Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่ให้เสียง percussion ดีๆครับ  (อ่าน 2743 ครั้ง)

zer151

• member
งบประมาณตั้งแต่4-6หมื่นครับ พอดีเล่นพวก Andy mckee,Jon gommอยู่

อยากได้กีต้าร์ที่เคาะแล้วเสียงเพราะๆครับทั้ง bass ทั้ง slap

อย่าเพิ่งแนะนำให้ไปเล่น lowden นะครับ ยังไม่ถึงเวลา 55

TOM1869

• member
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่ให้เสียง percussion ดีๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 22:24:33 »
60,000. เพิ่มอีกหมื่นนิดๆ ได้ lowden แล้วน่ะครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์ที่ให้เสียง percussion ดีๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 23:13:52 »
งบประมาณตั้งแต่4-6หมื่นครับ พอดีเล่นพวก Andy mckee,Jon gommอยู่

อยากได้กีต้าร์ที่เคาะแล้วเสียงเพราะๆครับทั้ง bass ทั้ง slap

อย่าเพิ่งแนะนำให้ไปเล่น lowden นะครับ ยังไม่ถึงเวลา 55
ยินดีต้อนรับนะครับ
ถ้าได้ Lowden นั้น ดีแน่ครับ เป็นอีกแบรนด์หนึ่งที่ผมชอบเลย
และจากวัตถุประสงค์ดังกล่าว อาจลองดู Cole Clark ก็ดีนะครับ

zer151

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:42:24 »
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ตอนนี้มีดูTaylor gs6, Martin d 28,Marin m36, takamine tan16c คือกีต้าร์พวกนี้ผมลองก่อนเปลี่ยนมาเล่น percussion on guitar ครับตอนนั้นไม่ได้ลองเคาะ ส่วนตัวชอบ taylor สุดๆอาจะเป็นเพราะเป็นคนเล่น Gibson lespualมาก่อนครับ อีกตัวที่ชอบคือ takamine เพราะรู้สึกว่างานคุ้มราคามาก เสียงออกแอมป์ก็จัดว่าดี (อีกอย่างมัน cut awayด้วย)ส่วน Martin นั้นไม่เคยชอบเลยครับ แต่หลังๆมานั่งฟังก็จับเอกลักษณ์มันออกครับ ก็เริ่มลังเล

จริงๆผมมีงบ 8หมื่น แต่จะกันไว้ติดไมค์ติด humbuckerกับซื้อ power supply หน่อยครับ
อยากได้ loweden มีท่านใดจะปล่อยให้ผมในงบไหมครับ? อิอิ

ว่าแต่ทำไมถึงแนะนำ cole clark ครับ? มีรุ่นใหนให้ลองเป็นพิเศษใหมครับ แนะนำยี่ห้อเดียวกับรุ่นพี่ผมเลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:49:52 »
งบ 80,000. สำหรับ. Lowden+ภาคไฟฟ้า. Passive. ยังมีทอนครับ.  สนใจหรือเปล่า

zer151

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 12:19:24 »
ผมคงยังไม่มอง lowden ครับขอบคุณ รอเก็บเงินก้อนใหญ่เล่นรุ่นใหญ่ๆ
จะได้จบๆสำหรับ hi en ครับ

ดูไปดูมา ผมจะไปลอง cole cark ครับ ดูใน youtube ชอบตรง
ที่ตบหัวแล้วมีเสียงครับ แต่เรื่อง acoustic ผมว่าเสียงบางจ๋อย คิดอีกอย่าง
คือเนื่องจากราคามันไม่แรง คงทำให้ผมกล้าลงไม้ลงมือกับมันได้ หวังว่าหน้าไม้จะไม่แตกก่อนนะครับ 55

แต่ต้องไปขอลองครับ ใน youtube คงตัดสินไม่ได้

ปล. Cole cark แยกสัญญาญกีต้ากับpercussionออกคนละเส้นได้รึเปล่าครับ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 13:01:32 »
Gibson J-200 ครับ

Teddy Bear - Elvis Presley (HD)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 13:12:21 »
ไม่เคยลอง Cole cark แต่เคยเห็น คนใช้ Takamine Cooltue เล่น สไตล์ นี้ ครับ

ผมชักเริ่มสงสัยแล้ว ว่า Elvis  แกดีดกีต้าร์ เป็นหรือเปล่า หลัง จาก ดู clip พี่ กฤษณ์ แล้วครับ

zer151

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 15:17:10 »
ผมลอง cole clark มาแล้วครับ เสียง percussion ออกผ่านแอมป์ชัดดีครับ
เคาะหัวยังออกเลยครับ

ติดอยู่คือเรื่องเสียง.... กับคอ.... ครับ ผมเฉยๆกับสองอย่างนี้

แต่เก็บเป็นตัวเลือกครับ 5หมื่นกว่า ไม่ต้องมาโมมาก ไม้แห้งเสียงอาจจะ
โดนใจเราขึ้นก็ได้....

เพิ่มเติ่มครับ takamine jon gom เคยใช้มาติด mic ครับ
เป็นรุ่น tan10c อย่างที่รู้กันตอนนี้เฮียเค้าใช้ lowden

Takamine ก็เป็นอีกตัวเลือกที่จะเอามาโมครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 00:30:50 »
เข้ามาอ่านกระทู้อีกที ปรากฏว่าน้า zer151 ไปลอง Cole Clark มาแล้ว รวดเร็วจริงครับ
Cole Clark มีชื่อเสียงกับการเล่นแนวเคาะนี่แหละครับ เคาะตรงไหน-ก็ตอบสนองได้ดีครับ

ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ

zer151

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:13:57 »
ขอบคุณคุณ nhoy มากครับที่มาแนะนำคนแรกๆครับ

ที่ไปลองเร็วเพราะเร็วๆจะจัดครับผม

มีประกาศหา fl2 fl3 อยู่ครับถ้าเกิดใครปล่อยราคาดีๆอยู่ผมจะจัดไปลองเล่นสักพักครับ คือสำหรับผมเสียงมันโอเคครับ

เอามาเคาะด้วยไม่ต้องแต่งมาก ที่สำคัญไม่แพงมากด้วยครับ เอารุ่นนี้มาตบมาเคาะบอดี้ผมไม่เสียดายเลย

กลัวจริงๆครับวันนี้จะไปลอง d28 กลัวบานปลายครับ เพราะต้นกำเนิดผมเป็นคนบลูส์
(เมื่อวานผมลอง lowden,furch,cole clark วันเดียวกัน)

จริงเมื่อวานเจอ lowden อยู่ตัวนึงเกินไปงบไปหมื่นกว่า ตอนแรกคิดในใจว่าจะปล่อยกีต้าร์เก่าไปจัดตัวนี้ แต่พูดตรงๆผม
เสียที่จะเอามาเคาะบอดี้เล่นแนวนี้ครับ พอจะจัดกีต้าร์ดีๆแพงๆดันมีบางแง่ให้ผมคิดครับ 555

Furch ก็เสียงดีนะครับ ราคาไม่แพงด้วยในความคิดผม

ไม่น่านานผมคงได้ตัวใหม่ ขอบคุณครับ

Pramote_S

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:40:42 »
โดยลักษณะแล้วกีต้าร์ที่จะออกภาคไฟฟ้าได้ดีเสียงต้อง Balance และ เบสไม่มากครับ

Cole Clark เรื่องเสียงเปล่าอยากให้ลองหลายๆตัว แต่ละตัวแต่ละไม้ เสียงจะต่างกันพอควรครับ ขอเขาเลือกเยอะๆครับ แต่ภาคไฟฟ้าดีเลยครับ แต่ต้องเป็นคนชอบปรับนะครับ EQ Mix มันเยอะ

อีกทางเลือกที่อยากแนะนำคือ หากีตาร์ที่เข้ามือ แล้วติด  L.R. Baggs M80 ครับ  3D sensors เขาเจ๋งมาก ตัวนี้เหมาะกับกีต้าร์ที่เบสไม่มากเช่นกัน เคาะตรงไหนก็ดัง ผมว่าออกมาชัดกว่า Cole Clark นะครับ

zer151

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 09:36:34 »
ขอบคุณคุณปราโมทเอสที่แนะนำครับผม ทางที่ผมก็มองอยู่เช่นกันครับ เนื่องจากจะมาเปลี่ยนลูกบิดแบบ Jon gomm ด้วย ไหนๆก็ไหนๆถ้าจะโมก็ยาวๆเลยครับ

จริงๆตัวที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันให้ซาวดีมากครับ เคาะเสียง snare เพราะและ bass drum ของผมก็ทุ้มได้อารมณ์ครับ

แต่เนื่องจากมันแก่แล้วก็บอบช้ำมากแล้วผมเลยจะเก็บแล้วครับ จะเอาไปติดปิ๊คอัพก็เสียดายของ acoustic ตัวเดิมผมโดนมาก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 14:07:34 »
ขอบคุณคุณ nhoy มากครับที่มาแนะนำคนแรกๆครับ

ที่ไปลองเร็วเพราะเร็วๆจะจัดครับผม

มีประกาศหา fl2 fl3 อยู่ครับถ้าเกิดใครปล่อยราคาดีๆอยู่ผมจะจัดไปลองเล่นสักพักครับ คือสำหรับผมเสียงมันโอเคครับ

เอามาเคาะด้วยไม่ต้องแต่งมาก ที่สำคัญไม่แพงมากด้วยครับ เอารุ่นนี้มาตบมาเคาะบอดี้ผมไม่เสียดายเลย

กลัวจริงๆครับวันนี้จะไปลอง d28 กลัวบานปลายครับ เพราะต้นกำเนิดผมเป็นคนบลูส์
(เมื่อวานผมลอง lowden,furch,cole clark วันเดียวกัน)

จริงเมื่อวานเจอ lowden อยู่ตัวนึงเกินไปงบไปหมื่นกว่า ตอนแรกคิดในใจว่าจะปล่อยกีต้าร์เก่าไปจัดตัวนี้ แต่พูดตรงๆผม
เสียที่จะเอามาเคาะบอดี้เล่นแนวนี้ครับ พอจะจัดกีต้าร์ดีๆแพงๆดันมีบางแง่ให้ผมคิดครับ 555

Furch ก็เสียงดีนะครับ ราคาไม่แพงด้วยในความคิดผม

ไม่น่านานผมคงได้ตัวใหม่ ขอบคุณครับ
เรียนน้า zer151
จริงๆ แล้วที่ผมแนะนำ Cole Clark นั้นก็ด้วยเหตุผลที่น้า zer151 อยากได้กีต้าร์ที่เล่นแนวเคาะครับ ซึ่ง Cole Clark ค่อนข้างมีชื่อเสียงทางด้านนี้
แต่ไม่ใช่ว่าผมเองจะเล่น Cole Clark นะครับ และผมเองไม่ได้เล่นกีต้าร์ในแนวดังกล่าว

ที่น้า zer151 ได้ไปลองกีต้าร์มานั้น Lowden น่าเล่นที่สุดครับ (Lowden เป็นแบรนด์หนึ่งที่ผมเองชอบมากเป็นการส่วนตัว)
ส่วน Furch  ก็เป็นกีต้าร์ของเชค ที่เสียงดีใช้ได้ และราคาไม่สูงนัก น่าเล่นครับ
แต่..น้า zer151 บอกว่าเป็น "คนบลูส์" ถ้าเช่นนั้นไม่ลองดู Martin 000-28 EC หรือครับ..

zer151

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 18:07:13 »
ขอถามเพิ่มครับไม้ cedar top กับ spruce top
อันไหนจะทนแรงตบหน้าไม้มากกว่ากันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 18:21:00 »
^^
เรียนน้า zer151
ผมว่า Spruce น่าจะเหมาะกว่าครับ
Cedar แม้ว่าจะทนต่อสภาพอากาศได้ดี แต่มักเกิดริ้วรอยได้ง่ายครับ

zer151

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 22:52:26 »
ขอบคุณครับน้า สรุปว่าผมคงเลือก martin d-28ครับ เน้นจากเสียงครับ เรื่องเคาะเดี๋ยวติด lr bagg เพิ่มครับ

งานนี้ผมจะตบ martin ให้ยับเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ