Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ งบ 30k-40k สำหรับกีต้าร์โปร่ง  (อ่าน 535 ครั้ง)

Circusz

• member
สวัสดีครับขอคำแนะนำหน่อยครับ งบประมาณ 30k-40k สำหรับกีต้าร์โปร่งครับ
ชอบเล่น Strum Chord ถ้าเป็นเมืองไทยก็ชอบประมาณ Greasy Cafe ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=-JS2_ogZq5U

ขอนำคลิปมาอ้างอิงนะครับ

เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ มือ 1 หรือ มือ 2 ก็ได้ครับ ส่วนตัวชอบ Guild ครับ แต่ยี่ห้ออื่นก็ได้นะครับ
พอดีย้ายมาจาก กีต้าร์ไฟฟ้า ว่าจะมาเล่นโปร่งจริงจัง ส่วนตัวยังเล่น Fingerstyle อะไรพวกนี้ไม่เป็นนะครับ

ปล. เดี๋ยวคิดว่าจะหาที่เรียนภายหลังครับ ยิ่งโตขึ้นยิ่งชอบอคูสติคมากขึ้นครับ ฮาฮา ตอนแรกฟังแต่แนวหนักๆ

ขอบคุณมากครับ น้าทุกคนในบ้านไม้

Circusz

• member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ งบ 30k-40k สำหรับกีต้าร์โปร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 14:38:45 »
ตอนนี้ที่เล็งไว้ในตลาดของบ้านไม้ก็มี 3 ตัวนี้ครับแต่บางตัวก็เกินงบไปหน่อย

1. Guild JF30 Made in USA
2. Guild D150-CE ตัวนี้คงจัดป้ายแดงมือหนึ่งเลย

แต่ใจไปแอบแหล่อยู่ 2 ตัวครับแต่มันก็เกินงบไปมาก แต่พอดีตอนเล่นไฟฟ้าก็รัก Gibson ไม่รู้โปร่งจะรัก Gibson ไหม ฮาฮา

1. Gibson Hummingbird Artist 2012
2. Gibson Songwriter Deluxe EC

nhoy

• member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ งบ 30k-40k สำหรับกีต้าร์โปร่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 14:56:36 »
ผมเองพออายุมากเข้า ก็ยิ่งชอบอะคูสติกมากกว่าไฟฟ้าเช่นกันครับ
จากที่น้า chkcheek ได้เล็งไว้ ล้วนน่าเล่นทุกตัวครับ ถ้าเป็นมือสองอย่าลืมดูเรื่องสภาพที่ดีๆ และเดิมๆ ด้วยนะครับ
ในกรณีเน้นสตรัมมิ่งและเป็นของใหม่เลย ตัว D-150CE ก็น่าสนใจ
นอกจากนี้ จากงบประมาณที่ตั้งไว้ พวก K.Yairi, Blueridge, และ Eastman ก็น่าเล่นครับ