Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากเรียนต่อมหาลัย คณะเกี่ยวกับดนตรีครับ ใครเรียนอยู่ หรือรู้ ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 6492 ครั้ง)

gtary999

• member
ตามหัวข้อครับ อยากเรียนต่อเกี่ยวกับดนตรี พวกกีตาร์ พวกนี้ครับ
ผมมองสูงไว้ก่อนครับ ตอนนี้ มอง ครุศาสตร์จุฬา กับดุริยางค์ศฺิลป์ มหิดล และมีอีกมหาลับที่มองไว้
ผมอยากจะถามพี่ๆน้าๆว่า ถ้าผมจะเข้ามหาลับพวกนี้ ผมต้องมีความสามารถอะไรบ้างครับ
ปัจจุบันผมเรียน อะคูสติคกีตาร์อยู่ครับ แล้วจำเป็นไหมถ้าผมจะไปต่อ ดุริยาง มหิดล ผมต้องเปลี่ยนไปเล่นคลาสสิคกีตาร์
.
.
.ช่วยแนะนำทีครับ
.
.
ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
ตอนนี้เล่นกีต้าร์ได้ขนาดไหนครับ
Line id: 081-8718003

redtopup

• member
Re: ผมอยากเรียนต่อมหาลั
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 21:12:03 »
รอ ท่าน อ ชิน มาตอบ ว่าต้องเตรียมตัวอะไร
เพราะ การสอบเข้าต้องมีเพลงบังคับให้เล่นด้วย แหละครับ

ถ้าชอบอาชีพครูดนตรี เรียนต่อ ปตรี ดีแน่นอน ได้เป็น ครูสมใจ อยาก
แต่ถ้าชอบเล่นดนตรี  และงานดนตรี ไม่จำเป็น ต้องไปเรียน ป ตรี ก็ได้ 
ชวิต หักเห น๊ะครับ บอกก่อน เพราะเห็นรุ่นน้องหลายคนที่จบ ปตรีทาง ดนตรีมาแล้ว หลีกหนีไม่พ้น ครู ดนตรีทั้งนั้น ซึ่งได้ปัจจัยที่น้อยมากๆ
หัวเลี้ยวหัวต่อเลย ตอนเอ็น เนี่ย หมายถึง ชวิตต่อไปในอณาคตเลยทีเดียว เพราะสาขาดนตรีนั้นแคบมากๆ ในการหางานในอณาคต
ถ้าชอบ การเป็น ครู เป็นงานอดิเรก ไม่จำเป็น ต้องจบ ปตรี ก็ได้ครับ
แต่ต้องไปเรียนกับพวกสถาบัน ชั้นนำต่างๆ เพราะสถาบัณชั้นนำต่างๆสมัยนี้ไม่ค่อยรับ บุคคลภายนอก จะรับครูดนตรี แต่เด็กก้นกุฎิทั้งนั้น ที่ เรียนจบจากโรงเรียนของเค้า แล้วสอนที่ รร ของเค้า
ไม่อยากให้เขวครับ แต่อยากให้ข้อคิด ว่า ชอบดนตรี ไม่จำเป็นต้อง เรียนจนถึง ด๊อกเตอร์ขั้นสูงสุดครับ
อาชีพครูดนตรี ถ้าไม่รักการเป็นครูจริงๆ แล้ว จะน่าเบื่อมากๆครับ 
ยังไง คิดให้รอบครอบครับ เพราะ เอ็น กับ คณะที่เราชอบตอนนี้ นั้น มันหมายถึง อณาคตต่อไปของเรา ทั้งชวิตเลยครับ  สาขาดนตรีนั้นแคบมากๆครับ ที่จะสมัครงาน ที่ต่างๆ และก็ ไม่ค่อยรุ่งเหมือนสายอื่นๆ
แต่ การทำงานในสิ่งที่เรารัก มันก็คือความสำเร็จในชวิตของเรา จริงๆด้วย
แต่ การชอบดนตรี สามารถ เรียนนอกเวลาเรียนก็ได้
หาก เรียน ดนตรี ช่วง เย็น ผมว่า เวลา 4 ปีที่เรียน จบ ปตรี สาขาอื่น ได้วุฒิเพื่อสมัครงาน และได้เรียนดนตรีในสิ่งที่ชอบด้วย  ช่วงเวลา 4 ปีช่วงเย็นที่เรียน ผมว่าก็สามารถบินหลาได้สบายแล้ว
ทำงานอิดเรกไปพลางๆก่อน สอนดนตรี กับ โรงเรียนดนตรีที่ไปเรียนก็ได้แล้ว แบบนี้ดีกว่ารึเปล่า
มันเป็นเพียงแค่แง่คิดแค่นั้นเองน๊ะครับ เพราะผมเห็น รุ่นน้อง จบมาหลายคนแล้ว จริงๆครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

mai_911

• member
ตั้งเป้าก่อนครับ ว่าอยากเป็นอะไรในสายดนตรี
เรียนแต่ดนตรี รู้แต่ดนตรี ถ้าไม่เก่งโดดเด่นจริงๆ ชีวิตนี้รุ่งยากนะเออ แถมรู้อย่างเดียวอีกด้วยครับ
นักดนตรีเก่งๆเรียนสายอื่นมาเยอะแยะ
ถ้าผมมีลูกและชอบดนตรี ผมจะแนะนำให้ลูกไปเรียน'ถาปัตย์จุฬา อิอิ

TKCN

• member
สำหรับการเรียนเอกดนตรีจะมีกีตาร์อยู่ 3 ชนิดครับ
1.กีตาร์คลาสสิก (ซึ่งเป็นเครื่องเอกที่ผมศึกษา)
2.กีตาร์แจ้ส
3.กีตาร์ไฟฟ้า
การเรียนดนตรีจะไม่มีเอกกีตาร์อคุสติกครับ
สำหรับการสอบกีตาร์คลาสสิกหลักเกณฑ์แต่ละปีจะไม่เหมือนกันครับ
แต่หลักๆจะดังนี้ครับ
1.Major & Hamonic minor & Melodic minor scale 3 octaves เล่นจากความจำ
2.Arpeggios ทุกบันไดเสียง เล่นจากความจำ
3.แบบฝึกหัด (Etude) 1 บท เล่นจากความจำ
4.บทเพลงคลาสสิก 2 เพลงที่ต่างยุคกัน เล่นจากความจำ
5.Sight Reading (การอ่านโน้ตฉับพลัน) ความยาวไม่เกิน 8 ห้อง ในบันไดเสียงไม่เกิน 2# 2b และไม่เกิน Position ที่ 5
(อันนี้ไม่สามารถเล่นจากความจำได้ครับ เพราะจะเจอโน้ตเดี๋ยวนั้นเลย)

TKCN

• member
ตามหัวข้อครับ อยากเรียนต่อเกี่ยวกับดนตรี พวกกีตาร์ พวกนี้ครับ
ผมมองสูงไว้ก่อนครับ ตอนนี้ มอง ครุศาสตร์จุฬา กับดุริยางค์ศฺิลป์ มหิดล และมีอีกมหาลับที่มองไว้
ผมอยากจะถามพี่ๆน้าๆว่า ถ้าผมจะเข้ามหาลับพวกนี้ ผมต้องมีความสามารถอะไรบ้างครับ
ปัจจุบันผมเรียน อะคูสติคกีตาร์อยู่ครับ แล้วจำเป็นไหมถ้าผมจะไปต่อ ดุริยาง มหิดล ผมต้องเปลี่ยนไปเล่นคลาสสิคกีตาร์
.
.
.ช่วยแนะนำทีครับ
.
.
ขอบคุณครับ
สรุปหลักๆสั้นๆนะครับ ว่าต้องมีความสามารถอะไรบ้าง
1.อ่านโน้ตดนตรีสากลได้
2.เล่นกีตาร์คลาสสิกได้อย่างถูกต้องในระดับดี - ดีมาก
3.ใจรักดนตรี และพร้อมที่จะทุ่มเทกับมัน

TKCN

• member
รอ ท่าน อ ชิน มาตอบ ว่าต้องเตรียมตัวอะไร
เพราะ การสอบเข้าต้องมีเพลงบังคับให้เล่นด้วย แหละครับ

ถ้าชอบอาชีพครูดนตรี เรียนต่อ ปตรี ดีแน่นอน ได้เป็น ครูสมใจ อยาก
แต่ถ้าชอบเล่นดนตรี  และงานดนตรี ไม่จำเป็น ต้องไปเรียน ป ตรี ก็ได้ 
ชวิต หักเห น๊ะครับ บอกก่อน เพราะเห็นรุ่นน้องหลายคนที่จบ ปตรีทาง ดนตรีมาแล้ว หลีกหนีไม่พ้น ครู ดนตรีทั้งนั้น ซึ่งได้ปัจจัยที่น้อยมากๆ
หัวเลี้ยวหัวต่อเลย ตอนเอ็น เนี่ย หมายถึง ชวิตต่อไปในอณาคตเลยทีเดียว เพราะสาขาดนตรีนั้นแคบมากๆ ในการหางานในอณาคต
ถ้าชอบ การเป็น ครู เป็นงานอดิเรก ไม่จำเป็น ต้องจบ ปตรี ก็ได้ครับ
แต่ต้องไปเรียนกับพวกสถาบัน ชั้นนำต่างๆ เพราะสถาบัณชั้นนำต่างๆสมัยนี้ไม่ค่อยรับ บุคคลภายนอก จะรับครูดนตรี แต่เด็กก้นกุฎิทั้งนั้น ที่ เรียนจบจากโรงเรียนของเค้า แล้วสอนที่ รร ของเค้า
ไม่อยากให้เขวครับ แต่อยากให้ข้อคิด ว่า ชอบดนตรี ไม่จำเป็นต้อง เรียนจนถึง ด๊อกเตอร์ขั้นสูงสุดครับ
อาชีพครูดนตรี ถ้าไม่รักการเป็นครูจริงๆ แล้ว จะน่าเบื่อมากๆครับ 
ยังไง คิดให้รอบครอบครับ เพราะ เอ็น กับ คณะที่เราชอบตอนนี้ นั้น มันหมายถึง อณาคตต่อไปของเรา ทั้งชวิตเลยครับ  สาขาดนตรีนั้นแคบมากๆครับ ที่จะสมัครงาน ที่ต่างๆ และก็ ไม่ค่อยรุ่งเหมือนสายอื่นๆ
แต่ การทำงานในสิ่งที่เรารัก มันก็คือความสำเร็จในชวิตของเรา จริงๆด้วย
แต่ การชอบดนตรี สามารถ เรียนนอกเวลาเรียนก็ได้
หาก เรียน ดนตรี ช่วง เย็น ผมว่า เวลา 4 ปีที่เรียน จบ ปตรี สาขาอื่น ได้วุฒิเพื่อสมัครงาน และได้เรียนดนตรีในสิ่งที่ชอบด้วย  ช่วงเวลา 4 ปีช่วงเย็นที่เรียน ผมว่าก็สามารถบินหลาได้สบายแล้ว
ทำงานอิดเรกไปพลางๆก่อน สอนดนตรี กับ โรงเรียนดนตรีที่ไปเรียนก็ได้แล้ว แบบนี้ดีกว่ารึเปล่า
มันเป็นเพียงแค่แง่คิดแค่นั้นเองน๊ะครับ เพราะผมเห็น รุ่นน้อง จบมาหลายคนแล้ว จริงๆครับ

เป็นเรื่องจริงครับ สำหรับคนส่วนใหญ่ที่เรียนเอกดนตรี
แต่ถ้าจะเรียนจริงๆ ก็ต้องรักจริงๆ และยอมรับศรัทธาในอาชีพดนตรีได้ครับ
(ดนตรีไม่ใช่วิชาเรียนเล่นๆอย่างที่ใครหลายๆคนคิดกันครับ)

TKCN

• member
ตั้งเป้าก่อนครับ ว่าอยากเป็นอะไรในสายดนตรี
เรียนแต่ดนตรี รู้แต่ดนตรี ถ้าไม่เก่งโดดเด่นจริงๆ ชีวิตนี้รุ่งยากนะเออ แถมรู้อย่างเดียวอีกด้วยครับ
นักดนตรีเก่งๆเรียนสายอื่นมาเยอะแยะ
ถ้าผมมีลูกและชอบดนตรี ผมจะแนะนำให้ลูกไปเรียน'ถาปัตย์จุฬา อิอิ
สาขานี้ต้องเก่งจริงๆครับ
ถ้าไม่เก่ง ถามว่าอยู่ได้มั้ย อยู่ได้ครับ
อยู่แบบไม่มีเป้าหมาย ไม่มีความฝัน
จบมามีงานรองรับแน่นอน รายได้กลางๆ อยู่ได้
แต่อาจจะเลี้ยงครอบครัวไม่ได้ครับ

TKCN

• member
<a href="http://youtu.be/cYJRm4ViH5U" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/cYJRm4ViH5U</a>

ลองเอาไปดูประกอบดูครับ
(ผมศึกษาอยู่ที่นี่ เครื่องมือเอกกีตาร์คลาสสิกครับ)

mai_911

• member
สาขานี้ต้องเก่งจริงๆครับ
ถ้าไม่เก่ง ถามว่าอยู่ได้มั้ย อยู่ได้ครับ
อยู่แบบไม่มีเป้าหมาย ไม่มีความฝัน
จบมามีงานรองรับแน่นอน รายได้กลางๆ อยู่ได้
แต่อาจจะเลี้ยงครอบครัวไม่ได้ครับ

ผมเห็นตามน้า chin-guitar เลยครับ
อาชีพดนตรีเนี่ยรายได้ไม่ขี้เหร่ แต่ก็ไม่เยอะ ถ้าเราไม่เมพขริงๆ หรือโชคดีมีลู่ทางที่พิเศษจริงๆ
เลี้ยงตัวเองได้ อยู่ได้สบาย อนาคตพอมีถ้ารู้จักเก็บและวางแผนให้ดีครับ

gtary999

• member
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมจะเก็บทุกคำแนะนำไปพิจารณาครับ

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
โห คำแนะนำดีๆเพียบเลย  :o

punning

• member
เรียนอาชีพอื่นแล้วเก็บตังเป็นนักธุรกิจดนตรีดีกว่า

mai_911

• member
เรียนอาชีพอื่นแล้วเก็บตังเป็นนักธุรกิจดนตรีดีกว่า

นักธุรกิจดนตรีนี่คือแบบ อากู๋ แบบเฮียฮ้อรึเปล่าครับ อิอิ

TKCN

• member
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมจะเก็บทุกคำแนะนำไปพิจารณาครับ
ยินดีครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ศึกษาด้านนี้โดยตรง
จึงค่อนข้างถนัดทางด้านนี้เป็นพิเศษครับ

TOM1869

• member
แนะนำว่า ให้เลือกเรียนสาขาที่มั่นคงหางานได้ง่าย สามารถทำงานหาเงินเลี้ยงครอบครับได้ โดยไม่ต้องพึ่ง ทางบ้าน เมื่อเรียนจบมีงานที่มั่นคง แล้ว. ค่อยมาหางานอดิเรก ทำ  เล่น. มีหลายอย่างให้   ค้นหา.  งานดนตรี กีฬา และการเดินทางท่องเที่ยว

งานดนตรี ไม่ใช่จะสนุก หากไม่รักและตั้งใจจริง เคยฟังวงดนตรีชื่อดัง หลายวงเล่าให้ฟังว่า  ทำงานตลอดทั้งปีไม่มีวันหยุด ไม่ว่าจะเจ็บป่วย ทะเลาะกับเมืย อารมย์เสียยังไงก็ต้องขึ้นเวที แสดงให้ได้. สิ่งเดียวที่หยุดได้ทำให้ไม่ต้องเล่นคอนเสริตร์. คือ    ฝน.   ครับ
Line id: 081-8718003

redtopup

• member
สำหรับการเรียนเอกดนตรีจะมีกีตาร์อยู่ 3 ชนิดครับ
1.กีตาร์คลาสสิก (ซึ่งเป็นเครื่องเอกที่ผมศึกษา)
2.กีตาร์แจ้ส
3.กีตาร์ไฟฟ้า
การเรียนดนตรีจะไม่มีเอกกีตาร์อคุสติกครับ
สำหรับการสอบกีตาร์คลาสสิกหลักเกณฑ์แต่ละปีจะไม่เหมือนกันครับ
แต่หลักๆจะดังนี้ครับ
1.Major & Hamonic minor & Melodic minor scale 3 octaves เล่นจากความจำ
2.Arpeggios ทุกบันไดเสียง เล่นจากความจำ
3.แบบฝึกหัด (Etude) 1 บท เล่นจากความจำ
4.บทเพลงคลาสสิก 2 เพลงที่ต่างยุคกัน เล่นจากความจำ
5.Sight Reading (การอ่านโน้ตฉับพลัน) ความยาวไม่เกิน 8 ห้อง ในบันไดเสียงไม่เกิน 2# 2b และไม่เกิน Position ที่ 5
(อันนี้ไม่สามารถเล่นจากความจำได้ครับ เพราะจะเจอโน้ตเดี๋ยวนั้นเลย)

ข้อสอบ เพื่อ สอบเข้า ก็ หินแล้ว จริงๆ
ถ้าไม่มีพื้นฐานการเตรียมตัวมาก่อนหลายปี คงจะสอบเข้าไม่ได้แน่ๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Twinbee

• member
ดุริยางคศาสตร์ ศิลปากรครับ เค้าว่าเทพๆอยู่เยอะ 55+

แต่กว่าจะเข้าได้ก็ลากเลือดครับ  ;D

nuchinge

• member
ตอบแทนในฐานะคนเป็นพ่อแม่แล้วกันนะครับ คุณต้องมีตังในระดับหนึ่งค่อนไปทางสูง ตังเก็บควรมีประมาณ 10ล้านขึ้นไป ถ้าเข้า ม.รัฐไม่ได้ เอกชนเยอะมากครับ ต้องมีทุนพาลูกไปแข่งตลอด ซ้อมเล่นๆนอนอยู่บ้านได้เป็นปีๆ หากไม่สำเร็จต้องมีทุนให้ทำอย่างอื่นเช่น ชื้อ KPN หรือ yamaha ให้บริหาร แล้วทางโรงเรียนก็จะพาไปดู concert ต่างประเทศทุกปี ถ้าทำได้ตามนี้ลุยเลยครับ ถ้ายังก็ ยั้งๆไว้หน่อยก็ดีครับ

redtopup

• member
Re: ผมอยากเรียนต่อมหาลัย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 23:06:35 »
จขกท  ซ้อมกีต้าร์ทุกวันรึเปล่า ถ้าซ้อมทุกวันๆล๊ะหลายชั่วโมงก็แสดงว่าใจรักจริง
แต่ถ้า ซ้อมๆหยุดๆ  น่าจะแสดงว่าไม่ใช่แน่ๆแล้วครับที่จะเรียนดนตรีอย่างจริงจัง
ก่อนอื่น ต้องศึกษาตัวเองให้ถ่องแท้ก่อน  เพราะการเล่นกีต้าร์ใหม่ๆนั้นเราจะฟิตมากๆ เล่นไม่มีเบื่อ เมื่อผ่านช่วงเวลานึงไป ความเบื่อ จะมาเยือนจริงๆแหละครับ
ดนตรีนั้นหยุดซ้อมไม่ได้ด้วย หยุดเมื่อไหร่ ถ้ายาวๆเอ็นก็จะยึด
การเล่นดนตรีเพื่อจะให้เล่นเก่งนั้น เครียดครับ บอกก่อน เวลาไปเรียนเพื่อนร่วมชั้น ไปแล้ว เทคนิคนี้ได้แล้ว สมมุติเรายังไม่ได้ ถ้าเบื่อก็เบื่อไปเลย คิดไปต่างๆนาๆ นิ้วเราสั้นไปมั้ง นิ้วเรางอมั้ง ต่างๆนาๆในจิตรใต้สำนึก เราไม่เหมาะกับนักดนตรีมั้ง พรสวรรค์ไม่มีมั้ง สุดท้ายแล้ว ปล่อยไปตามยถากรรม
แต่บางทีก็ฟิตแล้วฟิตอีก  ผมเห็น เด็กรุ่นน้อง ซ้อมยันเช้า เลยแหละครับ เพื่อจะชนะตัวเองให้ได้
ซึ่งแบบนี้ มันถูกรึผิด ไม่มีใครตอบได้ทั้งนั้น นอกจากคนๆนั้นเอง ว่า เรากำลังทำอะไรอยู่ ทุ่มเทมากเกินไปมั้ย เล่นเพื่อผ่อนคลายรึเพื่อเอาชนะใจตัวเองให้ได้กันแน่ แต่ถ้าไม่สามารถชนะใจตัวเองให้ได้ ก็ไม่มีทางไปสู่ อีกจุดนึงได้ เครียดมั้ยล๊ะแบบนี้

ต้องวางแผนดีๆครับ เมื่อเรียนจบ
จริงๆแล้วนั้น จะให้ดีต้องเป็น นักธุรกิจ ดนตรีควบคู่ไปด้วยครับ เช่นทำแผ่นซีดี วิธีการฝึกออกมาขาย ผมเองยังมีความคิดแบบนี้เลยครับ  คนที่จะเล่นกีต้าร์ใหม่ๆซื้อแน่นอนครับและจะมาเรื่อยๆตลอดเวลาด้วย ตราบเท่าที่กีต้าร์ยังได้รับความนิยม ของพวกนี้ ขายได้เรื่อยๆด้วยเหนื่อยครั้งเดียวแล้วจบ  ก็ไม่ค่อยเห็นใครทำเลย ที่ได้สาระเป็นรูปเป็นร่าง มีแต่ มานั่งสาธยาย ตรงนี้ ลูกบิดน๊ะ ตั้งสายแบบนี้น๊ะ
นักดนตรีต้องมีหัวธุรกิจด้วยครับถึงจะรุ่ง และจะมีชื่อเสียงด้วย ด้วยการสร้างเครดิตให้กับตัวเองก่อน
เครดิตต่างๆนั้น ไม่จำเป็น ต้องมีใบประกาศเกียรติคุณครับ ว่าจบจากไหนมา 

ผมว่าทำซีดี การตีคอรท์รูปแบบต่างๆมาขาย ก็กินยาวแล้วแหละครับ อ้าวใครฝีมือดีตีคอรท์เนียนๆมาร่วมหุ้นกับผมเอามั้ยครับ หลังไมค์ก็ได้น๊ะ  ลงทุนกะจิดริด ทำเพื่อ ความมันส์ยังได้เลย
แรกๆทำมาวิ่งตลาดเองก่อนก็ได้ไปฝากขายตามร้านต่างๆ 

ในสังคมทุกวันนี้ปัจจัยเรื่องเงินนั้น สำคัญมากๆครับ วันนี้ไม่คิด แต่ วันหน้า คิดแน่นอนครับ
ถ้าอายุเลยมาซักช่วงนึงแล้ว คิดแน่นอนครับ  อารมณ์ศิลปินไม่มีทางเกิดแน่นอนครับถ้าขาดปัจจัยสำหรับในยุคนี้

แต่อย่าลืมปัจจัยหลักเลยน๊ะครับว่า การเล่นกีต้าร์นั้น เพื่อ ความสุขเล็กๆในตัวเราเองก่อนเป็นอันดับแรกสุด
พยายามให้เขวน๊ะเนี่ย ถ้าใจรักลุย แต่ถ้าจะให้มีปัจจัยที่มากมายนั้น ก็ต้องเป็นนักธุรกิจดนตรีควบคู่ไปด้วย เช่น เปิดโรงเรียนสอน เป็นตัวแทนนำเครื่องดนตรีเข้ามาขาย
จงระงับตัณหาของตัวเองให้ได้ด้วยน๊ะครับเวลาเข้าเรียนได้แล้ว อวยพรล่วงหน้าขอให้ได้ถ้าใจรักซะอย่าง  เพราะ พอฝีมือขึ้นปั๊บทีนี้จะหากีต้าร์ตัวล๊ะหลายๆแสนมาสนองอารมณ์แล้วทีนี้ 
ยังไง ผมไป ตามใจของผมเอง ในการมองในมุมของผม