Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นฝึกกีต้าร์  (อ่าน 1817 ครั้ง)

mint2638191

• member
เริ่มต้นฝึกกีต้าร์
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 17:02:13 »
ตอนนี้กระผมได้ทำการ ซื้อกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า Veelah V1 มาในราคา ห้าพัน สี่ร้อยบาทครับ

อยากจะทราบว่า ควรจะเริ่มฝึก อะไรก่อนดีคับ

กระผม พอจับคอร์ดได้บ้างเล็กน้อย

พี่ๆพอมีเวป ที่มีการสอน เเบบฝึกต่างๆไหมคับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: เริ่มต้นฝึกกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 17:23:17 »

redtopup

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 18:56:41 »
ถ้า ฝึก เอง
ก็ เอา คอรท์แต่ ล๊ะ คอรท์  มาดู  ว่าจับ ยังไง
พิมท์ นิยม ที่ เค้าๆ ใช้กัน ก้  c am  dm  g7
อะไรประมาณนี้ อ๊ะครับ
จากนั้น ก้ เอา แบบ ประหยัด แต่ ได้ คุณ ภาพ  ก็  ดู จากใน ยูทูป
แรกๆ ก็ จัด ท่า ยืน ท่า นั่ง การ วาง มือ ขวา และ ซ้าย
การ จับ ปิ๊ต  แบบ ถูก วิธี
จากนั้น
ก็ ลอง ตี คอรท์ ดู  แรกๆ ก็ ตีคอรท์ ลง อย่างเดียว แล้ว ก้ นับ จังหวะ เมื่อ คล่อง
ลอง ซอย จังหวะ  ตี  ขึ้น ตี ลง 
ในระหว่าง ที่ ฝึก ก็ ฟังเสียงไปด้วย ให้ เสียง ออกมา ชัด
เวลา ตีคอรท์ แรกๆ ก็ ตี ให้ ถูก ทั้ง 6 สายเลย ยังไม่ต้องไปเน้นอะไรมาก
เน้น ที่ จัวหวะ  ให้ คงที่ เรา จะได้ จำได้แม่นๆ 
เวลา เรา คุ้น กับ เสียง ขึ้น เวลา ตั้งสายกีต้าร์  ควรที่จะ ซื้อ ซ่อมเสียง มาใช้เป็น เสียงเปรียบเทียบ เวลาตั้งสาย
แรกๆ อาจจะยัง ฟังเสียงไม่ออก เดี่ยวนี้ เห็น มี ที่ ตั้ง สาย แบบ อีเลคโทร นิค ก็ไม่ได้ ผิด กิติกาแต่อย่างใด คนนิยมใช้ด้าย

ศึกษา จากใน ยูทูปเลยครับ 
มีข้อ แนะนำ เวลา ตีคอรท์  ใช้แค่ ข้อมือสะบัดเท่านั้น เวลา ตีคอรท์  ไม่ใช่ ยกทั้งแขน ตี
เวลา ฝึก ใช้ ข้อมือสะบัดเอา ให้ เคยชิน  จะเป็น สิ่งที่ถูกต้อง
รอท่านอื่น มาแนะนำล๊ะกัน ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Guitar_M

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 22:37:25 »
จะเล่บแบบไหนหรอครับ Fingerstyle ตีคอร์ด Picking ครับ

พรุ่งนี้จะเอาแบบฝึกหัดมาลงนะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 22:49:03 »
แนะนำเล่มนี้ครับ Picking ไปหามาเก็บไว้เป็นตำราอ้างอิงได้เลย

ส่วนตัวผมเองก็เริ่มจากฝึกตีคอร์ดนี่แหละครับ พอคล่องแล้วก็ฝึกเกา ปิ๊คกิ้ง จนมาเล่นฟิงเกอร์สไตล์ในที่สุด ฟังดูเหมือนง่ายนะครับ แต่กระบวนการทั้งหมดนี้ใช้เวลาจนถึงปัจจุบัน 20 ปีได้แล้ว 555

ไม่ได้บอกให้ท้อนะครับ แต่อยากจะบอกว่าไม่มีอะไรได้มาง่าย ๆ ครับ ถ้าอยากเป็นเร็วหน่อย มีเวลา มีกำลังทรัพย์ แนะนำให้ไปเรียนครับ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ฝึกเองนี่แหละ ศึกษาการตีคอร์ดการจับคอร์ด ตีคอร์ดเปลี่ยนคอร์ดให้ถูกจังหวะ พอคล่องก็เริ่มฝึกหรือศึกษาการตีคอร์ดที่มันซับซ้อนขึ้นไปอีก เมื่อเข้าใจในจังหวะการดีดการเปลี่ยนคอร์ด ก็ค่อยเริ่มมาศึกษาการเล่นแบบปิ็คกิ้งดูบ้าง หรือจะเป็นเพลงแนวฟิงเกอร์สไตล์ในขั้นต้น

และที่ขาดไม่ได้คือศึกษาเรื่องทฤษฎีดนตรีเบื้องต้นไว้บ้าง เช่นเรื่องโน๊ต จังหวะ สัญลักษณ์ต่าง ๆ พร้อมทั้งศึกษาการอ่าน TAB ไปด้วยกัน เพราะ TAB ที่สมบูรณ์มักจะมีการใช้สัญลักษณ์ทางดนตรีประกอบด้วย ถ้ามีความรู้บ้างจะช่วยให้เล่นได้ง่ายขึ้น และทฤษฎีดนตรีจะเป็นพื้นฐานในการศึกษาหรือฝึก และแม้แต่การแกะเพลงในระดับที่ซับซ้อนมากขึ้นด้วยครับ