Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Saddle และ Pinหน่อยครับ  (อ่าน 3375 ครั้ง)

Som_O

• member
สอบถามเรื่อง Saddle และ Pinหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 23:59:51 »
คือผมอยากรู้ว่า

1. saddle ที่เป็น กระดูก กับที่เป็นไม้ (เห็นน้าท่านนึงในเวปแกทำขายเอง) ให้เสียงต่างกันอย่างไร

2. แล้ว pin ไม้อีโบนี่ กับ ไม้โรสวูด และ กระดูก ให้เสียงต่างกันยังไงครับ

ขอบคุณครับ

guitar_import

• member
Re: สอบถามเรื่อง Saddle และ Pinหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 04:55:24 »
 Pinผมว่าไม่ค่อยเห็นผลมากเท่าไหร่อ่ะเอาสวยเข้าว่า แต่การบากร่องBridgeมีผลมากกว่า ส่วนsaddleงาช้างนี่สำหรับผมแล้วเวิร์คสุด รองมาก็fossilช้างMammoth(อันนึงน่าจะพันกว่าบาท)

Som_O

• member
Re: สอบถามเรื่อง Saddle และ Pinหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 11:27:09 »
ขอบคุณน้ามากครับ ผมมือใหม่ อยากลองเปลี่ยน saddle และ pin แต่ไม่รู้ว่าวัสดุแต่ล่ะอย่างให้เสียงต่างไรอย่างไงครับ

hotbigcat

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:00:04 »
ขออนุญาติ แนะนำหลังจากลองผิดลองถูก กับ saddle มา
ถ้า saddle  เดิมเป็นพลาสติกธรรมดา หรือไม่ชอบเสียงเดิม ลองเปลี่ยนดู

ถ้ากีต้ารของน้ามีย่านเสียงเบสเยอะอยู่แล้ว น้าใส่ saddle กระดูกได้เลย
จะได้หางเสียงที่ยาวขึ้น และกลางแหลมดีขึ้น
ถ้ากีต้ารของน้ามีย่านเสียงเบสน้อย คงต้องใส่เป็นงาช้าง (ถ้ามี) หรือ saddle วัสดุทดแทนงาช้าง
ส่วนแซนเดิลไม้ไม่แนะนำ

Som_O

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 17:24:51 »
น้า hotbigcat ครับ กีต้าร์ผม ย่านเสียงเบสค่อนข้างน้อยครับ นอกจาก งาช้าง แล้ว มีอะไรบ้างครับ ที่สามารถทดแทนกันได้

zoxmox

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 18:44:02 »
อยากรู้ด้วยครับว่าคุณสมบัติsaddleแต่ละชนิดเป็นยังไง

core5

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 08:07:03 »
ลองอ่านจากบทความ http://acousticthai.net/saddle-guitars.html

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 11:55:21 »
ติดภาคไฟฟ้าดีๆ จะให้ผลชัดเจนมากครับ
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 13:08:52 »
ต้องลองแล้วจะรู้ครับเรื่องเสียงบรรยายเป็นคำพูดยาก มีทั้งคนที่ใด้ยินเสียงความแตกต่างชัดเจน

และไม่ชัดเจนอยู่ที่ว่าเราเคยผ่านการลองเสียงกีต้าร์และซีเรียซกับมันขนาดไหนครับ
noomxman

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 18:10:48 »
คือผมอยากรู้ว่า

1. saddle ที่เป็น กระดูก กับที่เป็นไม้ (เห็นน้าท่านนึงในเวปแกทำขายเอง) ให้เสียงต่างกันอย่างไร

2. แล้ว pin ไม้อีโบนี่ กับ ไม้โรสวูด และ กระดูก ให้เสียงต่างกันยังไงครับ

ขอบคุณครับ
เรียนน้า Som_O
ขออนุญาตเรียนดังนี้ครับ..
1. แซดเดิ้ลกระดูกจะให้เสียงที่คมชัดหางเสียงที่ยาวขึ้น  ส่วนไม้จะให้เสียงที่อุ่นนวลครับ
2. สำหรับเรื่องบริดจ์พินนั้น มีผลต่อเสียงเป็นเปอร์เซ็นต์ที่น้อยมากครับ จะให้ความสวยงามและความภูมิใจเสียมากกว่าครับ

Som_O

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 22:50:21 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ อย่างนี้ต้องลองพิสูจน์ด้วยตัวเองซะแล้ว  :) :) :)

nylonster

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 23:03:06 »
เบสน้อย เพราะใช้กระดูกอยู่รึเปล่าครับ ลองเปลี่ยนมาใช้ nubone จะให้บาล้านส์ดีขึ้น เบสจะกลับมา แต่ sustain จะลดลง ถ้าชอบให้เสียงสว่างขึ้นอีก ใช้ tusq

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 23:52:15 »
 :) :)ถ้าเป็นผมนะครับ saddle อย่าทำของเดิมหายเด็ดขาด!!(กีต้าร์แต่ละยี่ห้อ จะหาซื้อเท่าของเดิมทั้งขนาด คุณภาพ หายากกกก อิอิอิ) อยากรู้ อยากลอง ซื้อใหม่มาทำลองดูครับ pin เนี้ยผมว่าน้อยจริงๆอย่างที่น้าๆกล่าวมา แต่ผมชอบน่ะ มันสวยดี     :) :)แต่มันก็แปลกน่ะครับ เวลาไปซื้อ เราลอง เราเล่น เราชอบ แต่ทำไมพอมันอยู่ในมือ แล้วมันคัน 555+ ถ้าชอบเสียงเปล่า ผมว่า saddle อันเดิมดีที่สุด ส่วนมากเบสไม่มา เปลี่ยนไป ไม่มาเหมือนเดิมครับ (ต่อให้เปลี่ยน saddle ให้มันสูงขึ้นมันก็ไม่มา555+) ผมเคยลองก่ะกีต้าร์ที่เบสมันมาเยอะๆน่ะครับ จะเอาถูกแค่ไหน ใส่ไปเบสมันก็มาดี จะเตี้ยแค่ไหน มันก็มา 555+ ถ้าคิดจะเปลี่ยนให้มันใส สว่าง กว้าง ฟิงเกอร์ ปิ๊กกิ้ง อ่ะพอถูกทาง แต่จะให้สตั้ม เบสมาเยอะๆ ผิดหวังแน่นอนนนนน ใสกรุ้งกริ้ง ฟรุ้งฟริ้ง บาดจิต บาดใจ :) :) :)

Som_O

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 12:59:37 »
ขอบคุณน้า nylonster , sukasame@iyoma มากครับ ขอท้าวความก่อนนะครับ กีต้าร์ตัวนี้ยี้ห้อ Perfect ครับ เป็นตัวแรกที่พ่อซื้อให้ ซึ่งผมเลิกเล่นตัวนี้ไปนานแล้วครับ แต่ณ.วันนี้ ผมอยากจะนำกลับมาเล่นอีกครั้ง ซึ่ง Nut เป็นพลาสติกครับ ส่วนบริดจ์นั้นหายไปแล้วครับ กีต้าร์ตัวนี้ย่านเสียงเบสค่อนข่างน้อยครับ ซึ่งผมอยากจะเพิ่มย่านเสียงเบสให้มันหนาๆหน่อย ควรทำอย่างไรบ้างครับ  :)

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 16:51:57 »
ขอบคุณน้า nylonster , sukasame@iyoma มากครับ ขอท้าวความก่อนนะครับ กีต้าร์ตัวนี้ยี้ห้อ Perfect ครับ เป็นตัวแรกที่พ่อซื้อให้ ซึ่งผมเลิกเล่นตัวนี้ไปนานแล้วครับ แต่ณ.วันนี้ ผมอยากจะนำกลับมาเล่นอีกครั้ง ซึ่ง Nut เป็นพลาสติกครับ ส่วนบริดจ์นั้นหายไปแล้วครับ กีต้าร์ตัวนี้ย่านเสียงเบสค่อนข่างน้อยครับ ซึ่งผมอยากจะเพิ่มย่านเสียงเบสให้มันหนาๆหน่อย ควรทำอย่างไรบ้างครับ  :)
วัดขนาด ยาว+หนา หนาเนี้ยสำคัญน่ะผมว่า ส่วนมากจะ สามมิล สี่มิล เนี้ยแหละ หนาไม่เท่าเดิมเวลาใส่มันจะเอียงไปข้างหน้าตามแรงดึงสายอ่ะครับ(ภาษาชาวบ้านน่ะครับ อิอิอิ พื้นๆ บนพื้นฐานความเป็นจริง)ส่วนยาวตามที่ผมเคยเปลี่ยนกีต้าร์ตัวราคากลางๆ ก็ประมาณ  70-75 มิล ถ้าถามผม ผมว่าที่ดีที่สุด น่าจะเหมาะกับกีต้าร์น้า มันจะมีของ เกาหลี หรือของใต้หวันเนี้ยแหละ(คนขายเขาบอกผมน่ะ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง)มันจะอยุ่ระหว่างพลาสติกถูกๆ ก่ะ กระดูกดีๆ อิอิอิ งง?มั้ยครับ จับมันโยนพร้อมกันทั้งสามอัน ลงบนพื้นถึงจะรู้ว่ามันต่าง ผมไม่รุ้ว่าน้าอยุ่ใหน ที่เซียร์รังสิต  มีอยุ่ร้านนึงชั้นสาม เขาขายอันหล่ะห้าสิบบาท ผมซื้อเขาบ่อยเขาขายผม สามสิบ ผมว่ามันดีน่ะ ผมเอาไปลองใส่กีต้ารืมาหลายตัวแล้ว เบสมันมาขี้เหร่จริงๆก็เท่าเดิม แต่บางตัวเบสมันมาชัดกว่าเดิมนิดนึงครับ(อยุ่ที่เราฝนมันด้วยน่ะน้า..)ลองดูครับ ลองดู เพราะยังงัยของเดิมมันก็ไม่อยุ่ ยังงัยต้องหามาใส่หล่ะคร๊าบบบบ....

Som_O

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 18:25:53 »
น้า sukasame@iyoma ครับ เซียร์ ชั้น3 ร้านไหนหรอครับ ผมอยู่แถวสายไหม เดียวว่างๆจะลองแวะไปดูครับ   :) :)

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 02:17:19 »
น้า sukasame@iyoma ครับ เซียร์ ชั้น3 ร้านไหนหรอครับ ผมอยู่แถวสายไหม เดียวว่างๆจะลองแวะไปดูครับ   :) :)
ชั้นสามโซนหน้า มันจะมีขายอยู่สามร้าน ร้านกลางครับ...!! เจอพี่ผู้หญิงเจ้าของร้านหน่อยอ่ะแจ่ม ขนมาให้ดูหมดร้าน เจอลูกสาวเนี้ยวัดดวงเลยน้า 555+ (ไม่ขนาดนั้น..สำคัญอยู่ที่ความยาว+หนา หมายถึง saddle นะครับ ยังงัยเอายาว หนา ไว้ก่อน ห้ามขาดนะครับ เราฝนได้....ของน้าน่าจะได้น่ะครับถ้าไม่ไช่ ยามาฮ่า ตัวนี้มันเรื่องมากหน่อย ยาว+หนา กว่าชาวบ้านชาวช่องเขา (แต่ก็มีน่ะครับ อิอิอิ)ถ้ามั่นใจก็ซื้ออันเดียว เสียวๆก็สองอันไปเลย ถ้า 50 บาท ก็บอกว่ามีคนแนะนำมาพี่ที่มีหนวด(ไม่ค่อยจะมีหรอกครับหนวดอ่ะ ไว้ขู่ลูกก่ะเมียเฉยๆ555+) มาซื้อบ่อยๆอ่ะครับ 30 บาท เขาก็ให้ ถ้าได้อันล่ะ 30 ก็แนะนำซื้อสองอันไปเลย....กันเตี้ย!!

Som_O

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 05:59:15 »
ขอบคุณน้า sukasame@iyoma มากครับ  :) :) :)

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 08:21:28 »
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :D

bossmongkol

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:45:08 »
เค้าว่ากันว่าSaddle ที่เป็นกระดูกแจ่มสุด

ผมว่าไม่ใช่กับกีตาร์ทุกตัวนะครับ
ล่าสุดผมเปลี่ยนจากกระดูกป็นพลาสติก
ไม่แน่ใจเรียกอะไร เพราะเวลาโยนไส่พื้นแข็งๆ เสียงมันเหมือนเซลามิกยังไงชอบกล
เปลี่ยนแล้ว ไม่น่าเชื่อว่าเสียงเบสจากที่บวมๆ ชัดขึ้น ย่ายเสียงเบสยาวขึ้น กลางแหลม มาเต็ม
เหมือนกีตาร์คนละตัวเลยทีเดียว
ถึงกับงง เพราะกระดูดผมซื้อมา150 ส่วนที่เปลี่ยนใหม่ซื้อมา30บาท
แล้วรู้สึกกระดูกที่ผมซื้อมายังไม่แห้งดีหรือยังไงไม่รู้ มีกลิ่นแรงค่อนข้างเหม็น