Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ Thumb Pick และ Capo  (อ่าน 4633 ครั้ง)

Misery

• member
ถามเกี่ยวกับ Thumb Pick และ Capo
« เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 17:58:56 »

คือว่าผมเป็นคนนิ้วเรียวครับ อยากจะลองซื้อ Thum Pick มาหัดเล่นดู

แต่ว่าพอไปถึงร้านมันไม่มีขนาดเลยครับ สวมได้เกือบถึงโคนนิ้ว

ผมเคยอ่านเจอที่บอร์ดนี้ว่าสามารถดัดได้ โดยแช่น้ำอุ่น แต่เท่าที่ผมลองสวมๆดู มันต้องดัดเข้าอีกเยอะเลยครับ แถมส่วนปลายปิคมันก็ยาวมากอยู่แล้วด้วย

ซื้อมาคงจะไม่ได้เรื่อง ก็เลยไม่เอา

อยากถามน้า ๆ ว่าพอจะแนะนำะยี่ห้อไหนที่มันมีขนาดเล็กๆเหมาะๆ มั่งครับ

แล้วก็ในงบประมาณ 500 บาท มี Capo อันใหนเหมาะ ๆ มั่งครับ แบบใช่งานคล่อง ๆ ถอดง่ายใส่ง่าย

ชี้แนะด้วยครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

Mook :)

• member
Re: ถามเกี่ยวกับ Thumb Pick และ Capo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:07:49 »
Thumb pick ต้องลองเท่านั้นค่ะ จนกว่าจะเจออันที่ใช่ เพราะขนาดนิ้วแต่ละคนเท่ากัน ความเล็กใหญ่ ก็ไม่เท่ากันด้วย เราเปลี่ยน มา 3 อัน แล้ว ว่าจะซื้อใหม่อีก
capo เพิ่มอีก 200 จัด Nashville ของ G7th ซื้อที่ MC เลยค่ะ ไม่ก็ Shubb

Misery

• member
Re: ถามเกี่ยวกับ Thumb Pick และ Capo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:42:06 »
Shubb C1 ในไทยประมาณเท่าไหร่ครับเนี่ย ราคาในเวปมัน $39.95 * 29.86 = 1192 บาท ราคาเจ็บดีครับ
แต่ก็ชอบนะดูทนและสวยดี

aneng

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:47:44 »
กีตาร์ป้ามุกสวยดีี่ห้ออะไร..มีมาร์กรูปตองดอกจิกด้วย..ป๊อกเด้งปล่าว

iamoh

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 18:55:33 »

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 19:04:09 »
เรียนน้า Misery  เรื่องทัมบ์ปิ๊กนั้นมีหลายขนาดครับ ทั้งขนาด M และ L ครับ อย่างน้าน่าจะใช้เป็นขนาด M ครับ และมีหลายยี่ห้อด้วยกันใช้ได้ทั้งนั้น เช่น เพลนเนต เวฟ, ดันลอป เป็นต้นครับ  สำหรับดันลอปยังมีรุ่น Zookies ที่มีหน้าองศาต่างๆ ให้เลือกอีก แนะนำให้เอารุ่น M10 ครับ  สำหรับผมใช้ทั้งของเพลนเนต เวฟ และ Zookies L10    ส่วนcapo ที่น้าถาม Shubb เป็นคาโป้ที่คงทนและใช้ได้ดีเลยครับเพราะมีสกรูสำหรับปรับไว้ด้วยเพื่อช่วยให้ได้แรงกดที่พอเหมาะทำให้เสียงกีต้าร์ไม่เพี้ยนเวลาเราใช้คาโปในเฟรทที่อยู่สูงๆ ขึ้นไปครับ   Shubb มีขายที่เยลโล่มาม่าและย่งเส็งครับ  แต่ถ้าน้าไม่มีเวลาพอหรือไม่สะดวกในการไปเดินหาซื้อ ลองติดต่อน้าตะวันดูซิครับมีเสนอขายทั้งทัมบ์ปิ๊กและคาโป้เลยแต่คาโป้เป็นยี่ห้ออื่นนะครับ   อ้อ ราคา Shubb Capo คงไม่ถึงที่น้าลงไว้ครับ                              

KRiS

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 19:06:31 »
ปลาย Thumb pick มันเล็มออกได้อยู่ครับ ผมใช้กรรไกรตัด แล้วเอากระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดๆ เอา ตัดออกไปเยอะเอาเรื่องเหมือนกัน

Misery

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 19:28:09 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบคำถาม และช่วยดันกระทู้นะครับ

ตอนนี้พอจะมีตัวเลือกอยู่ในใจแล้ว ขอบคุณอีกครั้งครับ

brightt123

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 20:16:59 »
thump pick ผมโผล่ออกมา1.5cm โอ้ว มันตัดได้ด้วย 5555 แต่ชินกับยาวๆซะแล้ว
goo.gl/VS15K