Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆท่านใด เคยมีความรู้สึกแบบผมตอนนี้บ้างไหมครับ  (อ่าน 2496 ครั้ง)

Moko

• member
เมื่อก่อน ผมชอบกีต้าร์มาก รุ่นไหนว่าดีว่าเด่น ผมต้องหามาครอบครองให้ได้ ไม่ว่าราคาจะสูงแค่ไหน
ปัจจุบัน ผมก็ชอบกีต้าร์เหมือนเดิม แต่มีครอบครัว มีภรรยากับลูกที่ต้องดูแล ส่วนกีต้าร์รุ่นไหนว่าดีว่าเด่น ผมก็พยายามจะหามาครอบครอง แต่ความรู้สึกผมมันไม่เหมือนเดิม ตอนที่คิดจะซื้อนะสิครับ ทั้งๆที่เงินพร้อม แต่กลับไม่ซื้อซะอย่างนั้น  มันมีความรู้สึกว่า จะซื้อจริงๆเหรอ จะดีเหรอ เป็นพ่อคนแล้วนะ จะทำอะไรคิดให้เยอะๆ
บางทีก็อยากจะขจัดความคิดนี้ไป เพราะเราก็อยากได้กีต้าร์มาเล่นเพื่อความสุขของเรา แต่ก็ทำไม่ได้สักที มีความรู้สึกแบบนี้ ตั้งแต่มีลูก  พอเห็นหน้าลูก ก็อยากจะเก็บเงินซื้อของให้ลูกมากกว่า
น้าๆท่านใดเคยเป็นแบบผมบ้างครับ
^Easy Man^

bujarati

• member
ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ  ตั้งแต่มีลูก ตอนนี้เริ่มเข้าสัจธรรมได้แล้ว  คือขอแค่เสียงได้  เล่นจับถนัด ในราคาที่เหมาะสม  ไม่เกี่ยงยี่ห้อ ตัวเดียวจบ พอแล้วครับ
 กีตาร์ดีๆแพงๆ มีไว้หลายๆตัว ก็ไม่ได้ช่วยให้ผมเล่นเก่งขึ้น (ความคิดผมคนเดียวนะครับ) สู้เอาเงินไปลงทุนธุรกิจหรือเก็บออมไว้เป็นค่านม และทุนการศึกษาลูกๆดีกว่า   ยกเว้นว่า รวยเหลือกินเหลือใช้จริงๆ  อันนั้น รับรองผมซื้อสะสมแน่ๆ เพราะรักกีตาร์มากๆ
 แต่ ณ ตอนนี้ ลูกต้องมาก่อนครับ

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
สำหรับผม ความสุขของดนตรีคือการเล่น และเล่นได้ และสุดท้ายคือมีคนชอบในสิ่งที่เราเล่น ฉะนั้นผมจึงมีกีต้าร์ที่ราคาและปริมาณเท่าที่ตัวเองจำเป็นต้องใช้งานเท่านั้นครับ  ^^

1900

• member
เหมือนกันครับ รู้สึกเสียดายเงิน แต่ยังซื้ออยู่แต่ลดลงเยอะครับ
แต่..ผมแยก บช.ส่วนตัว(ไว้ซื้อ/ขายของที่ชอบเก็บพวก BD/DVD/ กีตาร์) กับครอบครัวไว้คนละ บช.ไม่เกี่ยวกันครับ ;D

TOM1869

• member
ผมเห็นหน้าลูก อยากซื้อกีต้าร์ ให้ลูกมากกว่าครับ

แต่ลูกมันไม่ยอมเล่น ผมก็เลยเล่นเองครับ
Line id: 081-8718003

jewaros

• member
แต่่ก่อนคิดครับเห็นว่ามันไม่จำเป็นมีตัวเดียวก็เล่นได้แล้ว พอเข้าบ้านไม้ก็เลยเลิกคิดแล้วครับมันชอบครับปีที่แล้วซื้อไป 4 แล้วครับ แต่ซื้อเท่าที่ตัวเองไม่เดือดร้อนอะไรครับ  ;D ;D

kittaphart

• member
แต่ก่อนผมก็เล่นไม่เป็น  เมื่อ เกือบ 30 ปีก่อนน่ะนะครับ เห็นเพื่อนมันถือมา fg-310 นี่แหละ สายตั้ง 6 สาย ช่องก็เยอะแยะไปหมดในแต่ละเฟร็ตทำไงดี  ก็ลูบๆคลำไปเรื่อยดูในหนังสือ วิธีการวางนิ้ว  การไล่สเกล แทป  พอมาหลังๆ เมื่อเป็นก็เริ่มสะสมกีต้าร์เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาก็หลายตัว ขายไปบ้างก็มี เยอะ ส่วนใหญ่ชอบสะสมมากกว่า สอนให้ลูกเขาก็ชอบเล่นอยู่แต่ไม่ทน เจ็บนิ้วปวดนิ้ว แรกๆก็เป็นอย่างงี้ทุกคนบางคนท้อไปเลย ผมเล่นแต่ก่อนสาย 0.9  0.11 เท่านั้น แต่มาศึกษาเอาจริงๆพบว่า ยิ่งสายเบอร์เล็กให้เสียงบางกว่าสายหนา ซึ่งมันจะมีมวลมากกว่า แต่ก็แลกกันกับความนุ่มนวล จนเดี๋ยวนี้ผมเล่นแต่เบอร์ 0.12 elixir 5x  เดี๋ยวสะสมจนจะ 8 ตัวเข้าไปแล้ว รอตัวสุดท้าย yamaha l-8 all solid พอแล้ว เดี๋ยวแฟนที่บ้านจะเนรเทศเอา 5555

ตัวนี้กำลังเดินทางมา พรุ่งนี้ได้ยลโฉม

pFunky

• member
เหมือนกันครับ ผมไม่สะสม มีเงินซื้อก็ำำไม่เอา ผมชอบกีตาร์ราคาไม่แพงคุณภาพสมเหตุสมผล มีหลายตัวก็เล่นได้แค่ครั้งละตัวครับ ส่วนเสียงจะดีไม่ดีถ้ากีตาร์เซ็ตอัพได้มาตรฐานแล้วผมว่ามันอยู่ที่การลงน้ำหนักนิ้วล้วนๆเลยครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ

kittaphart

• member
นี่ก็ว่าจะพอแล้ว เอาเข้าตู้โชว์แล้วคราวนี้ นอนดูกับสิ่งที่ได้มาด้วยน้ำพักน้ำแรงของเรา ความสุขทางใจล้วนๆ อาจจะดูมาก แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ ถึงจะเยอะไปหน่อยแต่ครอบครัวก็มีความสุขดี อบอุ่นดีเหมือนกัน

guitar_import

• member
ได้อย่างเสียอย่างครับ ผมเองไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคร้ายที่ยังโสดอยู่ จึงไม่รู้ว่าความสุขของการมีลูกมีครอบครัวนั้นมันอย่างไร แต่ด้วยความที่ผมอาศัยอยู่ในLos Angelesกับเงินเดือน6พันกว่าๆ ผมจึงไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไหร่กับการซื้อกีตาร์มาทั้งเล่นและสะสม ตรงนี้ผมว่ามันขึ้นอยู่กับวินัยการเงินของแต่ละคนด้วยครับ อย่างเช่นผมเก็บเงินค่าขนมหยอดกระปุกไว้เดือนละ$200 แค่นี้ผมก็สามารถสอยกีตาร์hi-endมือ2สภาพแจ่มๆได้ปีละตัวโดยไม่รู้สึกอะไร แถมพอเล่นเบื่อ ผมยังสามารถส่งไปขายต่อที่เมืองไทยแบบไม่มีทางขาดทุนอีกต่างหากดังนั้นการซื้อกีตาร์สำหรับผมแล้ว มีแต่ได้ไม่มีขาดทุนครับ

Por SC

• member
แต่ก่อนผมก็เล่นไม่เป็น  เมื่อ เกือบ 30 ปีก่อนน่ะนะครับ เห็นเพื่อนมันถือมา fg-310 นี่แหละ สายตั้ง 6 สาย ช่องก็เยอะแยะไปหมดในแต่ละเฟร็ตทำไงดี  ก็ลูบๆคลำไปเรื่อยดูในหนังสือ วิธีการวางนิ้ว  การไล่สเกล แทป  พอมาหลังๆ เมื่อเป็นก็เริ่มสะสมกีต้าร์เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาก็หลายตัว ขายไปบ้างก็มี เยอะ ส่วนใหญ่ชอบสะสมมากกว่า สอนให้ลูกเขาก็ชอบเล่นอยู่แต่ไม่ทน เจ็บนิ้วปวดนิ้ว แรกๆก็เป็นอย่างงี้ทุกคนบางคนท้อไปเลย ผมเล่นแต่ก่อนสาย 0.9  0.11 เท่านั้น แต่มาศึกษาเอาจริงๆพบว่า ยิ่งสายเบอร์เล็กให้เสียงบางกว่าสายหนา ซึ่งมันจะมีมวลมากกว่า แต่ก็แลกกันกับความนุ่มนวล จนเดี๋ยวนี้ผมเล่นแต่เบอร์ 0.12 elixir 5x  เดี๋ยวสะสมจนจะ 8 ตัวเข้าไปแล้ว รอตัวสุดท้าย yamaha l-8 all solid พอแล้ว เดี๋ยวแฟนที่บ้านจะเนรเทศเอา 5555

ตัวนี้กำลังเดินทางมา พรุ่งนี้ได้ยลโฉม

Yamaha สองเม็ดของน้า kittaphart รุ่นไหนบ้างครับ แบ่งขายผมสักตัวบ้างนะครับ ;D
: Simple is Best :

ไม่มีลูก.. แต่ผมก็คิดครับ แค่คิดช้ากว่าซื้อทุกที  อยู่ในความสามารถเท่าที่จะหาได้ครับ ไม่งั่นความสุขจะกลายเป็นความทุกข์ทันที เมื่อต้องมองว่ามูลค่าไปจมกับกีต้าร์ที่ซื้อมา
^^'

parker1713

• member
เคยขายทิ้งหมด เหลือตัวเดียวเกือบเลิกเล่นตอนมีลูกนี่แหละ ตอนนี้อีท่าไหนไม่รู้ผุดมาเยอะกว่าเดิมอีกคร๊าบ

Moko

• member
ฟังจากน้าๆหลายท่าน แล้วได้ข้อคิดมากมาย ขอบคุณน้าๆที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ในกระทู้นี้ครับ
^Easy Man^

nhoy

• member
ลูกน่ารักมากครับน้า Moko

kittaphart

• member
 ตอบคุณ por sc 

1. ตัวที่อยู่ตรงกลาง  fg-400d  ขาย 15000+hard case
                       2. ตัวทางขวาสีเข้มติกัน yamaha  l-6 24000+hard case 

friendny222

• member
  • คนหัวใจเซอร์
Rock"N"Roll Forever

Moko

• member
ลูกน่ารักมากครับน้า Moko
ขอบคุณครับ น้า nhoy
^Easy Man^

Krapkaew

• member
เป็นเหมือนผมเลยครับ แต่ผมน่าจะหนักกว่า
เคยมีหลายตัว ราคาน่าจะถอยรถหรู ญี่ปุ่นได้ ซัก 1 คัน เมื่อ 4 ปีที่แล้ว
แต่ตอนนั้น ภรรยาตรวจพบ มะเร็ง ผมขายทิ้งหมดเลย ครับ
มองหน้าลูก เพิ่งจะได้ 2 ขวบ  เอ้อรวมถึง ขายบ้าน ขายรถ ก็ต้องยอมครับ
ผ่าตัด 3 รอบ  คีโมอีก 5 เข็ม. เข็มละ 8   หมื่น 
ตอนนี้พอมี กำลังก็ซื้อเก็บต่อ.
แต่อย่างน้อย เราก็พอรู้ว่า guitar เป็นสิ่งของฟุ่มเฟือย. ในกรณีที่เราไม่ได้เป็นนักดนตรีอาชีพ
แต่อย่างน้อยมันก็พอช่วยเราได้ในยาม จำเป็นครับ