Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาไม่ได้เล่นกีต้าร์ น้าๆทำไรที่เป็นประโยชน์ต่อการฝึกเล่นกีต้าร์กันบ้างคับ  (อ่าน 2909 ครั้ง)

wika

• member
วันเวลาปกติผมจะทำงานนะคับ ไม่ได้อยู่กับกีต้าร์แต่สามารถเล่นเน็ทได้ อ่านนู้นอ่านนี้ได้ หรือมีวิธีการบริหารนิ้วแบบไหนไหมคับ ให้ง่ายในการเล่นกีต้าร์ โดยเฉพาะกับมือใหม่แบบผมนะคับ

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

b

• member
ผมเป็นช่างไม้ ครับ เวลาทำงานผมพยายามคิดว่ามันเป็นกีต้าร์ งานมันจะได้เนียบๆเหมือนกีต้าร์ 55555 อ่อ!! อีกอย่างครับเวลาทำงาน(โดยเฉพาะงานแบบผม)ค่อนข้างใช้มือและนิ้วเยอะอยู่แล้ว เลยเป็นการฝึกมือแล้วนิ้วไปในตัว อิอิ ;D

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
ตั้งวง ร้องเพลง ไปร้านคาราโอเกะ ไปร้านดนตรี ไปงานวัด ไปงานบุญ ฟังวิทยุ ดูทีวี
เก็บข้อมูลเพลงไว้เยอะๆ เพราะแหล่งเหล่านี้ มีดนตรีให้เราเสพครับ
คิดดี ทำดี พูดดี

TKCN

• member

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
คิดถึงเมืองภูเก็ต

iPlayer

• member
ทำกิจกรรม หลายๆอย่างครับ เอาขำๆ แล้วกัน

ไปเรียนแต่งหน้า นั่งสมาธิ ดำน้ำ ปลูกปะการัง ทำอาหาร นวดสปา ปลูกป่า ดำนา ดูดิสนีย์ออนไอซ์ แรลลี่ ตีกอล์ฟ ล่องเรือ ส่องสัตว์ ช็อปปิ้ง ดูงิ้ว ดูละครเวที ดูคอนเสิร์ต ดินเนอร์ ทำขนม จัดดอกไม้ เที่ยวตลาดน้ำ เรียนถ่ายรูป ดูกายกรรม ชมเมืองเก่า เข้าสัมมนา ทัวร์ธรรมะ เรียนเต้น แล้วก็ร้องเพลง

...ไปก่อนนะ.......

...เยอะเนอะ

เยอะ

[CM30] เมืองไทยประกันชีวิต - กิจกรรมเยอะ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
วันเวลาปกติผมจะทำงานนะคับ ไม่ได้อยู่กับกีต้าร์แต่สามารถเล่นเน็ทได้ อ่านนู้นอ่านนี้ได้ หรือมีวิธีการบริหารนิ้วแบบไหนไหมคับ ให้ง่ายในการเล่นกีต้าร์ โดยเฉพาะกับมือใหม่แบบผมนะคับ

ส่วนตัวผมคิดว่า
มันไม่จำเป็นขนาดนั้นหรอกคับน้า การวอร์มนิ้วตลอดเวลา

แต่ว่า ถ้าน้ามี Event ที่จะต้องเล่นโชว หรืออย่างไร ก็ให้น้าซ้อมกับกีต้าร์ เล่นแปบเดียวมันก็เข้าที่แล้วนะคับ ผมคิดว่าอย่างงั้น
ให้น้าเทพๆ มาตอบดีกว่าคับ ผมมิบังอาจ อิอิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
:)

YellowTwist

• member
    • Yellow Twist band
เก็บข้อมูลในห้องพูดคุยนี่แหละครับ

Guitar_Joe

• member
ผมชอบดูคลิป คนที่เล่นทั้งเก่งทั้งยังไม่เก่ง สร้างแรงบันดาลใจ ดูทางนิ้วครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

ohm_mayer

• member
ฟังเพลงหลายๆแนว ,ดูศิิลปินที่เราชอบเล่นสดจาก Youtube, ไล่ Scale แต่ทั้งหมดนั้น ไม่ค่อยจะได้ทำเลย

nhoy

• member
เวลาที่ไม่ได้เล่นกีต้าร์ก็มักอยู่หน้าเว็บ "บ้านไม้" นี่แหละครับน้า wika :D

redtopup

• member
สำหรับผม พยายามทำจิตรใจให้ ไม่เครียด ครับ 
เวลาขับรถ ผมจะเปิดเพลง ฟัง และ ชอบ นับส่วนของตัวโน๊ตเพลงที่ฟัง อยู่ตลอดเวลา ครับ
เพลงไหนที่จะฝึก จะอัดลงแฟล๊ตไดร์และเปิดในรถ ฟังจนขึ้นใจ 
ผมจะไม่ฝืนซ้อมกีต้าร์ในวันที่ร่างกายอ่อนเพลียครับ แต่จริงๆ ก็ เว้น 3 วันถึงได้จับยาวๆทีนึง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

SMIL3Chai

สำหรับผม พยายามทำจิตรใจให้ ไม่เครียด ครับ 
เวลาขับรถ ผมจะเปิดเพลง ฟัง และ ชอบ นับส่วนของตัวโน๊ตเพลงที่ฟัง อยู่ตลอดเวลา ครับ
เพลงไหนที่จะฝึก จะอัดลงแฟล๊ตไดร์และเปิดในรถ ฟังจนขึ้นใจ 
ผมจะไม่ฝืนซ้อมกีต้าร์ในวันที่ร่างกายอ่อนเพลียครับ แต่จริงๆ ก็ เว้น 3 วันถึงได้จับยาวๆทีนึง
เรื่องจิงคับ
ผมเองฟังเพลงๆ นั้น ก่อนที่จะเล่น ถ้ายังจำเพลงไม่ได้ เวลาฝึกเล่นจาก tab มันจะโคตร งง นะคับ
ในบางเพลง แล้วแต่คนอะคับ แต่ส่วนตัวผมจะเป็นแทบทุกเพลง

ถ้าไม่ฟังก่อน ฝึกอย่างต่ำ 2 สัปดาห์ต่อเพลง ถ้าเนียนๆ ก็ 1 เดือน
ถ้าผมฟังก็ 1 สัปดาห์ เนียนๆ ก้ 2 อะไรทำนองนี้อะคับ

ปล. วันนึงผมเล่นไม่ถึง 2 ช.ม. คับ

wika

• member
ขอบคุณ น้าๆทุกคนที่มาช่วยกันตอบคับ ส่วนมากผมก็ชอบนั่งฟังเพลง นั่งหาไรที่เกี่ยวกับกีต้าร์อ่านไปเรื่อยๆนะ ฝังตัวอยู่ในเว็บนี้ได้ความรู้ดี

tomtaemakk

• member
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นกีตาร์
เอ๊ะ...!!! เหมือนจะไม่มีอะไรต่างเลยนะเนี่ย เหอะ ๆ

guitar_skl

ผมตั้งวงน้ำชาเขียว....ฟังเพลง พอกรึ่มได้ที่ก็เล่นกีตาร์หน้า B ถ้วยถังกาละมังหม้อครับ ฝึกจังหวะครับ อิๆๆ ( อย่าทำตามผมนะครับเป็นเทคนิคส่วนตัว )

nhoy

• member
ผมตั้งวงน้ำชาเขียว....ฟังเพลง พอกรึ่มได้ที่ก็เล่นกีตาร์หน้า B ถ้วยถังกาละมังหม้อครับ ฝึกจังหวะครับ อิๆๆ ( อย่าทำตามผมนะครับเป็นเทคนิคส่วนตัว )
"ถ้วย ถัง กาละมัง หน้อ" นี่ถือเป็นการฝึกจังหวะที่ดีเลยนะครับน้า Black sea ;D

Rut_pro

• member
เล่น facebook คอมเม้น กด like เพื่อนๆ เป็นการฝึกนิ้วมือด้วยการพิมพ์ดีด