EXP ของ D'ad เป็นสายที่น่าใช้ ผมก็ใช้อยู่ในประเภท Phosphor Bronze ครับ
ส่วนสาย Extra Light นั้นเป็นสายเบอร์ 10 นะครับ   

nhoy

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:21:21 »
เบสตู้ม ๆนี่นอกจากDR มี่ยี่ห้อไหนรุ่นไหนแนะนำอีกมั้ยครับ น้าโก้ น้าnhoy
เพราะกีตาร์ผมเสียงใสอยู่แล้ว
ตอนนี้หลอน Martins D-15 เบสมันตู้ม ฟังดูดิบ ๆ ดี

จริงๆ แล้ว สาย DR ก็มีชื่อในเรื่องความอุ่น ทุ้ม ดีอยู่แล้วครับ
สายที่จะใช้ลดความใสลงบ้างก็เป็นสายประเภท Phosphor Bronze และถ้าเป็นกีต้าร์ Martin ด้วยแล้วเหมาะกับสายประเภท Phosphor Bronze เลยครับ
ส่วนใหญ่คนที่ใช้สาย 80//20 จะเป็นพวกที่ชอบความพุ่งชัด สดใส กรุ๊งกริ๊ง
โดยส่วนตัว สายที่ผมชอบและใช้อยู่เป็นประจำซึ่งขึ้นอยู่กับแบรนด์และรุ่นของกีต้าร์ด้วยแล้วมีสองยี่ห้อครับ คือ EXP ของ D'ad และ ELIXIR