Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้หน้าป่องเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 2935 ครั้ง)

koken123

• member
  • อาบายูส
ไม้หน้าป่องเป็นอย่างไรครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:13:16 »
อยากถามว่าไม้หน้าป่องมันมีอาการยังไง?

มีผลต่อเสียงยังไงครับ  แล้วก็มีวิธีแก้ไขยังไง  เห็นเค้าว่า Veelah ไม้หน้าป่องง่ายจริงรึเปล่าครับ

ปล.ถ้ามีรูปด้วยน่าจะดีมากครับ  ขอขอบคุณอย่างสูงครับ
อบายูส

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: ไม้หน้าป่องเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 11:03:43 »
ไม้มันจะนูน ๆ ขึ้นมาครับของผมก็เป็น

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ไม้หน้าป่องเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 16:11:46 »
ที่จริง มันก็ป่อง แทบทุกตัวแหระครับ เพราะแรงดึงของสาย ประเด็นคือ ป่องมาก ป่องน้อย เท่านั้นเองครับ
ถ้าป่องแล้ว action ของสาย ยังไม่สูงเกินไป หรือ แซดเดิลยังสามารถปรับลงได้อีก นั่นถือว่าไม่เป็นปัญหาครับ
แต่ถ้าป่องจน action สูงมาก แซดเดิลไม่สามารถขัดลงได้อีก อันนี้ถือว่าเป็นปัญหาครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 19:17:17 »
ลองเอาไม้บรรทัดทาบด้านหลังบริดดูค่ะ ถ้าไม้บรรทัดมันราบไปกะตัวกีตาร์ไม่ได้ แสดงว่ามันป่อง งงมั๊ย?

ของหนู ก็ป่องอยู่ ^^

แต่ก็นิดหน่อย ไม่เป็นปัญหาต่อการเล่นแต่อย่างใด อิอิ ไว้มีปัญหามากๆค่อยส่งช่าง
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 20:57:23 »
อยากถามว่าไม้หน้าป่องมันมีอาการยังไง?

มีผลต่อเสียงยังไงครับ  แล้วก็มีวิธีแก้ไขยังไง  เห็นเค้าว่า Veelah ไม้หน้าป่องง่ายจริงรึเปล่าครับ

ปล.ถ้ามีรูปด้วยน่าจะดีมากครับ  ขอขอบคุณอย่างสูงครับ
เรื่องไม้หน้าป่อง ในความรู้สึกส่วนตัว ผมว่ามันอาจทำให้เรารู้สึกวิตกกังวลจนเกินไปครับ บางทีเรามีกีต้าร์ที่ปกติดีอยู่ ก็เกิดอุปทานคิดไปเองว่าท้องป่อง  กีต้าร์ถ้าเราเล่นอย่างปกติ ใส่สายไม่เกินกว่าเบอร์ที่ทางโรงงานแนะนำมา เล่นเสร็จเช็ดเก็บรักษาไว้ในฮาร์ดเคส ไม่นำไปไว้ในที่ที่มีความชื้นจนเกินไป  ผมว่าการที่ไม้หน้าจะป่องก็ไม่มีโอกาสที่จะเกิดขึ้นได้ง่ายๆ นะครับ  แต่ที่วิตกกันก็เพราะเรารักกีต้าร์และกลัวว่ากีต้าร์ของเราจะเป็นเช่นนั้น  ซึ่งโดยความจริงไม้หน้าของกีต้าร์ก็ไม่มีทางที่จะแบนเรียบเหมือนกับกระจกอยู่แล้วครับ  ฉะนั้น ตราบใดที่ไม้หน้ายังไม่มีลักษณะอาการที่ป่องจนผิดสังเกตและเราก็ยังเล่นได้สะดวกเป็นปกติ ก็ไม่ต้องวิตกครับ มีความสุขไปกับกีต้าร์และดนตรีท่ีเรารักครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 21:14:50 »
ของผมยิ่งป่องยิ่งดีครับจะได้หาขออ้าซื้อกีตาร์ใหม่ตอนนี้กลายเปนเครื่องดนตรีดึกดำบรรไปแล้วสีดำนี่หบุดหมดเลย 5555555

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 22:41:48 »
เรื่องไม้หน้าป่อง ในความรู้สึกส่วนตัว ผมว่ามันอาจทำให้เรารู้สึกวิตกกังวลจนเกินไปครับ บางทีเรามีกีต้าร์ที่ปกติดีอยู่ ก็เกิดอุปทานคิดไปเองว่าท้องป่อง  กีต้าร์ถ้าเราเล่นอย่างปกติ ใส่สายไม่เกินกว่าเบอร์ที่ทางโรงงานแนะนำมา เล่นเสร็จเช็ดเก็บรักษาไว้ในฮาร์ดเคส ไม่นำไปไว้ในที่ที่มีความชื้นจนเกินไป  ผมว่าการที่ไม้หน้าจะป่องก็ไม่มีโอกาสที่จะเกิดขึ้นได้ง่ายๆ นะครับ  แต่ที่วิตกกันก็เพราะเรารักกีต้าร์และกลัวว่ากีต้าร์ของเราจะเป็นเช่นนั้น  ซึ่งโดยความจริงไม้หน้าของกีต้าร์ก็ไม่มีทางที่จะแบนเรียบเหมือนกับกระจกอยู่แล้วครับ  ฉะนั้น ตราบใดที่ไม้หน้ายังไม่มีลักษณะอาการที่ป่องจนผิดสังเกตและเราก็ยังเล่นได้สะดวกเป็นปกติ ก็ไม่ต้องวิตกครับ มีความสุขไปกับกีต้าร์และดนตรีท่ีเรารักครับ

☆--» Mini ShoPPeR ♫~*