Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713697 ครั้ง)

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
ไปลอง all solid มา กิเลสเกิดอีกแว้ว กีต้าร์อะไรเสียงนุ่มเป็นบ้า สงสัยต้องจัดสักตัวละ

SMIL3Chai

ไปลอง all solid มา กิเลสเกิดอีกแว้ว กีต้าร์อะไรเสียงนุ่มเป็นบ้า สงสัยต้องจัดสักตัวละ
ป๊าด ปุ๊กกี้ไปลองรุ่นอะไรมาคับนั่น :D

TuBaAuN

• member
คุณSMIL3xD ผมว่าเราอายุน่าจะใกล้ๆกัน อย่าเรียกน้าเลยครับเกรงใจ ฮ่าๆๆๆ

แนวเสียงหรอครับ ยังไม่ได้ลองเล่นสายเหล็กเลย แต่ก่อนเล่นแต่Classicอะครับ แต่สวนตัวชอบเล่นแบบเกา ตีคอร์ดบ้างนิดหน่อย
Walden G730 D710

SoundCard

พี่ TuBaAun  ลอง dean markley helix ยังครับ บุคลิกของ g730 ที่ผมจำได้ต้องสยบด้วยเสียงนวลๆนุ่มๆของ helix คับ อีกทั้งยังกดง่ายนิ่มมือ  แต่ตัวนี้ไม่ใช่สายเคลือบ ต้องใส่ใจเรื่องเหงื่อครับ

รอเฮียต๋องเอาข้อมูลน้ำยามือพริ้วมาแนะนำครับ วันนั้นที่ลองแจ๋วดี น่าจะมีส่วนช่วยเรื่องเหงื่อและสนิมได้ดีด้วยครับ วันนั้นที่ได้ลอง เหมือนมีฟิล์มเคลือบนิ้วเราอีกทีหนึ่ง

เช้านี้เป็นวันที่สามที่ผมทะเลาะกับ คราบกาวบน d710 ครับ ตอนลอกบนเนื้อ gloss อย่าง cg600ce หรือกาวบน cg4070cert ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด เนียนและสั่นสะเทือนดี  แต่หน้า nitro งานหินจริงครับ  ลอกไม่ยากแต่ให้คราบกาว หายหมดนี่ ยากจริง  ตอนนี้ได้ไป 80% ละ
น้าอุ่นนี่เหนื่อย+เสี่ยงไม้ชื้น มีหลายสูตรเหลือเกินที่หาข้อมูลในเน็ท   เลยอาศัยน้ำยาล้างเล็บสูตรเก่าไปก่อน  แต่ต้องมีเทคนิคไม่งั้นจาก nitro จะกลายเป็น semi glosd ไว้จะสรุปอีกครับ ตอนนี้เกือบเนียนละ
ล่อน้้ายาล้างเล็บ แฟนไปจะสองขวดละตั้งแต่ตัวแรก อิอิ มิน่าทำไมถึงหอม ขวดนึงตั้งเกือบสองร้อง(งานนี้มีซื้อใช้)^^

thepgesorn

เฮียต๋องครับ...วันนี้เข้ามิวสิคซิตี้ ไหมครับจะไปรับ Tusq saddle ใส่ CG 3030 CEQ ครับ
ไปช่วงเย็นๆครับ เมื่อวานเข้าที่เวิ้ง ตอนเช้าเลยไม่ได้เจอเฮียครับ...

SMIL3Chai

คุณSMIL3xD ผมว่าเราอายุน่าจะใกล้ๆกัน อย่าเรียกน้าเลยครับเกรงใจ ฮ่าๆๆๆ

แนวเสียงหรอครับ ยังไม่ได้ลองเล่นสายเหล็กเลย แต่ก่อนเล่นแต่Classicอะครับ แต่สวนตัวชอบเล่นแบบเกา ตีคอร์ดบ้างนิดหน่อย
เป็นมารยาทในเวปนี้อ่ะคับ ที่เรียกน้าเพื่อเป็นการให้เกียรติคับ
เกา ตีคอร์ด กีต้าร์สายเหล็ก เสียงจะต่างกับ Classic พอสมควรนะคับ
เสียงมันมีหลายแนว แหลมสดใส นุ่มละมุล เสียงอะไรทำนองนี้

Walden Guitar

• member
D3000 ยังไม่แน่ใจนะครับคุณ SMILE3xD ว่าเขาจะทำออกมาเมื่อไหร่ แต่ก็คาดหวังว่ากลางปีหน้าอาจจะได้เห็นครับ

ยินดีครับคุณ turkung ตอนนี้น่าจะมี G3030CEQ อยู่ 3 ตัวที่ร้านมิวสิคซิตี้ครับ

Nut TUSQ ยังมีอยู่ครับคุณ smash
Bridge Pin ตอนนี้มีของ TUSQ เช่นเดียวกันครับ ราคาอยู่ชุดละ 720 บาททั้งสีขาวและสีดำครับ เป็น size traditional ซึ่งทำมาเป็นมาตรฐานพอดีครับ แต่บางตัวอาจจะต้องแต่งนิดหน่อยครับ แล้วแต่ตัวกีตาร์ครับ

กล่องทรง OM ของ Crossrock ยังไม่มีเข้ามาเลยครับคุณ biot0107 ที่กำลังจะเข้ามา มีแต่ที่ใส่ทรง GA และ D ครับ ถ้าใส่ทรง OM ต้องรองผ้านิดหน่อยครับ

LR Baggs M80 ลดแล้วประมาณเก้าพันบาทครับคุณ TuBaAun
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ตัวที่เอาไปต้องปรับแต่งนิดหน่อย ยินดีที่ชอบกีตาร์นะครับ
สายก็แนะนำให้ลอง Dean Markley Helix ดังที่คุณ F กรุณาแนะนำครับ
สายอยากให้ลองหลายๆยี่ห้อครับ ลอง Dean แล้วก็ลอง Elixir D’addario และยี่ห้ออื่นๆด้วยครับ สายมีผลกับเสียงกีตาร์มากทีเดียวครับ

คุณ CATKAWKONG ชอบเสียงนุ่มๆหรือครับ ลองรุ่นไหนมาหรือครับ น่าจะทรง D หรือไม่ก็ G2070

คุณ F หมดโปรเจคลอกปิ๊กการ์ดนี้ สงสัยแฟนงอนแน่ๆ เกิดเย็นนี้หาน้ำยาล้างเล็บไม่เจอ ;D

ต้องขอโทษคุณเอก thepgesorn อีกครั้งนะครับ เมื่อวานเข้าสายครับ
วันนี้น่าจะอยู่ที่พระราม 9 ช่วงหัวค่ำครับ แต่อาจจะกลับเร็วหน่อย มาลุ้น Arsenal เปิดสนามครับ ;D Van Persie ไปแมนยูแล้วด้วย ปีนี้น่อลแชมป์แน่ๆครับ 555

• member
เจลพิเศษจาก Graphtech ตัวนี้ เคยให้พี่ๆเพื่อนๆหลายๆท่านลองเล่นดู แต่ยังไม่ได้แนะนำและวางขายเลยครับ ขอบคุณคุณ F ที่ช่วยเตือนครับ

เจลตัวนี้เป็นคอนเซปต์ใหม่ จากทาง Graphtech ครับ
เขาก็คิดว่า น้ำยาเช็ดสายที่ใช้กันปกติ ก็ต้องเช็ดกันหลังเล่น ทำความสะอาดหลังเหงื่อที่เป็นกรด ไปเกาะและกัดที่สายแล้ว
แต่เหงื่อเนี่ยมันมาจากมือ ทำไมไม่มีใครคิดจะ ทำอะไรให้เหงื่อในมือมันหมดไป กรดที่จะทำร้ายสายและตัวกีตาร์หมดไปก่อนเล่นล่ะ เพราะแค่เช็ดมือมันแค่ช่วยให้น้ำในมือมันลดลง แต่ความเป็นกรดมันยังคงอยู่

เขาก็เลยคิดค้นเจลสูตรพิเศษตัวนี้ขึ้นมา ผ่านการทดลองหลายอย่าง จนลงตัวที่สูตรนี้
ก็เป็นเจลที่หยดใส่มือเพียงไม่กี่หยด ทาถูๆให้ทั่วมือ เหงื่อและกรดที่ค้างอยู่ในมือ ก็จะมลายหายไป สายกีตาร์ก็จะไม่ถูกรังแกด้วยกรดในมือเรา ก็จะอยู่ทนนานกว่าเดิม และสิ่งที่ได้ก็คือ เวลาเล่นมันลื่นสบายมือมากครับ จะลองแวะมาทดสอบดูก็ได้ครับ ว่าลื่นสบายมือเป็นยังไง แถมมือกลิ่นหอมอ่อนๆด้วยครับ :D
ราคา 560 บาทครับ พอๆกับสายกีตาร์ 2 ชุดหรือสายเคลือบ 1 ชุด ใช้ได้ประมาณ 200 ครั้ง
ถ้าคิดว่า เล่น 200 วัน เซฟสายกีตาร์ที่อาจจะต้องเปลี่ยน 3-4 ชุด อาจจะเหลือแค่ 1-2 ชุด ค่าสายที่ลดลงไป กับมือที่เล่นสบายขึ้น ก็น่าจะคุ้มครับ
ถ้าใครอยากลองเจลตัวนี้ก็ขอเชิญที่มิวสิคซิตี้ครับ มีตัวอย่างให้ลองครับ

turkung

• member
ไปรับมาแล้วคับ G3030CEQ คับ ที่ Music City คับ
บริการดีมาก ใจดีเมื่อวานของมีตัวเดียววันนี้สต็อกเพิ่มให้ผมได้เลือก
เลิกไปเลือกมา เลยได้ G3030CEQ คับ เพราะผมยังไม่เซียนเท่าไร ผสมเสียงไมค์ไม่ค่อยเป็น
เอาแค่นี้ใช้งานถนัดดีคับ  ;)

ปืน

• member
กีตาร์ SWS ของคุณปืนที่ให้ set intonation ตอนนี้อยู่กับลุงจงอยู่ครับ ถ้าได้เมื่อไหร่จะโทรแจ้งให้ทราบนะครับ  ต้องขอโทษแทนนุ่ยด้วยนะครับ ที่ไม่ได้โทรกลับ แต่คิดว่าถ้าพี่สะดวก สาขาพระราม 9 น่าจะมีกีตาร์ให้ลองมากรุ่นกว่าครับ
ผมดีใจนะครับที่ไม่รำคาญผม ตอนนี้ผมอยากได้ตัวเล็กๆไว้เล่นเพลินๆนะครับ เดี๋ยวถ้าว่างผมจะเข้าไปที่พระราม 9 นะครับ

• member
ขอบคุณครับคุณ turkung
ยินดีที่ชอบ G3030CEQ ครับ ^^

ถ้าว่างเมื่อไหร่ เชิญเลยนะครับพี่ปืน

thepgesorn

....ครับเฮียต๋อง  ซักหกโมงเย็น ผมคงถึงมิวสิคซิตี้ครับ

• member
จ๊าก พี่ thepgesorn หกโมงผมคาดว่ายังอยู่ระหว่างทางอยู่เลยครับ
ขอเป็นสักทุ่มนึงนะครับ

พี่จะเอา Nubone ด้วยไหมครับ จะได้เตรียมไปเผื่อครับ เพราะตอนนี้ที่มิวสิคซิตี้ไม่มี nubone ครับ

SoundCard

กะลังแวะไปซื้อน้ำยาทาเล็บมาคืนแฟนคับพี่ต๋อง ซัดเขาไปสองขวด โมโหเลยลงทุนจัด 3m สำหรับล้างคราบกาวบนพื้นไม้ได้ มาอีกขวด เย็นนี้รู้กัน  ฝึกวิชาจริงๆครับเคลือบ nitro นี่

ช่วงนี้พี่เอกช่างใหญ่เรา ได้จับกีต้าร์ไฮเอนทุกคืนเลย ดีจริงครับ ฝีมือพระกาฬมาก ทั้ง walden ตัวหลัก martin taylor gibson furch เสร็จหมด :)

thepgesorn

...เอาครับเฮียต๋อง nubone saddle ติดมาก็ดีครับ

@พี่ F ก็ดีครับจะได้รู้ว่าชอบตัวไหนจริงๆ แต่ที่งานเยอะก็ต้องขอบคุณ เฮียต๋อง และพี่ F และพี่ๆ น้าๆทุกท่านที่สนับสนุน และมอบงานให้ครับ เหลือ ห้าตัวคงส่งให้หมดอาทิตย์นี้ครับ....

ปืน

• member
ถ้าว่างเมื่อไหร่ เชิญเลยนะครับพี่ปืน
พอดีวันนี้ผมไปทานก๋วยเตี๋ยวแถวเวิ้งเจอเฮียที่ใส่แว่นผมเลยถามเรื่องกีต้าร์ตัวเล็ก
เฮียบอกมีพอดีเลยเป็นโชคของผมที่ไม่ต้องเข้าไปที่พระราม 9 ก็เลยเอากลับมาพร้อมกับฝนเลย
งวดหน้าจะไปเอาSeagull ตัวเล็กนะครับ ผมเรียกรุ่นไม่ถูก

SMIL3Chai

เจลพิเศษจาก Graphtech ตัวนี้ เคยให้พี่ๆเพื่อนๆหลายๆท่านลองเล่นดู แต่ยังไม่ได้แนะนำและวางขายเลยครับ ขอบคุณคุณ F ที่ช่วยเตือนครับ

เจลตัวนี้เป็นคอนเซปต์ใหม่ จากทาง Graphtech ครับ
เขาก็คิดว่า น้ำยาเช็ดสายที่ใช้กันปกติ ก็ต้องเช็ดกันหลังเล่น ทำความสะอาดหลังเหงื่อที่เป็นกรด ไปเกาะและกัดที่สายแล้ว
แต่เหงื่อเนี่ยมันมาจากมือ ทำไมไม่มีใครคิดจะ ทำอะไรให้เหงื่อในมือมันหมดไป กรดที่จะทำร้ายสายและตัวกีตาร์หมดไปก่อนเล่นล่ะ เพราะแค่เช็ดมือมันแค่ช่วยให้น้ำในมือมันลดลง แต่ความเป็นกรดมันยังคงอยู่

เขาก็เลยคิดค้นเจลสูตรพิเศษตัวนี้ขึ้นมา ผ่านการทดลองหลายอย่าง จนลงตัวที่สูตรนี้
ก็เป็นเจลที่หยดใส่มือเพียงไม่กี่หยด ทาถูๆให้ทั่วมือ เหงื่อและกรดที่ค้างอยู่ในมือ ก็จะมลายหายไป สายกีตาร์ก็จะไม่ถูกรังแกด้วยกรดในมือเรา ก็จะอยู่ทนนานกว่าเดิม และสิ่งที่ได้ก็คือ เวลาเล่นมันลื่นสบายมือมากครับ จะลองแวะมาทดสอบดูก็ได้ครับ ว่าลื่นสบายมือเป็นยังไง แถมมือกลิ่นหอมอ่อนๆด้วยครับ :D
ราคา 560 บาทครับ พอๆกับสายกีตาร์ 2 ชุดหรือสายเคลือบ 1 ชุด ใช้ได้ประมาณ 200 ครั้ง
ถ้าคิดว่า เล่น 200 วัน เซฟสายกีตาร์ที่อาจจะต้องเปลี่ยน 3-4 ชุด อาจจะเหลือแค่ 1-2 ชุด ค่าสายที่ลดลงไป กับมือที่เล่นสบายขึ้น ก็น่าจะคุ้มครับ
ถ้าใครอยากลองเจลตัวนี้ก็ขอเชิญที่มิวสิคซิตี้ครับ มีตัวอย่างให้ลองครับ

น้าต๋องมีของดีมาเรื่อยๆ เลยนะคับ อิอิ

smash

• member
T_T สงสัยจะได้ขาย G700ce ซะแล้ว

ด้วยความโง่ของตัวเอง เอากระดาษทรายไปขัด ร่องนัทให้มันเรียบๆ ดันไปโดนขอบข้างๆด้วย เป็นร่องเลย เหอะๆ ดีนะยังลอคนัทอยู่
เสียดาย เพิ่งซื้อมาอาทิตย์เดียวเอง อุตส่าห์เลือกมากะมือ  แต่ผมเป็นประเภท ฝีมือ 10 อุปกรณ์ 90  555+ ทนดูไม่ได้

น้าต๋อง G3000 ยังเหลือไม๊ครับ

SMIL3Chai

T_T สงสัยจะได้ขาย G700ce ซะแล้ว

ด้วยความโง่ของตัวเอง เอากระดาษทรายไปขัด ร่องนัทให้มันเรียบๆ ดันไปโดนขอบข้างๆด้วย เป็นร่องเลย เหอะๆ ดีนะยังลอคนัทอยู่
เสียดาย เพิ่งซื้อมาอาทิตย์เดียวเอง อุตส่าห์เลือกมากะมือ  แต่ผมเป็นประเภท ฝีมือ 10 อุปกรณ์ 90  555+ ทนดูไม่ได้

น้าต๋อง G3000 ยังเหลือไม๊ครับ

ใจเย็นๆ คับ
ทุกอย่างมีทางแก้ ลองหาดูกีต้าร์ผมอะคับ
ตอนนี้มัน เทพ มาก เลย อิอิ

• member
ตอนนี้อยู่ที่ร้านมิวสิคซิตี้ครับ ฝนตกเยอะเลยเย็นนี้
ติด Nubone Saddle มาให้พี่เอก thepgesorn ด้วยครับ

3m ล้างคราบกาวหรือครับคุณเอฟ น่าสนใจดีครับ ได้ผลยังไง รบกวนบอกด้วยนะครับ

คุณ SMIL3xD ถ้าว่างแวะมาลองเจลที่มิวสิคซิตี้สิครับ เล่นแล้วลื่นปรึ้ดๆ

เอ่อ  เสียใจด้วยนะครับคุณ smash เรื่องกีตาร์ แต่อย่างที่คุณ SMIL3xD บอก ค่อยๆแก้ครับอาจจะดีก็ได้ครับ
G3000 ตอนนี้เหลือตัวนึงในสต๊อกครับ ที่ร้านไม่มีวางแล้ว แต่อาจจะมีพี่ท่านนึงจองอยู่ เดี๋ยวขอเช็คแน่นอนอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณพี่นักบัญชี เพื่อนพี่ตู่ traveler ด้วยนะครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ไม่ทราบว่าพี่จะแวะมาวันนี้ เลยมาไม่ทันคุยกัน