Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ  (อ่าน 734 ครั้ง)

Ninja

• member
ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 18:38:20 »
เราดีดสายเปล่า สาย 2 กับสาย 6 พร้อมกัน

ทำในลักษณะเดิม แต่ใช้นิ้วกดลงไปที่สาย 6 เฟรต 9 พร้อมกับ สาย 2 โดยที่ไม่กดเฟรต กลับมีเสียงเหมือนสายมันกระทบเฟรต (เหมือนมาจากสาย6)

เป็นมา2ตัวแล้วกีต้าร์ผม มันคืออะไรครับ แก้ไขได้มั้ย ขอบคุณครับ

jomarnjamorn

• member
Re: ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 20:03:22 »
อ๋อ ส่วนใหญ่เป็นในกีตาร์ที่ในราคาเริ่มต้นถึงกลางครับ. ความถี่ที่เกิดขึ้นมันไปตรงกับความถี่ธรรมชาติของสายในต่ำแหน่งที่กดพอดี. มันจึงมีการสั่นครับ. แต่มันจะสั่นในตำแหน่งสาย6 ระหว่างเฟรต0-9 ครับ. วิธีแก้. ลองขันคอให้งอหน่องครับ.  ถ้าไม่หายให้ลอง relevel fret ใหม่ ใหัมันได้ระดับเท่ากันทุกเฟรตครับ จะได้ไม่ไปกระทบ.
S.Yairi
K.Yairi
Dove

Ninja

• member
Re: ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 20:30:20 »
อ๋อ ส่วนใหญ่เป็นในกีตาร์ที่ในราคาเริ่มต้นถึงกลางครับ. ความถี่ที่เกิดขึ้นมันไปตรงกับความถี่ธรรมชาติของสายในต่ำแหน่งที่กดพอดี. มันจึงมีการสั่นครับ. แต่มันจะสั่นในตำแหน่งสาย6 ระหว่างเฟรต0-9 ครับ. วิธีแก้. ลองขันคอให้งอหน่องครับ.  ถ้าไม่หายให้ลอง relevel fret ใหม่ ใหัมันได้ระดับเท่ากันทุกเฟรตครับ จะได้ไม่ไปกระทบ.

ตามเข็มหรือทวนเข็มครับ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 20:40:42 »
ทวนเข็มครับ. ให้ แอคชั่นสูงอีกนิดนึง ลองดูว่าตำแหน่งไหนเกิดเสียง บางทีอาจจะเจอเฟรตที่สูงผิดปกติก็ได้ครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

Ninja

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 21:02:15 »
ทวนเข็มครับ. ให้ แอคชั่นสูงอีกนิดนึง ลองดูว่าตำแหน่งไหนเกิดเสียง บางทีอาจจะเจอเฟรตที่สูงผิดปกติก็ได้ครับ

ลองแล้วครับยังดังอยู่ ไม่กล้ายุ่งอะไรกับมันมากครับ แล้วถ้าปล่อยไว้จะเกิดผลเสียต่อกีต้าร์มั้ยครับ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 22:02:41 »
ลองหาตำแหน่งที่สาย6ดูดีดีครับ. แล้วลองดีดสาย2สายเปล่าดู. สาย6ฝั่งซ้ายน่าจะสั่น. ลองส่องดูว่าเฟรตไหนที่สูงเด้งขึ้นมา.
ไม่มีผมหรอกครับ. มันเกิดจากความไม่มาตรฐานเปะๆของกีตาร์ระดับนี้แหละครับ. แปบไม่ได้เก็บงาน เลยมีหลุดๆบ้างที่บางตำแหน่ง
ป.ล. ใช่น้าที่ขายsigma ooom1st รึป่าวครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove