Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทีครับ taylor baby/veelah baby  (อ่าน 19087 ครั้ง)

inn144

• member
แนะนำทีครับ taylor baby/veelah baby
« เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 06:08:04 »
ขอความเห็นน้าๆหน่อยครับระหว่างกีตาร์ taylor baby กับ veelah baby พอดีอยากได้ไซส์ 3/4 เก็บไว้ซักตัวเวลาไปเที่ยว  ;D
ทีแรกว่าจะซื้อ taylor แต่พอดีเห็น veelah ราคาถูกกว่า เลยอยากขอความเห็นน้าๆที่เคยได้ลองเจ้า 2 ตัวนี้แล้ว ว่าเสียงต่างกันมากไหมครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
Re: แนะนำทีครับ taylor baby/veelah baby
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 08:46:03 »
Baby Taylor เป็นขนาด 1/2 นะครับ ถ้าจะเล่น 3/4 ต้องเป็นรุ่น GS mini ครับ
ถ้าคิดเอาไว้เล่นขำๆเวลาไปเที่ยว Veelah ก็น่าเล่นครับ หิ้วไปหิ้วมาไม่ต้องกลัวบุบสลายดีครับ :)

0019

• member
Re: แนะนำทีครับ taylor baby/veelah baby
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:14:08 »
Baby Taylor เป็นขนาด 1/2 นะครับ ถ้าจะเล่น 3/4 ต้องเป็นรุ่น GS mini ครับ
ถ้าคิดเอาไว้เล่นขำๆเวลาไปเที่ยว Veelah ก็น่าเล่นครับ หิ้วไปหิ้วมาไม่ต้องกลัวบุบสลายดีครับ :)

พี่ OLARN ครับ ถ้าไม่เอาเล่นขำๆ ล่ะครับ เปรียบเทียบกันเป็นไงบ้างครับ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:18:54 »
Taylor ครับ

ผมใช้อยู่ ^^ ซาวด์ เล่นกับ คาฮอง และกีตาร์ ฟูลไซส์  ใช้ได้เลย ดังสู้ได้ เนื้อเสียงมี  ถ้าเบิร์นซักพักน่าจะแหล่มกว่านี้เยอะ

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:21:58 »

พี่ OLARN ครับ ถ้าไม่เอาเล่นขำๆ ล่ะครับ เปรียบเทียบกันเป็นไงบ้างครับ

เอาแบบขำไม่ออกก็เล่น Taylor ไปเลยครับ
อันที่จริงตัว Veelah ตัวน้อยนี่ผมเคยจับแค่แป๊บเดียวเองครับ รู้สึกไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ แต่พอมาลอง baby Taylor ตัวที่เป็น mahogany นี่ ชอบเลยครับ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ นานมาแล้วผมเคยมี baby Taylor ที่ไม้หน้าเป็น spruce อยู่แต่รู้สึกว่าผมจะชอบเสียงของ mahogany  มากกว่าครับ
ของอย่างนี้ต้องไปลองด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับผม :)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:04:26 »
Taylor อีกหนึ่งเสียงครับ  รอดูมือสองในหน้าซื้อขาย ราคา ไม่ถึงหมื่นครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:37:20 »
Taylor อีกหนึ่งเสียงครับ  รอดูมือสองในหน้าซื้อขาย ราคา ไม่ถึงหมื่นครับ
ขอตาม "น้า Montri" ด้วยคนครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:47:16 »
ถ้าเอาแบบไม่ขำก็ต้องตามน้าๆ เลยครับ เพราะผมก็ยังมองว่า Taylor ของเค้ามีคุณภาพแน่นอน อิอิ

AcouStiCMaN

• member
  • PLUM RANG = วงดนตรีปล้ำแรง ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:45:10 »
ลองจับ วีล่า ของบรรดาเพื่อนๆนักดนตรีมาหลายรุ่นแระ ไม่โดนเลยสักรุ่น งานไม่เนี๊ยบ เสียงผมว่าก็งั้นๆ แต่ วีล่า ตัวเล็กยังไม่เคยลองครับ
TAYLOR โลด ขายต่อก็ขาดทุนน้อย มือ 2 ยังพอหาได้เยอะครับ
Taylor 814CE
YAMAHA

inn144

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 13:10:20 »
ขอบคุณน้าๆที่แนะนำครับ อยากได้เจ้า taylor เหมือนกัน แต่ราคาสูงไปนิด แต่ถ้าคุณภาพเค้าดีจริงคงต้องซื้อละครับ
แล้ว taylor baby นี่ถ้ามือ 1 ราคาประมาณเท่าไหร่เหรอครับ หามือ 2 มานานละ แต่ไม่เคยทันเลย รู้สึกว่าความต้องการเยอะเหลือเกิน

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 14:53:19 »
ราคาของใหม่ ที่มิวสิคคอลเล็คชั้น 12xxx บาท ครับ ราคาสูงกว่า วีลาห์ กว่าเท่าตัว แต่คุณภาพหายห่วงครับ
แต่ถ้าจะซื้อของใหม่ตอนนี้เลย ขอแนะนำว่าเพิ่มเงินอีกนิดในหน้าซื้อ ขาย มี GS mini  2 ตัว ราคาไม่แรงมากครับ

winnie

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:43:37 »
ราคาของใหม่ ที่มิวสิคคอลเล็คชั้น 12xxx บาท ครับ ราคาสูงกว่า วีลาห์ กว่าเท่าตัว แต่คุณภาพหายห่วงครับ
แต่ถ้าจะซื้อของใหม่ตอนนี้เลย ขอแนะนำว่าเพิ่มเงินอีกนิดในหน้าซื้อ ขาย มี GS mini  2 ตัว ราคาไม่แรงมากครับ

เห็นด้วยกับน้ามนตรีครับ แต่ถ้างบไม่ไหวจริง ลองไปเปิดหัวข้อรับซื้อดูครับในบอร์ดผมว่าแป๊บๆเดี๋ยวก็มา เพราะคนเล่น Taylor ส่วนใหญ่พอได้เล่นแล้ว ต้องอัพรุ่นเกือบทุกคน อิอิ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:54:14 »
ถ้ากีต้าร์ไซส์เล็ก ผมอยากแนะนำยี่ห้อ tanglewood ครับ รุ่น tb baby เสียงดีทีเดียวครับ ราคาก็ถูกกว่า taylor baby ครึ่งนึง แต่เสียงผมว่า้ลูกพี่ลูกน้องกันเลย แต่หายากนิดนึงนะครับ เป็นกีต้าร์สัญชาติอังกฤษ แต่ทำที่จีน ^^ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่

Montri

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:56:42 »
แต่ถ้าจะซื้อของใหม่ตอนนี้เลย ขอแนะนำว่าเพิ่มเงินอีกนิดในหน้าซื้อ ขาย มี GS mini  2 ตัว ราคาไม่แรงมากครับ

เห็นด้วยกับน้ามนตรีครับ แต่ถ้างบไม่ไหวจริง ลองไปเปิดหัวข้อรับซื้อดูครับในบอร์ดผมว่าแป๊บๆเดี๋ยวก็มา เพราะคนเล่น Taylor ส่วนใหญ่พอได้เล่นแล้ว ต้องอัพรุ่นเกือบทุกคน อิอิ
คิดว่าผมเป้นคนเดียวซะอีก  ขาย Taylor  baby  ไปถอย  GS mini    เห็นในหน้าซื้อขาย มี  314GA   กับ   314CE  แล้วใจไม่ค่อยดีเลยครับ เพราะมาตอนทรัพย์จาง

Peavey

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:14:40 »
Taylor Baby  11200 บาทครับ

Montri

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:32:15 »
Taylor Baby  11200 บาทครับ
ตามนั้นครับ  สับสนกับอีกรุ่นนึ่ง baby swift

0019

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 00:19:05 »

เอาแบบขำไม่ออกก็เล่น Taylor ไปเลยครับ
อันที่จริงตัว Veelah ตัวน้อยนี่ผมเคยจับแค่แป๊บเดียวเองครับ รู้สึกไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ แต่พอมาลอง baby Taylor ตัวที่เป็น mahogany นี่ ชอบเลยครับ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ นานมาแล้วผมเคยมี baby Taylor ที่ไม้หน้าเป็น spruce อยู่แต่รู้สึกว่าผมจะชอบเสียงของ mahogany  มากกว่าครับ
ของอย่างนี้ต้องไปลองด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับผม :)

ขอบคุณครับ

จับดูแล้วที่ผ่านๆ มาก็ชอบ Taylor ที่สุด แต่ยังไม่เคยลอง Veelah ผมเล่นไม่เก่ง ปกติจับบอดบ่อยมาก แต่พอมาเล่น Taylor ไม่บอดแหะ .... มันเซ็ทอัพมาให้เล่นง่ายดี แล้วเสียงก็ใสดีจริงๆ

เคยลองดูมือสองที่ปล่อยกันแล้ว สภาพไม่โดนเท่าไหร่ อีกสักพักเก็บตังค์ได้คงสอยมือหนึ่งเลย

winnie

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:49:59 »

อันที่จริงตัว Veelah ตัวน้อยนี่ผมเคยจับแค่แป๊บเดียวเองครับ รู้สึกไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ แต่พอมาลอง baby Taylor ตัวที่เป็น mahogany นี่ ชอบเลยครับ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ นานมาแล้วผมเคยมี baby Taylor ที่ไม้หน้าเป็น spruce อยู่แต่รู้สึกว่าผมจะชอบเสียงของ mahogany  มากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

จับดูแล้วที่ผ่านๆ มาก็ชอบ Taylor ที่สุด แต่ยังไม่เคยลอง Veelah ผมเล่นไม่เก่ง ปกติจับบอดบ่อยมาก แต่พอมาเล่น Taylor ไม่บอดแหะ .... มันเซ็ทอัพมาให้เล่นง่ายดี แล้วเสียงก็ใสดีจริงๆ

เคยลองดูมือสองที่ปล่อยกันแล้ว สภาพไม่โดนเท่าไหร่ อีกสักพักเก็บตังค์ได้คงสอยมือหนึ่งเลย

จริงๆกีต้าร์ทุกตัวเราสามารถปรับแต่ง action ให้เราเล่นได้ง่ายขึ้นพอสมควรครับ พื้นฐานความถนัดน่าจะอยู่ที่ ขนาดความกว้างของคอ และความหนาบาง จะเป็นอีกปัจจัยในการที่ทำให้เราเล่นถนัดขึ้น เมื่อเล่นถนัดปรับ action จะช่วยให้การจับคอร์ดง่ายมากขึ้นครับ ^_^

เพราะฉะนั้นกีต้าร์ ฟังที่เสียง ดูที่หน้าตา จับถนัดมือ ชอบก็สอยเลยครับ อิอิ

Peavey

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:31:51 »

ขอบคุณครับ

ที่ไม่บอดเพราะ อาจจะเป็นที่ เรเดียส หรือความโค้งของ ฟิงเกอร์บอร์ดครับ ที่ Taylor ทำไว้ องศา 15" จะค่อนข้างตรง แต่ในขณะที่กีตาร์ทั่วไปจะ 12" เป็นมาตรฐาน

เรเดียส ก้มีส่วน ในการเล่นนะครับ
อย่างพวก Seagull ก็น่าจะ 15-17" การจับคอร์ดและ โซโล่ พวกนี้จะง่ายกว่า

แต่ก็แล้วแต่คนถนัดครับ