Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อกีตาร์เงินผ่อน - เงินสด  (อ่าน 7516 ครั้ง)

BINK

• member
ซื้อกีตาร์เงินผ่อน - เงินสด
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 11:43:25 »
ผมขอแชร์ความเห็นหน่อยนะครับ อายุผมก็เยอะแล้วเนี่ย ถึงขนาดถ้าต้องผ่อนกีตาร์ ผมว่าอย่าดีกว่ามั๊งครับ เราก็เลือกตัวที่มันถูกหน่อยแล้วซื้อเงินสดไปเลยไม่ดีเหรอครับ กีตาร์เป็นความสุขที่ได้เล่นแต่ถ้าต้องผ่อนด้วยเนี่ยผมว่ามันสุขๆทุกข์ๆ นะครับ แต่ถ้าต้องผ่อนเพื่อเอาไปใช้ในอาชีพการเล่นดนตรีเนี่ย OK เลยถือเป็นความจำเป็นในการดำรงชีพ แต่ซื้อมาเล่นๆ เพื่อความสุขแต่ต้องผ่อนกีตาร์ ผมว่าไม่ค่อยถูกต้องเท่าไรนะครับ ผมเคยพลาดมาแล้วก็เลยอยากเตือนน้องๆเท่านั้นแหละครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ จาก คนเคยเป็นหนี้เยอะมาก

GFGolf

• member
Re: ซื้อกีตาร์เงินผ่อน - เงินสด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 12:04:54 »
ถ้าเป็นผมผ่อนได้ก็อยากผ่อนครับ แม้วา่จะมีเงินสดพอ  แต่ขอ 0% นะครับ 

เราสามารถนำเงินที่แทนที่ว่าต้องจ่ายสด ณ วันนี้เลย  ไปทำให้งอกเงยได้ เช่น เอาไปฝากอย่างน้อยก็ได้ดอกเบี้ย นิดๆหน่อยๆ

แต่ถ้าอย่างที่น้า BINK กล่าวคือเงินไม่พอแล้วยังไปซื้อผ่อนต้องเป็นหนี้สิน  อันนั้นทุกข์แน่นอนครับ  :D

OldiesHunter

• member
Re: ซื้อกีตาร์เงินผ่อน - เงินสด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 12:27:24 »
ผมเห็นด้วยกับทั้งสองท่านเลยครับ ท่าน Bink มาเตือนสติได้ดี สำหรับท่านที่จะผ่อนกีต้าร์โดยไม่ดูกำลังของตัวเอง ส่วนตัวผมเองก็อายุมากแล้วเช่นกัน ไม่กี่ปีก็เกษีนณแล้ว หลายปีผ่านมาทั้งเล่นและสะสมกีต้าร์ที่ชอบใจทั้งใหม่และเก่า ถูกและแพงตามแต่จังหวะเงินในกระเป๋าจะอำนวย  แต่ก็เช่นเดียวกับท่าน gfgolf คือถ้าเกิดไปถูกใจตัวไหนที่พอจะมีกำลังซื้อ แม้ขณะนั้นจะมีเงินสดพอซื้อสดได้ แต่หากมีโปรโมชั่นผ่อน 0%โดยเฉพาะกับบัตรเครดิต ผมก็จะใช้บริการนี้เพราะเงินก้อนยังอยู่ในแบงค์ แถมบางบัตรยังให้ Point เอาไว้แทนเงินสดได้อีก  แต่ถ้าต้องเสียดอก หรือถ้าใช้เงินสดแล้วลดเพิ่มอีกมากก็จะไม่ผ่อน  แต่อย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะ0%หรือไม่ การผ่อนแบบไร้สติสักแต่ว่าสนองความอยากของตัวอย่างเดียว ไม่ดู Priority ในชีวิตว่าอันไหนควรมาก่อนมาหลังผมก็ไม่สนับสนุนครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 13:43:30 »
ผมเคยคิดว่าถ้าวางแผนชีวิตดีๆแต่คิดว่างานที่ทำจะแน่นอนไปตลอดหรือเปล่า คิดว่าชีวิตจะดำเนินไปตามขั้นตอนที่กำหนดไว้หรือเปล่า ในความคิดผมเมื่อเรารักกีต้าร์เราก็อยากสะสม บางทีอำนาจวงเงินในบัตรเครดิตมันเย้ายวนใจน่าซื้อของหลายอย่างได้ในพริบตาและถ้าวันหนึ่งตกงานขึ้นมาหรือเงินเดือนประจำที่เคยมีอยู่มันหายไปดื้อๆนี่จะทำอย่างรัยดีนะ อันนี้ผมมาอ่านและมาเขียนเพิ่มอีกนิด ใครไม่เจอก็แล้วไปนะจ้ะ  ;)ผมว่าใช้เงินสดๆ อยากได้กีต้าร์แพงๆก็ค่อยๆเก็บๆไป ผมชอบซื้อมือแรกมือหนึ่งสบายใจดี แต่เงินต้องพร้อม ตอนนี้เริ่มไม่ได้มองกีต้าร์เพิ่ม เพราะว่ามีกี่ตัวก็เล่นแค่ทีละตัว เล่นพร้อมกัน2ตัว ในเวลาเดียวกันไม่ได้ แต่ผมเล่นไม่ค่อยเก่งเลยคิดว่ามี  ตัวเดียว K.YAIRI WY และเล่นไปเรื่อยๆ สบายใจดี แต่อย่างว่านะครับกีต้าร์ก็เป็นอุปกรณ์ที่มีราคาแพงตามคุณภาพและลักษณะการครอบครองที่เจ้าของภาคภูมิใจ ผมเองก็ไม่สามารถบอกว่า อยากสนับสนุนหรือไม่สนับสนุน แต่ถ้าเลือกได้ผมอยากมีกีต้าร์ที่ดี และคู่ควรกับความภาคภูมิใจ โดยที่ไม่ต้องเป็นหนี้ใครหรือแบงค์ใด  และผมก็ตัดสินใจได้เรียบร้อยแล้วว่าเป็นอย่างที่เป็นอยู่ดีที่สุด ขอให้กำลังใจนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 14:42:56 »
เรื่อง "ซื้อกีต้าร์เงินผ่อน-เงินสด" นี่ผมว่าสุดแล้วแต่สถานะของแต่ละท่านครับ บางท่านกีต้าร์ที่ต้องการนั้นอาจหายาก แต่พอโอกาสมาถึง เงินทองก็ยังไม่พร้อม
การผ่อนก็เป็นโอกาสที่จะไขว่คว้ากีต้าร์ที่ต้องการนั้นมาได้ครับ

สำหรับผมเอง ชอบกีต้าร์ที่เป็นของใหม่เลย และผมไม่ชอบการผ่อนเพราะดูเหมือนเป็นภาระต่อเนื่องอย่างไรก็ไม่ทราบ
และเสมือนเราไม่ได้เป็นเจ้าของกีต้าร์ตัวนั้นอย่างเต็มที่ในขณะที่ยังผ่อนไม่หมด
ดังนั้นผมจึงไม่ชอบซื้อกีต้าร์เงินผ่อน ด้วยเหตุผลดังกล่าวครับ
เวลาผมอยากจะได้กีต้าร์ตัวใด ผมจะดูงบประมาณตามที่ผมมีอยู่ว่าเป็นอย่างไร หรืออาจค่อยๆ หาเพิ่มเติมเข้ามาให้ได้ตามราคานั้นแล้วจึงซื้อกีต้าร์ที่ต้องการครับ
ผมรู้สึกว่าการซื้อกีต้าร์เช่นนี้ทำให้ผมสบายใจ ซึ่งเป็นความรู้สึกส่วนตัวผมเองครับ

BINK

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 14:58:13 »
ผมเห็นด้วยกับทั้งสองท่านเลยครับ ท่าน Bink มาเตือนสติได้ดี สำหรับท่านที่จะผ่อนกีต้าร์โดยไม่ดูกำลังของตัวเอง ส่วนตัวผมเองก็อายุมากแล้วเช่นกัน ไม่กี่ปีก็เกษีนณแล้ว หลายปีผ่านมาทั้งเล่นและสะสมกีต้าร์ที่ชอบใจทั้งใหม่และเก่า ถูกและแพงตามแต่จังหวะเงินในกระเป๋าจะอำนวย  แต่ก็เช่นเดียวกับท่าน gfgolf คือถ้าเกิดไปถูกใจตัวไหนที่พอจะมีกำลังซื้อ แม้ขณะนั้นจะมีเงินสดพอซื้อสดได้ แต่หากมีโปรโมชั่นผ่อน 0%โดยเฉพาะกับบัตรเครดิต ผมก็จะใช้บริการนี้เพราะเงินก้อนยังอยู่ในแบงค์ แถมบางบัตรยังให้ Point เอาไว้แทนเงินสดได้อีก  แต่ถ้าต้องเสียดอก หรือถ้าใช้เงินสดแล้วลดเพิ่มอีกมากก็จะไม่ผ่อน  แต่อย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะ0%หรือไม่ การผ่อนแบบไร้สติสักแต่ว่าสนองความอยากของตัวอย่างเดียว ไม่ดู Priority ในชีวิตว่าอันไหนควรมาก่อนมาหลังผมก็ไม่สนับสนุนครับ

ผมเคยคิดว่าถ้าวางแผนชีวิตดีๆแต่คิดว่างานที่ทำจะแน่นอนไปตลอดหรือเปล่า คิดว่าชีวิตจะดำเนินไปตามขั้นตอนที่กำหนดไว้หรือเปล่า ในความคิดผมเมื่อเรารักกีต้าร์เราก็อยากสะสม บางทีอำนาจวงเงินในบัตรเครดิตมันเย้ายวนใจน่าซื้อของหลายอย่างได้ในพริบตา แต่ผมว่าใช้เงินสดๆ อยากได้กีต้าร์แพงๆก็ค่อยๆเก็บๆไป ผมชอบซื้อมือแรกมือหนึ่งสบายใจดี แต่เงินต้องพร้อม ตอนนี้เริ่มไม่ได้มองกีต้าร์เพิ่ม เพราะว่ามีกี่ตัวก็เล่นแค่ทีละตัว เล่นพร้อมกัน2ตัว ในเวลาเดียวกันไม่ได้ แต่ผมเล่นไม่ค่อยเก่งเลยคิดว่ามี  ตัวเดียว K.YAIRI WY และเล่นไปเรื่อยๆ สบายใจดี แต่อย่างว่านะครับกีต้าร์ก็เป็นอุปกรณ์ที่มีราคาแพงตามคุณภาพและลักษณะการครอบครองที่เจ้าของภาคภูมิใจ ผมเองก็ไม่สามารถบอกว่า อยากสนับสนุนหรือไม่สนับสนุน แต่ถ้าเลือกได้ผมอยากมีกีต้าร์ที่ดี และคู่ควรกับความภาคภูมิใจ โดยที่ไม่ต้องเป็นหนี้ใครหรือแบงค์ใด  และผมก็ตัดสินใจได้เรียบร้อยแล้วว่าเป็นอย่างที่เป็นอยู่ดีที่สุด ขอให้กำลังใจนะครับ

ใช้บัตรเครดิต หรือผ่อนแบบนี้ของน้าทั้งท่านเนี่ย Ok เลยนะครับ ถือว่าเราได้กำไรจากการใช้บัตรเครดิต แต่ถ้าน้องๆบางคนบางทีอยากได้กีตาร์แพงๆ แล้วต้องผ่อนเนี่ยผมว่าเราเก็บเงินอีกสักแป๊ป แล้วซื้อเงินสดไปเลยจะมีความสุขมากๆเลยนะครับ ลาบอีกอย่างหนึ่งของชีวิตเนี่ยคือ ความไม่มีหนี้ เป็นลาบอันประเสริฐเลยนะครับ

pas

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 16:10:31 »
ผมยังใช้ผ่อนเลย ได้ของมาหลายชิ้นแล้ว หากรอเก็บคงไม่ได้สักชิ้น ...เพราะเงินสด เก็บไว้ยามจำเป็นจริงๆ  ส่วนของที่เรามีปัญญาผ่อนแบบไม่เดือดร้อน แต่ ความสุขจากการได้ของที่ต้องการนั้นดีกว่าการรอ.. และเลือกแค่ของราคาไม่สูงมากและไม่กระทบกับชีวิตปกติของเรา

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 17:19:14 »
หลายตัวผมซี้อด้วยเงินผ่อนครับ. ไม่มีดอก. แต่ผ่อนหมดค่อยไปรับกีต้าร์ครับ
Line id: 081-8718003

jakkavoot

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 17:28:09 »
ผมยังใช้ผ่อนเลย ได้ของมาหลายชิ้นแล้ว หากรอเก็บคงไม่ได้สักชิ้น ...เพราะเงินสด เก็บไว้ยามจำเป็นจริงๆ  ส่วนของที่เรามีปัญญาผ่อนแบบไม่เดือดร้อน แต่ ความสุขจากการได้ของที่ต้องการนั้นดีกว่าการรอ.. และเลือกแค่ของราคาไม่สูงมากและไม่กระทบกับชีวิตปกติของเรา
  ใช่ครับ จริงๆแล้วมีเงินสดครับ แต่เอาไว้ใช้ตอนจำเป็นหรือเอาไปให้เกิดดอกผล การผ่อนก็ต้องวางแผนให้เหมาะสมกับรายได้ด้วยครับ

nantfa

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 17:31:28 »
เเต่ผมก็ผ่อนนะ
อยากได้ 2 ตัว
ตัวนึง เงินสด อีกตัว จ่ายครึ่งนึง
ประมาณนี้

หรือบางทีช็อต เเต่กิเลส มันบังหน้า เงินมันไม่พอ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Nevermind

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 17:50:48 »
อย่าว่าแต่ "ผ่อนกีต้าร์" เลยครับ น้า BINK ต่อให้เป็นสิ่งของอย่างอื่นก็เถอะ ถ้าเราใช้เครดิต โดยไม่คำนึงถึงรายรับตัวเอง

มันก็ "ทุกข์" ทั้งนั้นแหล่ะครับ

หนูนาพาเพลิน

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 17:55:48 »
ซื้อต่อเพื่อนมาจะครึ่งปีแล้วผมยังไม่ได้ให้ตังค์เลยครับ เพื่อนผมก็ดีใจหายค่อยๆผ่อนให้เราก็ได้  ว่าจะเก็บไว้ให้ทีเดียวก็ไม่เหลือสักที สงสัยคงต้องผ่อนให้ไปก่อนบ้างแล้ว  สู้ๆครับ มนุษย์เงินเดือน

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 19:51:59 »
ความเห็นส่วนตัวครับ
- ซื้อกีต้าร์เงินผ่อน อยู่ที่ความเหมาะสมครับ เช่นเพิ่งเรียนจบใหม่ๆ มีงานทำ มีรายได้หมื่นสอง-หมื่นห้า
  อยากได้กีต้าร์มือ 1 ราคาสักหมื่นห้าก็สามารถผ่อนได้ เดือนละประมาณพันสองร้อยห้าสิบบาท
  เหมือนเช่ากีต้าร์เล่น ครบ 1 ปีก็เป็นเจ้าของด้วยน้ำพักน้าแรง  ถ้าราคาเกินนี้ก็ยังไม่เห็นด้วยครับ

- ซื้อเงินสด อยู่ที่ความพร้อมของแต่ละบุคคล และยี่ห้อที่ชอบ

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 02:59:48 »
ผมว่า...กีต้าร์จะแพงจะถูก ก็ดีดได้ครั้งละตัวเท่านั้นครับ

ไม่เคยเห็นใครดีด ทีเดียวหลายตัว(อาจมีในสารคดีแปลก)

เพราะฉะนั้น ดีดตัวที่เรามี แล้วสต๊อป

ถ้าไปดีดอีกตัว...ก็ต้องหาดีดไปเรื่อย ไม่มีสิ้นสุดครับ

* * * * *

ในทัศนะผม กีต้าร์ตัวละล้าน

กับกีต้าร์ตัวละ 500

ดีดยังไง ก็ได้ยินแต่เสียง กี ต้ า ร์ ครับ

เ สี ย ง ส ว ร ร ค์  ผมฟังไม่ออกครับ

BINK

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:56:56 »
ผมว่า...กีต้าร์จะแพงจะถูก ก็ดีดได้ครั้งละตัวเท่านั้นครับ

ไม่เคยเห็นใครดีด ทีเดียวหลายตัว(อาจมีในสารคดีแปลก)

เพราะฉะนั้น ดีดตัวที่เรามี แล้วสต๊อป

ถ้าไปดีดอีกตัว...ก็ต้องหาดีดไปเรื่อย ไม่มีสิ้นสุดครับ

* * * * *

ดีดยังไง ก็ได้ยินแต่เสียง กี ต้ า ร์ ครับ

เ สี ย ง ส ว ร ร ค์  ผมฟังไม่ออกครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ 555

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:08:31 »
กีตาร์ผมส่วนใหญ่จำใจต้องผ่อนครับเพราะ ..
1.แฟนไม่ให้ซื้อเงินสด เพราะเขาจะรูดบัตรให้จะได้สะสมพ้อยท์ตอนนี้รูดจนได้ไอแพทมา 2เครื่องแล้วครับ
2.ผ่อนดอก 0%ไม่เสียเงินก้อนแต่จ่ายเท่าเดิมครับ
3.บัตรเครดิตมักจะมีส่วนลดให้เสมออย่างน้อย .5%
...แต่อย่างไรก็แล้วแต่ผมเองก็ชอบที่จะซื้อกีตาร์ราคากลางๆมากกว่าแพงๆครับ เหตุผลเดียวกับที่น้ามุ๊ยว่ามา สำหรับผมเสียงกีตาร์จะดีไม่ดีอยู่ที่สายและการเซ็ทอัพมากกว่าสเปกไม้ที่สวยหรูครับ..

ktl kyokonlo

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 13:12:36 »

* * * * *

โดนเลยประโยคนี้ เปรียบได้สุดยอด ชอบๆๆๆ จะแพง ไม่แพง จะสด หรือ ผ่อน ก็อยู่ ที่ความพอใจของเราเอง แต่ต้องคำนึงถึงความเป็นที่ว่า สมควรแล้วหรือที่เราจะได้แบบแพงๆดีๆ ในเมื่อ ฝีมือตัวเองยังไม่ไปถึงไหน เอาแค่ มาเล่นให้ได้ดี เสียก่อน แล้วค่อยหาของที่ต้องการในภายหลังก็ยังไม่สายนะครับ(((((((ความคิดของผมนะครับ)))))))

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 19:17:16 »
ผมว่าประเด็นหลัก มันเกี่ยวกับ วินัยการใช้เงิน มากกว่านะครับ
ไม่ต้องพูดถึงกีต้าร์หรอกครับ ของอย่างอื่น มันก็ทำชีวิตลำบาก หนี้บานเบอะ ได้ ถ้าวินัยการเงินของเราแย่ครับ

ผมอ่านจาก ความคิดเห็นของพี่ BINK (จขกท) ผมว่า นั่นมันความคิดพี่ครับ

ความคิดผม หรือ ความคิดท่านอื่นๆ ก็คงคิดไม่เหมือนพี่ ครับ
ที่พี่บอกว่า

อ้างถึง
แต่ซื้อมาเล่นๆ เพื่อความสุขแต่ต้องผ่อนกีตาร์ ผมว่าไม่ค่อยถูกต้องเท่าไรนะครับ

ผมว่าเราควรประมาณตัวเองสิครับ ว่าเรามีเงินถึงระดับไหน ที่จะทำให้เราซื้อกีต้าร์ได้ หรือ ผ่อนกีต้าร์ได้โดยไม่ลำบาก ถ้าเราจะเอาแต่ของแพงๆ แต่ไม่ได้ประมาณตัวเอง ร้อยทั้งร้อย มันก็ต้องทุกข์สิครับ เพราะมันหาเงินมาผ่อนไม่พอ

ผมเป็นคนนึงที่มีความเชื่อว่า เครดิต มีประโยชน์มากๆ ๆ ถ้าวางแผนเป็น
ถ้าวางแผนการใช้เงินไม่เป็น ไม่ต้องใช้เลยครับ เครดิต
เจ๊งแน่นอน ไม่ต้องสืบ

แต่ดีใจ ที่มาเตือนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 19:41:02 »
เอาพอประมาณครับ ถ้าผ่อนก็อย่าให้เดือดร้อนคนอื่นและตัวเอง
การซื้อสินค้าผ่อนมันก็มีข้อดีในตัวมันครับ ถ้าเราเลือกใช้โอกาสเหล่านั้นให้ถูกต้อง

MUI

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 04:08:49 »
MUI อ่านเป็นไทยว่า หมุ่ย เด้อครับ

ออกเสียงคล้าย ๆ หนุ่ย แต่เอามอม้าเข้าไปใส่แทน

แปลกมากครับ ชื่อผม เขียนแจกไปทั่วประเทศ....แต่ไม่มีใครอ่าน หมุ่ย เลยครับ น้าต่ออ่าน มุ้ย น้าอุสะมาอ่าน มุ๊ย มุ่ยก็มี คนสุพรรณอ่าน หมุย ฝรั่งอ่าน มุย ไปกันใหญ่เลยครับ

ลองให้ฝรั่งอ่านดิครับ ... ซามุย แน่นอนเลยครับ

ไชโย แปะรูปสำเร็จแล้ว

* * * * *

ขออภัยท่าน จขกท ด้วยครับ