Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ น้อง เกี่ยวกับการเล่น finger style ครับ  (อ่าน 6644 ครั้ง)

ssakuma60

• member
    อยากสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ น้อง เกี่ยวกับการเล่น finger style ครับ ว่า...
ถ้าฝึกด้วยตัวเอง จะเก่งมั้ยครับ
ดูตามยูทูปแล้วเล่นยากจัง -0-
ผมไม่มีพื้นฐานการอ่าน พวกโน๊ต เมโลดี้ แทป เลยครับ
คอร์ดยากๆอย่างพวก จับแถวกลางๆคอกีต้าร์ ด้านใน ยังจับได้ไม่หมดเลย --""

ผมเล่นกีต้าร์มาจะสิบปีแล้วเล่นแต่กับเพื่อนๆ ตีคอร์ดธรรมดา
ช่วง 2-3 ปีหลัง ได้เห็นการเล่นแบบ finger style แล้วหลงรักเลย -0-
ผมไม่ได้เรียนด้านดนตรีโดยตรง
เคยไปเรียนอยู่ 2 เดือนกับอาจารย์ชื่อดังในยูทู้ปท่านนึง
แต่ด้วยงบประมาณที่จำกัด เลยต้องเลิกเรียนไป T_T
หรือใครมีตำราแนะนำ เวบการสอนในแนว finger style นี้ แบบเรียนด้วยตัวเองบ้างครับ

...ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านมากๆค้าบ ^0^

Satiwas

• member
จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ครับ ผมหัดเล่นกีตาร์เองมายี่สิบปี ( ผมเรียนเปียโนมาครับ) การแกะเพลง การหาทางนิ้วในสมัยก่อนก็เอาตามถนัดครับ หมายความว่า นึกอยากเล่นทางนิ้วใหน ก็ลองฝึกดูเลยครับ ในบางครั้ง เพื่อนผมที่มันโซโลกีตาร์ในแบบที่เรียนมา มันเห็นผม เล่น มันงง แล้วถามว่าเล่นไปแบบนั้นได้ไง ผมบอก ไม่พึ่งเเทป แกะหูล้วนๆครับ

ssakuma60

• member
ขอบคุณมากคับพี่^^
 จริงๆแล้วผมก้อหัดแบบนี้อยู่คับ ฟังเอา
วางนิ้วไนแบบที่ตัวเองถนัดแบบไม่ต้องกางนิ้วยากๆแบบ180องศา --''
แตยังติดที่ผมยังไม่เข้าใจพวกฟอร์มของคอร์ด Type เมโลดี้ สเกล อยากมีแบบเรียน หรือแบบฝึกหัดที่เข้าใจง่ายๆไว้ฝึกเองที่บ้าน
จริงๆอยากเรียนกับอาจารย์สอนอีกแต่ งบไม่มีคับ--''

Satiwas

• member
ในมุมมองของผมนะครับ แกะเพลงและฝึกเล่นไปก่อนครับไม่ต้องรอทฤษฎี เพราะ ถ้าดนตรีเป็นภาษาภาษาหนึ่ง คนเราก็ต้องเริ่มจากการเลียนเสียงทั้งสิ้นครับ เหมือนเด็กที่เรียนรู้จากการพูดก่อนการเขียน นักดนตรีที่ผมรู้จักเยอะไปครับที่เล่นได้ดีแบบแจ๋วไปเลย แต่เขาไม่เข้าใจด้วยซำ้ครับว่ามันคืออะไร เพราะทุกอย่างมันหลั่งไหลออกมาจากความรู้สึกที่ผ่านการฝึกฝนอย่างหนักมาเป็นเวลายาวนานครับ ที่จริง ทฤษฎีในโลกนี้โดยมากมีไว้ใช้อธิบายปรากฎการณ์ต่างๆเท่านั้นครับ มีน้อยเหลือเกินที่ทฎษฎีจะพาเราไปสู่แนวใหม่ เพราะการจะพิสูจน์ทฤษฎีที่เขียนในกระดาษว่าเป็นจริงหรือไม่ ก็ไม่พ้นต้องเอามาลองปฎิบัติดูครับ ดังนั้น ใส่เกียร์ลุยฝึกเองไปก่อนเลยครับ มีอะไรขาดเหลือ เข้ามาโพสไว้ ผม และน้าๆคนอื่น ยินดีแนะนำแลกเปลี่ยนครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
หาเพลงง่าย ๆ  มาลองฝึกดูสิครับ...
พร้อมกันนี้ลองศึกษาเรื่องจังหวะ และ สัดส่วนในการเล่นดูครับ...
การเล่นทุกรูปแบบ อยู่บนพื้นฐานของสัดส่วนและจังหวะครับ...(อันนี้คือหลักที่ผมใช้มาตลอด)
เมื่อก่อนผมก็เล่นไปแบบงู ๆ ปลา ๆ เล่นตามวงเหล้า ตีคอร์ดแหกปากร้องเพลงไป...หลาย ๆ ครั้งก็ไม่รู้ว่าที่เล่นไปนั้นมันคืออะไร

ปัจจุบันผมเองก็เล่นไม่เก่งหรอกครับ (ดีกว่าสมัยก่อนนิดหน่อย 555+)...ถ้าไงอยากหาความรู้และอยากฝึกด้วยตัวเอง
ลองเข้าไปดูจากเวปที่ผมทำไว้ก็ได้ครับเป็นพวกความรู้พื้นฐานต่าง ๆ ให้ผู้ที่ใจศึกษาได้ฟรีมีแบบฝึกหัดให้ Download และมีเพลงแนว Fingerstyle ง่าย ๆ ที่ผมเรียบเรียงไว้พร้อมแทปให้ลองฝึกเล่นครับ....

www.modguitartutor.com
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

jewaros

• member
เล่นมา 10 กว่าปีตีคอรด์กะเพื่อนๆ เวลาไปต่างจังหวัดและก็เล่นคนเดียวครับ ตอนนี้ผมก็ฝึกเล่น finger style เองไม่ได้ไปเรียนเหมือนกันครับทำงานแล้วไม่ค่อยสะดวกที่จะไปเรียน ก็คิดว่าอีก 10 ปีข้างหน้าถ้าเราฝึกทุกวัน ยังไงมันก็คงเก่งกว่าปัจจุบันเป็นแน่แท้ เห็นน้า Satiwas ตอบแล้วรู้สึกได้เลยว่าเราก็ต้องทำได้เหมือนตอนที่เราหัดพูดนี่แหละ แต่คงต้องขยันฝึกน่ะครับก็ดูจากน้าๆ เทพๆใน you tube นี่แหละครับเป็นแรงผลักดันให้ขยันฝึกครับ

AMNAJ2513

• member
     ขั้นแรก ต้องหัดจับคอร์ด(เดียวกัน)ให้ได้ก่อนครับ ทั้งคอร์ดนอก คอร์ดกลาง คอร์ดใน หรือสมมุติว่าคอกีต้าร์ยาวไปอีก1ฟุต ก็ต้องไล่จับคอร์ดให้ได้จนสุดคอกีต้าร์ เป็นเรื่องที่สำคัญมากๆของการเล่นกีต้าร์ เพราะถ้าเราจับคอร์ด(เดียวกัน)ได้ทั้งคอกีต้าร์ ไม่ว่าจะเป็นคอร์ดนอก คอร์ดกลาง คอร์ดใน การไหลของนิ้วจะเป็นไปได้ง่ายมากขึ้น ถ้าโน๊ตเสียงสูงเราก็เล่นคอร์ดใน ถ้าโน๊ตเสียงต่ำเราก็เล่นคอร์ดนอก แต่ถ้าเราจับคอร์ดในไม่เป็น ก็จะทำให้เราเล่นโน๊ตเสียงสูงไม่ได้ ทำให้ทั้งการเล่นฟิงเกอร์ หรือการโซโล่ เกิดการสะดุด ต้องนั่งไล่แกะเป็นตัวโน๊ตเสียเวลาเพิ่มมากขึ้น แต่ถ้าเราแม่นคอร์ดแล้ว โน๊ตแต่ละตัวที่เราหาก็อยู่ในคอร์ดที่เราจับนั่นแหละ สิ่งที่เหลือคือ จังหวะและความเร็วของนิ้ว ที่เราต้องฝึกเพิ่ม
     คอร์ดกีต้าร์เป็นพื้นฐานของการเล่นกีต้าร์ที่สำคัญมาก ไม่ควรมองข้ามเด็ดขาด หัดจับให้ได้ทุกคอร์ด ทุกตำแหน่งบนคอกีต้าร์ แล้วคุณจะพบว่า การเล่นฟิงเกอร์สไตล์นั่นเป็นเรื่องไม่ยากอย่างที่คิด แต่จะยากมาก สำหรับคนที่ไม่รู้ตำแหน่งคอร์ดบนคอกีต้าร์
     ส่วนคอร์ดที่ต้องกางนิ้วมากๆ ก็ห้ามข้ามเด็ดขาดเหมือนกันครับ เพราะการกางนิ้วกว้างๆ คือการไหลของเสียงที่ราบลื่น เสียงไม่ไม่สะดุด ทำให้มีหางเสียงที่ไหลลื่น โน๊ตไม่ห้วน และทำให้เพลงหวานขึ้น
     การหัดจับคอร์ดให้ได้ทั้งคอกีต้าร์ ดูเหมือนเป็นเรื่องยากครับ แต่แท้จริงแล้ว เป็นเรื่องง่ายมากๆ ง่ายจนคาดไม่ถึง ลองศึกษาดูสิครับ จากตารางคอร์ดที่มีขายทั่วไป
     สมมุติ คอร์ดFนอกจับยังไง  คอร์ดFกลางจับยังไง  คอร์ดFในจับยังไง  ศึกษาไปพร้อมกับคอร์ดอื่นๆ แล้วคุณจะรู้ว่า ฟอร์มการวางนิ้ว เหมือนๆกันหมดครับ
     ถ้าคุณเข้าใจเรื่องฟอร์มการวางนิ้วแล้ว ที่นี้ คอกีต้าร์จะยาวเท่าไหร่ คุณก็จะไล่จับคอร์ดได้ทั้งหมดแหละครับ ไม่ว่า นอก กลาง ใน หรือในสุด ที่เหลือก็คือการฝึกความเร็ว ความพริ้ว ความหวาน ความต่อเนื่องของการเปลี่ยนคอร์ดที่ราบลื่น

Peaceman

• member
ขอแจมด้วยคนครับ ถ้าน้า SSAKUMA60 อยากวางนิ้วและเดินนิ้วให้ถูก ก็ต้องหาตำราพื้นฐาน ของ กีต้าร์คลาสสิค มาศึกษาเบื้องต้น แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียสมาก ก็ไปตามร้านหนังสือซีเอ็ด จะมีหนังสือ finger style และมี vcd สอนด้วย อาจจะหาหนังสือที่มีเพลง ที่น้า SSAKUMA60 รู้จักช่วง intro หรือ solo แล้วเปิดดู vcd เพื่อดูจังหวะวิธีการเดินของนิ้ว และสามารถดูจาก แทป ในหนังสือได้ด้วย เพราะ ช่วง intro กับ solo จะไม่ยาวมาก และเป็นการฝึกที่เพลินและสนุกครับ ส่วนถ้าจะเรียบเรียงเพลง ในแนว finger stlye คงต้องใช้เวลาสักพักใหญ่ๆ ครับ ต้องมีประสบการณ์สักพักพอควรครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ผมก็ฝึกเอง ไม่เคยเรียนที่ไหนเหมือนกัน  อาศัย เป็นคนอยากรู้ เลย หา หนังสือ และ วีดีโอ มาดู เพื่อศึกษาเองครับ แล้วก็ฝึกปฏิบัติ  แกะเพลงไปเรื่อยๆ ฟังเพลงให้เยอะๆ แนวไหนชอบก็ฟังเยอะเป็นพิเศษครับ

ปล...ฝึกไปเรื่อยๆ ครับ พยายาม หาความรู้ใหม่ใส่ตัวทุกวัน ฝึกทุกวัน แล้ว เราจะพบว่าเรา เก่งขึ้นกว่าเมื่อวาน  เล่นเพื่อแข่งกับตัวเองนะครับ ไม่ต้องไปแข่งกับคนอื่น เดี๋ยวจะ ปวดตับเปล่าๆ......สู้ๆครับ

ลองดูครับ ผมได้เขียนวิธีการฝึกไว้แล้วว่าเราควรจะรู้อะไรบ้างครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2867.15

ssakuma60

• member
_/\_
ขอบพระคุณทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำมากๆๆๆๆ ครับ
มีแต่ข้อมูลดีดีทั้งนั้นเลยยยย
จะเก็บเอาไว้เป็นแนวทางในการฝึกต่อไปครับ    :D

^o^ อบอุ่น และใจดี คือบ้านไม้หลังนี้ นี่เอง ^o^

shinobi neng28

• member
ผมเองก็ไม่ได้เรียนดนตรีอะไรเลย ถนัดซ้ายอีกต่างหากพื้นฐานทางดนตรีก็ไม่มีอาศัย ฝึกฝนเอาครับ ทุกวันนี้ก็ยังฝึกอยู่ทุกวัน รู้สึกว่ายิ่งฝึกมันยิ่งคล่องไปเองอัตโนมัติ ถ้าเล่นแนว Fingerstlye ไม่จำเป็นต้องอ่านแท็ปครับ ต้องฟังเยอะๆ จำแนวเสียงและทำนองให้แม่นยำก็พอ ขยันฝึกเก่งแน่นอนครับ ฟันธง

Ods16339

• member
ดูyoutube    tommy emmanuel  "up close"
ดูแล้วเล่นตาม  เลือกเพลงที่ไม่ยากก่อนเล่นให้คล่องสัก1เพลง
จะได้แนวทางในการเล่นfingerstyle    หลังจากนั้นหาtab หาพลงที่ชอบ
ฟัง ดูtab และก็ซ้อมเยอะๆครับ

punning

• member
ก่อนอื่น ต้องหาคีย์เริ่มต้นครับ อย่างบางเพลง มันขึ้นคอร์ดE แต่จะแกะฟิงเกอร์สไตล์ด้วยคอร์ด E มันยากครับ ก็เอาคาร์โป้คาดเฟสที่2แล้วเล่นในคีย์D เพราะ คีย์D มันหาโน๊ตง่ายครับ   สำคัญที่สุดคือต้องฟังจนเมโลดี้เพลงซึมซับคิดออกมาเป็นริงโทนได้

Ods16339

• member
ดูyoutube    tommy emmanuel  "up close"
ดูแล้วเล่นตาม  เลือกเพลงที่ไม่ยากก่อนเล่นให้คล่องสัก1เพลง
จะได้แนวทางในการเล่นfingerstyle    หลังจากนั้นหาtab หาพลงที่ชอบ
ฟัง ดูtab และก็ซ้อมเยอะๆครับ

ssakuma60

• member
ก่อนอื่น ต้องหาคีย์เริ่มต้นครับ อย่างบางเพลง มันขึ้นคอร์ดE แต่จะแกะฟิงเกอร์สไตล์ด้วยคอร์ด E มันยากครับ ก็เอาคาร์โป้คาดเฟสที่2แล้วเล่นในคีย์D เพราะ คีย์D มันหาโน๊ตง่ายครับ   สำคัญที่สุดคือต้องฟังจนเมโลดี้เพลงซึมซับคิดออกมาเป็นริงโทนได้
ผมกะลังงงคับ -0-
หมายถึงคาด คาโป้ แล้วตั้งสาย 6 ให้ได้เสียงเบส D ปะคับ

ปล. บทความพี่ FOTOBEER เวบพี่ Mod Folk สอนผมได้เยอะมว้าก ขอบคุณครับ

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
แนวนี้สิ่งสำคัญมากๆคือ เรื่องสัดส่วนดนตรี จะทำให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่ายขึ้นครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
ผมกะลังงงคับ -0-
หมายถึงคาด คาโป้ แล้วตั้งสาย 6 ให้ได้เสียงเบส D ปะคับ

ปล. บทความพี่ FOTOBEER เวบพี่ Mod Folk สอนผมได้เยอะมว้าก ขอบคุณครับ
จากที่น้า punning อธิบายเรื่องการใช้คาโป้ไว้ เพลงคีย์ E ใช้คาโป้คาดที่เฟร็ต 2 แล้วเล่นคีย์ D นั้น เราตั้งสายปกติ Standard เลยครับ เวลาคาดแล้ว เราจับคอร์ด D ที่ช่องที่ 2 (นับจากเฟร็ตที่คาดคาโป้มา)....เสียงที่ได้จะเป็นเสียงของคอร์ด E ครับ พวกนี้คือพื้นฐานในการ Transpost Key ครับ ลองศึกษาเรื่องโครงสร้างของ Scale และความสัมพันธ์ของแต่ละ Scale บนคอกีตาร์ดูครับ...
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

nongda18

• member
     ขั้นแรก ต้องหัดจับคอร์ด(เดียวกัน)ให้ได้ก่อนครับ ทั้งคอร์ดนอก คอร์ดกลาง คอร์ดใน หรือสมมุติว่าคอกีต้าร์ยาวไปอีก1ฟุต ก็ต้องไล่จับคอร์ดให้ได้จนสุดคอกีต้าร์ เป็นเรื่องที่สำคัญมากๆของการเล่นกีต้าร์ เพราะถ้าเราจับคอร์ด(เดียวกัน)ได้ทั้งคอกีต้าร์ ไม่ว่าจะเป็นคอร์ดนอก คอร์ดกลาง คอร์ดใน การไหลของนิ้วจะเป็นไปได้ง่ายมากขึ้น ถ้าโน๊ตเสียงสูงเราก็เล่นคอร์ดใน ถ้าโน๊ตเสียงต่ำเราก็เล่นคอร์ดนอก แต่ถ้าเราจับคอร์ดในไม่เป็น ก็จะทำให้เราเล่นโน๊ตเสียงสูงไม่ได้ ทำให้ทั้งการเล่นฟิงเกอร์ หรือการโซโล่ เกิดการสะดุด ต้องนั่งไล่แกะเป็นตัวโน๊ตเสียเวลาเพิ่มมากขึ้น แต่ถ้าเราแม่นคอร์ดแล้ว โน๊ตแต่ละตัวที่เราหาก็อยู่ในคอร์ดที่เราจับนั่นแหละ สิ่งที่เหลือคือ จังหวะและความเร็วของนิ้ว ที่เราต้องฝึกเพิ่ม
     คอร์ดกีต้าร์เป็นพื้นฐานของการเล่นกีต้าร์ที่สำคัญมาก ไม่ควรมองข้ามเด็ดขาด หัดจับให้ได้ทุกคอร์ด ทุกตำแหน่งบนคอกีต้าร์ แล้วคุณจะพบว่า การเล่นฟิงเกอร์สไตล์นั่นเป็นเรื่องไม่ยากอย่างที่คิด แต่จะยากมาก สำหรับคนที่ไม่รู้ตำแหน่งคอร์ดบนคอกีต้าร์
     ส่วนคอร์ดที่ต้องกางนิ้วมากๆ ก็ห้ามข้ามเด็ดขาดเหมือนกันครับ เพราะการกางนิ้วกว้างๆ คือการไหลของเสียงที่ราบลื่น เสียงไม่ไม่สะดุด ทำให้มีหางเสียงที่ไหลลื่น โน๊ตไม่ห้วน และทำให้เพลงหวานขึ้น
     การหัดจับคอร์ดให้ได้ทั้งคอกีต้าร์ ดูเหมือนเป็นเรื่องยากครับ แต่แท้จริงแล้ว เป็นเรื่องง่ายมากๆ ง่ายจนคาดไม่ถึง ลองศึกษาดูสิครับ จากตารางคอร์ดที่มีขายทั่วไป
     สมมุติ คอร์ดFนอกจับยังไง  คอร์ดFกลางจับยังไง  คอร์ดFในจับยังไง  ศึกษาไปพร้อมกับคอร์ดอื่นๆ แล้วคุณจะรู้ว่า ฟอร์มการวางนิ้ว เหมือนๆกันหมดครับ
     ถ้าคุณเข้าใจเรื่องฟอร์มการวางนิ้วแล้ว ที่นี้ คอกีต้าร์จะยาวเท่าไหร่ คุณก็จะไล่จับคอร์ดได้ทั้งหมดแหละครับ ไม่ว่า นอก กลาง ใน หรือในสุด ที่เหลือก็คือการฝึกความเร็ว ความพริ้ว ความหวาน ความต่อเนื่องของการเปลี่ยนคอร์ดที่ราบลื่น

เป็นการฝึกเบื้องต้นที่ดีมากๆเลยครับ ชอบคำพูดน้าAMNAJ2513 เลยครับ

ในการฝึกเบื้องต้นนั้น ผมว่าทุกคนที่เคยร้องเพลงตีคอร์ท คงจะพอจับกันได้แล้ว

ผมก็ไม่ได้สอนเก่งมากมาย แต่อยากให้แนวคิดตอนผมฝึกใหม่ๆ ลองทำตามแบบนี้ดูครับ

นี้คือ KEY = C major คอร์ทพื้นฐาน ก็ตามรูปเลยครับ โดยที่ I  IIm  IIIm  IV  V  VIm  VIIm7b5 ตามลำดับ

C  Dm  Em  F  G  Am  Bm7b5

ทีนี้ ลองหา pattern chord ง่ายๆ ผมยกตัวอย่างเช่น  I  VIm  IIm  V (ไม่จำเป็นต้องเป็นpatternนี้นะครับ แค่ยกตัวอย่าง)

มันก็คือ C  Am  Dm  G  ลองฝึกตีกันจนคล่อง วนไปมาจนขึ้นใจ

KEY C

------------------------------------------

ทีนี้ ลองเปลี่ยนคีย์เป็น KEY A ดู โดยใช้หลัก  I  IIm  IIIm  IV  V  VIm  VIIm7b5

โดยใช้ pattern chord เดิม  I  VIm  IIm  V (เพื่อฝึกเปลี่ยนคีย์ให้คล่องๆ)

A  F#m  Bm  E

KEY A

------------------------------------------

เมื่อคล่องดีแล้ว ลองเปลี่ยนเป็น

KEY D ใช้ pattern chord เดิม  I  VIm  IIm  V (เพื่อฝึกเปลี่ยนคีย์ให้คล่องๆ)

เฉลย  D  Bm  Em  A   8)

KEY G ใช้ pattern chord เดิม  I  VIm  IIm  V (เพื่อฝึกเปลี่ยนคีย์ให้คล่องๆ)

KEY E ใช้ pattern chord เดิม  I  VIm  IIm  V (เพื่อฝึกเปลี่ยนคีย์ให้คล่องๆ)

ฯลฯ

อยากให้ลองปฏิบัติและทำตาม ไม่อยากให้อ่านเฉยๆนะครับ ไม่งั้นไม่เกิดประโยขน์ใดๆเลย

เพื่อเป็นบันไดไปสู่ finger style ต่อไปครับ

ถ้าผิดพลาดประการใด ขอ อภัยด้วยนะครับ ให้น้าๆมาช่วยเสริมอีกทีครับ  :D :D :D
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

ssakuma60

• member
ขอบคุณ K. nongda18 มากคับ _/\_
แบบนี้เลย ที่เรียนมา -0-
แต่มีอันต้องเลิกไปก่อน จ่ายไม่ไหว เรียนได้แค่ 2 เดือนเองงะ
I  VIm IIm V แบบนี้เลย อ.ที่สอนให้เล่นวนไปมา 4 คีย์คับ
มี C A D G E โดยใช้ I IIm VIm V

กะลังจะขึ้น melody แต่ออกซะก่อน --""
มีบทเรียนต่อจากนี้มั้ยคับ  :'(

ขอบคุณอีกครั้งบครับบบ ^0^

nongda18

• member
ตอนนี้เรารู้หลักเปลี่ยนคีย์กันคร่าวๆแล้ว

คราวนี้ เราลองมาศึกษา คอร์ทนอก คอร์ทใน คร่าวๆกันนะครับ

ยกตัวอย่างเช่น เราลองนึกดูว่าคอร์ทE จับแบบopenง่ายๆเลย จับยังไงนะ

และจับคอร์ท Em จับแบบopenง่ายๆเลย จับยังไงนะ

ถ้าเราเลือนช่องมา 1 ช่อง โดยใช้ Form E มันก็คือ คอร์ท F นั่นเอง

เลือนช่องมาอีก 1 ช่อง มันก็คือ คอร์ท F#

ลองไล่ไปเรื่อยทีละ 1 ช่อง โดยใช้ Form E

ก็จะได้ E  F  F#  G  G#  A  A#  B  C  C#  D  ตามลำดับ

ทีนี้ กลับมาที่ KEY C  ถ้าเรายังจำ Form Key กันได้ คือ

I  IIm  IIIm  IV  V  VIm  VIIm7b5 ตามลำดับ

เราก็ลองจับ pattern chord  ของ  I  VIm  IIm  V ที่ผมเคยให้แบบฝึกหัดไปฝึกซ้อมทุกKey

มันก็จะได้

C = 

Am =

Dm =

G =

KEY C-1

ก็อยากให้ฝึกตีกันจนคล่องๆเลยนะครับ แบบเอาให้จำได้โดยอัตโนมัติ

มันก็จะก่อให้เกิดแนวคิดในการจับคอร์ท นอก กลาง ใน แบบง่ายๆขึ้นมาครับ

ที่นี้ เราก็ลองเปลี่ยนเป็น

KEY A โดยใช้ pattern chord เดิม  I  VIm  IIm  V

A  F#m  Bm  E

KEY A-1

KEY D โดยใช้ pattern chord เดิม  I  VIm  IIm  V

KEY G โดยใช้ pattern chord เดิม  I  VIm  IIm  V

KEY E โดยใช้ pattern chord เดิม  I  VIm  IIm  V

แต่ใช้ Form E ที่ซ้อมแบบ KEY C ไปแล้วจนคล่อง

รับรองครับ น่าจะพัฒนาได้เร็วขึ้นครับ แต่ต้องฏิบัติและทำตามนะครับ ถึงจะเกิดผล   :D :D :D

คร่าวหน้า จะอธิบาย Form A ไล่ไปทุกคีย์ อีกทีนะครับ
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม