Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin drs2 Martin d1 seagull maritime sws rosewood  (อ่าน 4870 ครั้ง)

ถ่อมใจ

• member
Martin drs2 Martin d1 seagull maritime sws rosewood
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:45:59 »
เรียนถามน้าๆเกี่ยวกับ matin drs2  martin d1 และ seagull maritime sws rosewood เทียบงานประกอบกับเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ สองตัวหลังไม่เคยลอง ขอความคิดเห็นจากน้าๆทุกท่าน ขอบคุณมากครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
Re: Martin drs2 Martin d1 seagull maritime sws rosewood
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:27:14 »
martin drs2 ผมไม่เคยลองครับ แต่เคยลอง seagull maritime sws rosewood งานประกอบดีมาก คัดไม้สวย เกรนถี่ละเอียดเลย เสียงที่ออกมาเป็น sound แปลกใหม่ดีครับ มี character ของตัวเองชัดเจน เสียงออกมา balance และกังวาลดีมาก เป็นกีต้าร์ที่มีเสียงเปล่าที่ผมประทับใจมากครับ ด้วย spec และ ราคาผมว่าคุ้มน่าลงทุนครับน้าถ่อมใจ แหะๆ ผมชอบจริงๆน่ะครับ ถ้าตัดส่วนหัวของมาร์ตินมาใส่ seagull ได้นี่จะยอดเยี่ยมมากเลยครับ  ;D ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

ถ่อมใจ

• member
Re: Martin drs2 Martin d1 seagull maritime sws rosewood
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 16:04:49 »
ขอบคุณน้องบิ๊กครับ น้องบิ๊กคิดว่าตัวไหนขายง่ายกว่ากันครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 16:16:30 »
Martin ยี่ห้อนี่มันบ่งบอกคุณค่าในตัวเองดีมากๆอยู่แล้วครับผม ส่วน seagull ต้องลองครับ ถึงจะรู้ว่าของเค้าดี ส่วนเรื่องขายต่อ ผมคิดว่ามาร์ตินน่าจะเป็นต่ออยู่หน่อยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับตั้งราคาด้วยครับน้าถ่อมใจ
ผมเองก็ไม่มีความรู้มากครับ ทั้งหมดเป็นความเห็นตัวล้วนๆเลยครับผม ^^
คิดถึงเมืองภูเก็ต

akeprawat

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 23:02:04 »
เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมตั้งใจไปซื้อ Martin DRS2 (Made in Mexico) แต่พอไปถึงที่ร้านก็ขอลองเล่นเทียบกับ D-1GT (Made in USA) ตัวนี้เหมือนกับ D-1 ต่างกันแค่ Gross top, ปรากฏว่าเสียงของ D-1GT สดและพุ่งกว่า เกรดไม้ก็คัดมาดีมีลาย Silk cross grain ซะด้วย ผมลองเล่นอยู่เกือบชั่วโมง สุดท้ายตกหลุมรัก D-1GT รับมาเป็นสมาชิกของครอบครัวไปเรียบร้อย  ;)

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 01:07:54 »
คอนเฟิร์มว่า D1gt เสียงดีจริงๆครับ เป็น all solid ด้วย แต่ไม่มีภาคไฟฟ้าครับ ส่วน Drs2 มีภาคไฟฟ้า แต่ผมรู้สึกว่าเสียงมันอั้นๆครับ

แต่น้าต้องไปลองเองครับ เพราะความชอบชองแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ส่วนผมกำลังรวบรวมงบไปสู่ขอ D1GT อยู่ครับ แต่คงจะนานโขอยู่ ;D

ขอให้น้าถ่อมใจได้กีตาร์ที่ถูกใจนะครับ

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:43:27 »
ขอบคุณน้องบิ๊ก น้าakebrawat และน้า poomjai39 มากครับ น้าakebrawat ซื้อสาขาไหนครับ มีให้ลองหลายตัวหรือเปล่าครับ เทียบกับทรงเดรทนอท ของ kyairi ในงบนี้ งานกับเสียงต่างกันอย่างไรบ้างครับ

akeprawat

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 00:04:38 »
ผมไปลองที่ Music Collection มาสามสาขาครับ แจ้งวัฒนะ, บางนา สุดท้ายมาจบที่ลาดพร้าว มี Martin กับ Taylor ให้ลองหลายรุ่นครับ ในราคาต่ำกว่า 6 หมื่น ผมชอบเสียงของ Martin D-1GT ที่สุด งานประกอบของตัวนี้ถือว่าเก็บรายละเอียดได้ดีมาก (ไม่รู้จะติตรงไหน) จะมีก็ตรงส่วนคอที่อาจจะสากๆ หน่อย แต่ผมกลับชอบนะ  ;D

ส่วน K.yairi ผมยังไม่เคยได้สัมผัสเลยครับ

sayyon

• member
  • Martin & Colling
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 23:53:23 »
การใช้ Bracing Pattern ที่ต่างกันก็อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เสียงแตกต่างกันก็ได้นะครับ

akeprawat

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 00:51:59 »
ผมลองตามไปศึกษาเกี่ยวกับ Braces และ Bridgeplates ของกีต้าร์ Martin จากเว็บต่างๆ พบว่าให้เสียงที่แตกต่างกันจริงอย่างที่น้า sayyon บอกเลยครับ

บทความภาษาไทย http://guitarsgallery.net/board/index.php?topic=1289.0
บทความภาษาอังกฤษ http://www.bryankimsey.com/braces/

sayyon

• member
  • Martin & Colling
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:48:01 »
เกรดไม้ก็เป็นตัวแปรเหมือนกันนะครับ เพราะฉะนั้นหากจะดูเพียงสเป็คอย่างเดียว ก็อาจจะพอคาดหวังได้ว่าเสียงจะออกมาแนวทางไหน แต่สุดท้ายแล้วก็คงจบลงที่หูเราเองครับ แหะๆ....

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 06:34:25 »
เรียนถามน้าทั้งสองท่านครับ A frame x1 ของ drs2 แข็งแรงกว่า nonscallop ใช่มั๊ยครับ

akeprawat

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:18:46 »
ผมคิดว่า A-Frame "X" ของ DRS2 น่าจะแข็งแรงกว่า Standard "X" Non-Scalloped นะครับ
อ้างอิงข้อมูลจาก http://www.martinguitar.com/featuresmaterials/featuresmaterials/bracing-patterns.html

Paxx

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 17:28:25 »
ผมเคยลองเทียบเหมือนกันครับ แต่สุดท้ายเลือก DRS2

DRS2 จะให้เสียง นุ่ม พริ้ว หางเสียงยาว ตีคอร์ดแล้วดีครับ ไม่บาดหู
D1gt ให้เสียงดุดันกว่า พุ่งชัดกว่าครับ
แล้วแต่ชอบครับ แต่ DRS2 ใส่สายจากโรงงานมาเป็นเบอร์ 13 เล่นได้ไม่นาน ต้องเปลี่ยน มันแข็งเกินไป

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 20:04:09 »
หลังจากตระเวนลอง 2วันทั่วกรุง  วันนี้ไปลอง k yairi มาครับ เมื่อได้ลอง k yairi แล้ว ยอมรับกับตัวเองว่ายี่ห้อนี้แหละเหลืออยู่ในใจ สวย งานดีสุดๆ ต่างจากยี่ห้ออื่นที่ไปลองมา เสียงประทับใจตัวเอง บริการดีมากครับ ว่าจะรอล๊อตใหม่เดือน ธันวาคม มาพร้อมเคสครับ และขออนุญาตขอบคุณช่างนิดเป็นอย่างสูงครับ ผมเอา br73 ไปเซตอัพ กับ ช่างนิดมา ให้หายสงสัย ไม่ได้จ่ายตังค์ซักบาท เหมือนได้กีตาร์ใหม่กลับมาเลยครับ ขอบคุณบ้านไม้ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 20:12:08 »
หน้าซื้อ-ขาย มี K.yairi ราคาคุ้มค่าอยู่หลายตัวเลยครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 20:24:11 »
หลังจากตระเวนลอง 2วันทั่วกรุง  วันนี้ไปลอง k yairi มาครับ เมื่อได้ลอง k yairi แล้ว ยอมรับกับตัวเองว่ายี่ห้อนี้แหละเหลืออยู่ในใจ สวย งานดีสุดๆ ต่างจากยี่ห้ออื่นที่ไปลองมา เสียงประทับใจตัวเอง บริการดีมากครับ ว่าจะรอล๊อตใหม่เดือน ธันวาคม มาพร้อมเคสครับ และขออนุญาตขอบคุณช่างนิดเป็นอย่างสูงครับ ผมเอา br73 ไปเซตอัพ กับ ช่างนิดมา ให้หายสงสัย ไม่ได้จ่ายตังค์ซักบาท เหมือนได้กีตาร์ใหม่กลับมาเลยครับ ขอบคุณบ้านไม้ครับ
ยินดีกับน้าถ่อมใจ ด้วยครับ "ช่างนิด" ฝีมือเยี่ยมและใจดีมากครับ
สำหรับ K.Yairi นั้นเป็นแบรนด์หนึ่งที่ผมชอบ และน่าใช้ ขอให้น้าถ่อมใจ ได้มาไวๆ นะครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 20:50:19 »
ขอบคุณอาหน่อย และน้าทอม มากครับ เรียนว่ากำลังพิจารณาตามที่น้าทอมแนะนำครับ ถ้าได้ตัวนี้มาคงเว้นรรคอีกพอสมควรครับ ถ้าไม่ได้คงเว้นอีกนานเหมือนกัน เวลาและปัจจัย ไม่ค่อยจะตรงกันครับ มีเวลาคิดอีกคืน พรุ่งนี้เย็นกลับพัทยาแล้วครับ ขอพระเจ้าอวยพรครับ

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 16:22:35 »
วันนี้รับ k yairi fy84 om  มาเป็นเพื่อนแล้วครับ     เหลือทรง d 3-4 ตัว สำหรับน้าที่สนใจ สาขา วรจักรนะครับ ล๊อตหน้าทางร้านบอกเดือนธันวาคมครับพร้อมเคส ส่วนจะมีรุ่นไหนบ้างลองสอบถามทางร้านดูครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 16:45:51 »
ยินดีกับ "น้าถ่อมใจ" ด้วยนะครับ  K.Yairi FY84 OM สวยและน่าเล่นมากครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ :)