Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์เรื่องสายกีตาร์นิดหน่อยครับ. เผื่อน้าบางท่านจะเอาไว้เป็นแนว  (อ่าน 1680 ครั้ง)

jomarnjamorn

• member
ก่อนอื่น ขอบอกก่อนว่าผมไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญแต่อย่างได้ครับ แต่เห็นบางท่านมักถามว่า กีตาร์ตัวนี้ เลือกสายอะไรดีครับ
ผมก็เอากีตาร์ผมมาลองใน 3 แบรนด์นะครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไร ผิดถูกประการได้ ขออภัยด้วยครับ
1 . Dad exp phosphorbronze ตัวนี้ผมว่าให้เสียงโทนที่ balance ที่ดีครับ มีความใส มีเบส ที่พอควร. เหมาะที่จะเลือกใส่ครั้งแรกในกีตาร์ที่เราต้องการเสียงครับ แบบว่าเอาไว้เป็น baseline ว่าชอบไม่ชอบอย่างไร แต่เสียงจะมีประกายสว่าง น้อยกว่า elixir ครับ จริงๆผมว่าเสียงโดยรวมใกล้ elixir เลยครับ พวกความดัง แต่เบสจะดีกว่า elixir นิดหน่อย. เพราะว่าประกายสว่าง หรือเสียงโทนแหลมวิ้งๆของสายใหม่ครับน้อยกว่า เสียงเบสเลยได้ยินชัดกว่าครับ
2. Elixir nanoweb PB ตัวนี้ผมชอบเรื่องความทนทานครับ. และก็ทำให้เสียงฟังดูมีประกาย สว่างๆ. เหมาะกับกีจาร์ที่เสียงหนาๆ เบสเยอะๆ. แล้วเราต้องการเพิ่มความสว่าง. ให้มันครบรส
3. Newtone ครับ ( ผมลองทั้ง 80/20 และ PB ครับ ) สำหรับแบรนด์นี้ผมว่าให้เสียงที่มีมวล. หนา กลมกล่อม mellow มากที่สุดใน3แบรนด์ครับ. เบสมาเต็ม มีมิติที่ดีมากครับ. ข้อเสียคือถ้า80/20 สายเสื่อมเร็วมากครับ ทึบเร็ว
แต่ตัวPB ค่อนข้างทนดีกว่าพอควรเลยครับ. ทั้งนี้แล้วแต่เหงื่อ ถ้าผมแนะนำคงอยากให้ลอง PB ครับ. คุ้มค่ากว่า เรื่องทน. และเสียงที่ได้มีความกลมกล่อม พร้อมมีประกายสว่างได้ดีพอควรมากกว่า Dad ครับ

ที่เล่ามานี้อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับ. ต้องลองเอง ผมมีตัวอย่างครับ ในช่วงเดือนที่ผ่านมาผมเปลี่ยนบ่อย คือ อาการคันอยากลองว่างั้น เลยจะเล่าเป็นตัวๆไป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เสียงที่ชอบแล้วแต่รสนิยมนะครับ น้าๆหลายท่านอาจจะชอบอย่างผมก็ได้ คือผมชอบเสียงหวานๆ มีเบสนุ่มอุ่น แต่ไม่ทึบจนปวดหู คือมีประกายสว่างมาด้วย
1 Guild GAD50 ตัวนี้ผมชอบelixir มากที่สุดครับ เนื่อกจาก เป็นตัวที่เสียงหนา เบสเยอะครับ ตอนแรกใส่ Dad อยู่ พบว่าเสียงไม่ค่อยสว่าง เบสก็พอดีอยากลองแบบเสียงกลมกล่อม. เลยจัด Newtone PB พบว่าเสียงหนาได้ใจ มีความมสว่างพอควรแต่กลมกล่อมมาก จนเกินไป จนเสียงมันบวมไปหมด เนื่องจากไม้englemanที่ overtone เยอะ บวกกับ rosewood ที่ทำให้เสียงเบสอิ่มจนบวมครับ. เลยเล่นไม่ไหว ล้าหูมาก สุดท้ายเลยได้elixir มาช่วงครับ เหมาะสุดแล้ว
2.K yairi rf-K7 sapele. ตัวนี้เสียงออกกังวาล ใส สว่าง เบสน้อย. ทีแรกสายเดิมเป็น Dad ครับ. ใส สว่าง. โน๊ตชัดเจน. แต่ขาดความกลมกล่อม. เลยจัดnewtone double wound ไป เสียงมาเต็ม mellow อย่างเหลือเชื่อ. พร้อมมีประกายสว่างออกมาด้วย.ชอบสุดๆ. แต่เล่นได้1-2 วัน. ประกายสว่างเริ่มหายไป. ผมเลยต้องใช้น้ำยาเช็ดสาย planet wave  กับแปรงสีฟันปลายแหลม มาปัดครับ พบว่าทำเสร็จ เสียงดีขึ้นทันตาเห็นครับ. เนื่องจาก Double wound พันสายแบบละเอียดเลยเพิ่มพื้นที่ผิวสัมผัส. ทำให้สิ่งสกปรกต่างเกาะตามร่องง่ายกว่า แบบ PB ธรรมดา สรุปคือผมชอบ newtone สุดครับ สำหรับ K yairi ครับ. ปล.ต้องหมั่นเช็ดสายหน่อยครับ. ส่วElixir นึกภาพออกว่ามันจะแหลมไป. เลยไม่คิดจะลอง
3.Dove DD260 ตัวนี้sprc เหมือนgad50 แต่เป็น top solid ครับ แต่ character คล้ายgad50 ทีแรกใช้ Dad เหมือนกัน. คิดว่าเสียงดีแล้ว. พอใจแล้ว ในเสียงเบส. กลาง แหลม. แต่ไปไปมามา รู้สึกว่ามันขาดประกายสว่างๆ นิดๆ เวลาผมเดินเบสแบบเพลง โอมจงเงย. เลยเดาว่าอยากให้มันเป็นเหมือน Gad50 เลยจัด elixir ไปครับ. ซึ่งพบว่า มันเป็นเช่นนั้นจริง. เสียงคล้าย gad50 มาก. ต่างที่มีความหนักแน่น และมิติเสียงนี้น้อยกว่าครับ ตามสไตล์top solid จะไปเทียบ all ได้ไง
4. Sigma ooom1st ตัวนี้เสียงตามสไตล์ ooo มีใส  เบสไม่มาก  ที่แรกผมได้มาไม่รู้สายอะไรเลยเปลี่ยนเป็น newtone 80/20 พบว่าเสียงหนาดีขึ้น ชอบ. แต่เสียงทึบเร็วมาก เลยลองเปลี่ยน elixir. อยากได้ทนๆ. แต่เสียงฟังไม่ได้. แหลมบาดหู. เบสหายไปไหนหมด. เลยเอา newtone 80/20 ที่ลองใส่ตัวอื่นแล้วถอดออก มาใส่ดู. โอเคขึ้น. แต่พบว่า. ทึบเร็วอีกเหมือนเดิม. พยายาม ทำความสะอาดสายแล้ว. แต่พบว่าใสขึ้นมาชั่วคราว. ดับอนาถใหม่. สุดท้ายว่าจะเปลี่ยนเป็น newtone PB. หรือ. Dad แต่พอดีน้าโป้งมารับไปดูแลต่อก่อน เลยไม่ได้ลองครับ

สรุปง่ายๆ ถ้าอยากให้เสียงหนาๆ เพิ่มขนาดสาย แต่ระวังเรื่องความแข็งแรง. แต่ถ้าเพิ่มขนาดไม่ได้. ก็เลือกสาย Dad.  ถ้าเพิ่มเบส มิติ กลมกล่อมก็ใส่Newtone. ถ้าเพิ่มแหลม สว่าง ก็elixir ครับ
ท้ายที่สุดก็ค่อยลองปรับครับว่า เราชอบแบบไหน. เสียงกีตาร์ของเรายังขาดอะไร แล้วนำ สายแต่ละตัวมาใส่เพื่อเติมเต็มสิ่งที่ขาดหายครับ

ขอบคุณครับ

S.Yairi
K.Yairi
Dove

nongda18

• member
ขอบคุณสำหรับการแชร์เรื่องสายกีต้าร์ครับ

มีประโยชน์มากครับ  :) :) :)
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

gadoom

• member
ขอบคุณมากๆครับ ผมคนนึงที่ความรู้เกี่ยวกับพวกนี้น้อยมาก ขอบคุณมากๆครับ  ;)

Auponata

• member
  • OR'Solid
ผมลองสายของ Martin Lifespan Coated Acoustic Strings Light PH/BZ MSP7100 เบอร์ 12-54 กับกีตาร์ Crafter GLXE-1500RS
ผลที่ได้คือ เสียงหนาขึ้นมากครับ หนากว่าสายของ elixir, Dad exp เบอร์ 12-53 เยอะพอสมควร
ความคงทนสูสีกับสาย Dad exp ครับ
facebook:or ponata

• member
ผมลองสายของ Martin Lifespan Coated Acoustic Strings Light PH/BZ MSP7100 เบอร์ 12-54 กับกีตาร์ Crafter GLXE-1500RS
ผลที่ได้คือ เสียงหนาขึ้นมากครับ หนากว่าสายของ elixir, Dad exp เบอร์ 12-53 เยอะพอสมควร
ความคงทนสูสีกับสาย Dad exp ครับ
Martinผมเคยใช้แบบธรรมดาครับ. เสียงหนาดี ชอบ. แบบLifespan ถ้าทนสูสี Dad ก็น่าลองครับ. ประมาณกี่เดือนครับ อิอิอิ โชคดีที่ผมเหงือดีหน่อย เล่นสายdad 6เดือนยังดีอยู่เลยครับ. ส่วน elixir ผมเล่นเกินปียังดีอยู่เลย แต่ช่วงนี้พอก่อน เปลี่ยนสายใปมา โดนแฟนว่าวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กีตาร์
S.Yairi
K.Yairi
Dove

Auponata

• member
  • OR'Solid
ผมก็ชอบเปลี่ยนสายไป มา ลองกับตัวนี้บ้าง ตัวนั้นบ้าง ตอบโจทย์ให้กับตัวเอง
สาย elixir ผมก็ใช้เป็นปีนะครับเล่นอยู่บ้านใช้งานไม่หนัก สาย Dad กับสาย Martin ก็ใช้ได้นาน 4-5 เดือนครับ
สาย 1, 2 ขึ้นสนิมเร็ว ผมก็ซื้อสาย ZUSUKI มาใส่แทน 5555
facebook:or ponata

aa

• member
ผมชอบ Newtone  Double Wound เป็นการเอา Phosphor Bronze มาพันทับสองรอบ โดยที่คงความใหญ่ของสายกีตาร์เท่าไซส์ที่กำหนด แต่ให้เนื้อที่หนา อุ่น ทำให้กีตาร์ไซส์เล็ก เสียงออกมาเต็มอิ่ม ว่าจะลองใส่ Eastman E20OM ดู

joeykid

• member
  • joe neck solid
ขอบคุนข้อมูลครับ มีประโยชน์มาก
 ;D ;D ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ ผมเองยังไม่เคยลองใช้สาย Newtone เลยเพราะราคาแพงมากถ้าสั่งจากอเมริกา

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ขอบคุณมากเลยครับน้า jomarnjamorn

• member
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ ผมเองยังไม่เคยลองใช้สาย Newtone เลยเพราะราคาแพงมากถ้าสั่งจากอเมริกา
สั่งกับทางmusic city ครับน้ากฤษณ์. 360.บาท. ผมชอบmasterclass phosphor bronze ครับ เสียงมันมีมิติเพิ่มเข้ามาอีกครับ. ทนใช้ได้.ที่ใส่แล้วชอบก็มีแต่พวกกีตาร์เสียงแหลมใส. K yairi   Lag
ตัวอื่นผมว่าทึบเร็วไปหน่อย
S.Yairi
K.Yairi
Dove