Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บาลานซ์ของเสียงกีต้าร์โปร่งผม ไม่เท่ากันครับ  (อ่าน 8662 ครั้ง)

BozKrisana

• member
คือปัญหามันมีอยู่ว่า เวลาเอากีต้าร์เล่นในภาคไฟฟ้า

สาย 2 ดีดเปล่า เสียงมันโดดกว่าสายอื่นๆมาก  อีกจุดหนึ่งคือ สาย 5 เฟรท ที่ 5 (เสียง D)  เวลาจับคอร์ด D ทาบ เสียงเบสมันไม่ค่อยออกอะครับ  ต้องแก้ไขยังไงดี

ป.ล. ผมใช้ PU ของ Fishman Presys Plus w/Tuner ติดมากับกีต้าร์ Martin DCX1E ครับ

พี่ๆคนไหนเคยประสบปัญหาแบบนี้บ้าง ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ :)  :D

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
เรื่องเสียงไม่บาลานซ์ น่าจะเกิดจาก Saddle ครับ ไม่ทราบว่าได้ทำการ Set up ปรับลด Action โดยการฝน Saddle ลงหรือไม่ครับ อาจเกิดจากหน้าสัมผัสของ Saddle กับ เปียโซ่ ไม่เรียบเสมอกัน ทำให้แรงสั่นสะเทือนเวลาดีดสายถ่ายทอดผ่าน Saddle ไปถึงเปียโซ่ได้ไม่เท่ากันในแต่ละสายครับ ยังไงลองเช็คที่ Saddle ดูครับ

ส่วนสาย 5 เสียง D เสียงเบสไม่ค่อยออก ลองดูครับว่าถ้ากดเฉพาะโน้ต D เสียงออกปกติมั้ย ถ้าปกติแสดงว่าอาจเกิดจากการกดคอร์ดของเราครับ แต่ถ้าเสียงไม่ออกเหมือนโน้ตอื่น ๆ อาจเกิดจากเฟร็ตครับ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

nantfa

• member
เช็คดูว่า เซ็ตเดิ้น เรียบสำผัส เปียโซ  สมำเสมอกันตลอดทั้งอันหรือเปล่า

เซ็ตเดิ้น ตำเเหน่งของสายไหน สำผัสเปียโซน้อยกว่าสายอื่น  สายตำเเหน่งนั้นเสียงจะเบา เหรือ อาจจะไม่มีเสียงเลย

ถ้า เซ็ตเดิ้น  ตำเเหน่งของสายไหน สำผัสเปียโซมากกว่าสายอื่น  สายตำเเหน่งนั้นเสียงจะดังกว่าสายอื่นไปด้วย

เเต่บางที เสียงเบาเพราะเเรงกดสายไม่พอ เพราะไปขัดเเซดเดิ้น
ต่ำเกินไปในบางตำเเหน่ง เช่น สาย 1 กับสาย 6 ก็มีเหมือนกัน

บางทีใช้เปียโซเเบบถัก วางไม่ดี เปียโซงอ ก็มีปัญหาได้เหมือนกันทั้งทีใต้เซ็ตเดิ้นเรียบ
ดีเเล้ว

การเช็ค บาลานด์ของภาคไฟ้ก็คือเช็ค เเรงกดของสาย ว่าสำผัสเปียโซ่เท่ากันหมดหรือไม่ครับ
ปกติเเรงกดของสายเเต่ละสายจะไม่เท่ากันนะครับ ตามความสูงของ เเซดดิ้น หนะเเหละ
ช่างเซ็ตอัพจะรู้

ปกติถ้าระบบภาคไฟ้ไม่มีปัญหา ส่งช่างเสียตังค์ไม่มากหรอกครับ  ถ้าทำเองได้ก็ทำ
เเต่ถ้าคิดว่าทำเองเเล้วสู้ช่างไม่ได้  ส่งช่างก็เป็นตัวเลือกที่ดี เพราะจบเลย

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

pooslash

• member
ถ้าอยากเช็คว่าเป็นที่ saddle หรือเปล่า ให้เอาแผ่นพลาสติกรองใต้ saddle ให้เอาบัตรเติมเงินที่เป็นพลาสติกตัดรอง
ครับจะหนาประมาณ .25mm ถ้าหายก็แสดงว่า saddle ไม่ได้ระดับครับ ถ้าไม่ซีเรียสก็ใช้แผ่นพลาสติกรองครับ ไม่ต้องไปให้ช่างทำก็ได้