Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Music City หยุดประจำปี 2 วัน 31-1 เปิดร้านวันอาทิตย์ที่ 2 กพ 57 ครับ  (อ่าน 1713686 ครั้ง)

Walden Guitar

• member
D740 ตอนนี้กำลังเซทอัพให้อยู่ครับคุณ sden1982
ถ้าสามารถส่งได้ทันวันนี้จะโทรไปแจ้งให้ทราบครับ

ดีใจที่ชอบเจ้าน้ำหวาน G740CE ครับคุณ SMIL3xD
เบรินเยอะๆ จะได้ยิ่งหวานนะครับ ;D

N2010 N2030 ราคายังอยู่เท่าเดิมครับคุณ givvo
แต่ตอนนี้มีเหลือแต่รุ่น N2010 อยู่ที่สาขามิวสิคซิตี้ครับ

เมื่อวานเสียดายไปไม่ทันได้เห็นกีตาร์ ของพี่เอ็มกับคุณเอฟ
ได้แต่ทักทายกัน อยากรู้ว่ากีตาร์ที่โม TUSQ ไปแล้วจะเปลี่ยนไปยังไงเหมือนกันครับ
เดี๋ยวอีกไม่กี่วัน TUSQ ก็จะมาถึงที่ร้านแล้ว คราวนี้จะได้ลองโมเองแล้วครับ ;D
ปล เพิ่งรู้ว่ามี G630CE ที่คุณ้เอฟแอบชี้เป้าครับ เมื่อวานไม่ได้สังเกตุ เดี๋ยวตอนเย็นต้องเข้าไปดูหน่อย ว่ามันดียังไงคุณเอฟ ถึงชี้เป้า :D

Vee m bank

• member
D740 ตอนนี้กำลังเซทอัพให้อยู่ครับคุณ sden1982
ถ้าสามารถส่งได้ทันวันนี้จะโทรไปแจ้งให้ทราบครับ

ดีใจที่ชอบเจ้าน้ำหวาน G740CE ครับคุณ SMIL3xD
เบรินเยอะๆ จะได้ยิ่งหวานนะครับ ;D

N2010 N2030 ราคายังอยู่เท่าเดิมครับคุณ givvo
แต่ตอนนี้มีเหลือแต่รุ่น N2010 อยู่ที่สาขามิวสิคซิตี้ครับ

เมื่อวานเสียดายไปไม่ทันได้เห็นกีตาร์ ของพี่เอ็มกับคุณเอฟ
ได้แต่ทักทายกัน อยากรู้ว่ากีตาร์ที่โม TUSQ ไปแล้วจะเปลี่ยนไปยังไงเหมือนกันครับ
เดี๋ยวอีกไม่กี่วัน TUSQ ก็จะมาถึงที่ร้านแล้ว คราวนี้จะได้ลองโมเองแล้วครับ ;D
ปล เพิ่งรู้ว่ามี G630CE ที่คุณ้เอฟแอบชี้เป้าครับ เมื่อวานไม่ได้สังเกตุ เดี๋ยวตอนเย็นต้องเข้าไปดูหน่อย ว่ามันดียังไงคุณเอฟ ถึงชี้เป้า :D

เฮียต๋อง เข้า พระราม9 เหรอ ครับ. เย็นๆเจอกัน พอดีผมว่าจะไปดูหนัง รอบ 2 ทุ่ม

tingvino

• member
"แอมป์ที่อยู่ที่ร้านธีระสาขาใหญ่เป็น AER ครับ ส่วนที่สาขาเล็กเป็น Roland AC30
แอมป์ AER ราคาประมาณสามหมื่นกว่าบาทครับ"

แอมป์ AER ผมเห็นอยู่ในห้องคีบอร์ดที่ Music City ครับ ใช่หรือเปล่า หน้ากากเงินๆ  เคยเข้าไปลองกีตาร์ครั้งนึง เป็นแอมป์ที่เสียงดีมาก เมื่อเทียบกับ AC-33 ที่ผมซื้อมา แต่ราคา แรงเกิ้น ...

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบเจ้า AER ลูกเต๋าทรงพลัง ในห้องลองที่ิมิวสิคซิตี้ครับ ตัวนิดเดียวแต่เสียงอลังฯ มาก  สรุปโดนทุกตัวครับ AER เค้าแน่นอนจริงๆ   ราคาก็โดน..ใจสั่นเลย

boworn

• member
ถามข้อมูลเพิ่มครับพี่ต๋อง

Seagull รุ่นเหล่านี้มีของไหมครับ (ปกติสะดวก พระราม 9)

Entourage Burgundy CW GT QI
Entourage Rustic CW GT QI
Entourage Rustic CW QI

- ราคาลดแล้ว เท่าไรครับ
- มีเคสแถมด้วยไหม

SMIL3Chai

รบกวนน้า F นิดนะคับ
อยากรู้ว่า Nut ที่น้า F เปลี่ยนเป็นข้าวเหนียวดำนี่ ได้ติดกาวให้กับ Nut มันใหม่ไหมคับ แล้วใช้กาวอะไร
ขอบคุณคับ

ปล.ตอนนี้กำลังหลงเสียงของเจ้า G740CE มากเลยคับ อิอิ เสียงกังวาลผิดกับที่ผมคาดไว้เยอะเลย เสียงมันทำเพื่อนผมหลอนแล้ว 55

beatla

• member
น่าจะมีหน้าบอกราคา spec และลงรูปArt and Lutheries บ้างน่ะครับ

aa

• member
น้าต๋องผมจะสั่งซื้อสายกีต้าร์ Dean  Markley HELIX 80/20 0.12-0.56 ได้ไหมครับ คือผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่ได้เข้ากรุงเทพ ( เห็นน้าๆเค้าว่าดีอยากลองมั่งครับ )

aa

• member
ถามน้าๆ ทำไม Bridge Pin ไม่ลงสุดครับ  ( หลังเปลี่ยนสายแล้ว ) และขอวิธีการแก้ไขด้วยครับ

Vee m bank

• member
ถามน้าๆ ทำไม Bridge Pin ไม่ลงสุดครับ  ( หลังเปลี่ยนสายแล้ว ) และขอวิธีการแก้ไขด้วยครับ
ต้องค่อยๆขยับตอนใส่สายครับ. แต่ผมไม่แน่ใจเพราะ สายเคลือบมันหนากว่าหรือเปล่า เป็นทุกสายไหมครับ

putitti

• member
ไม่ค่อยเห็นพูดกันถึงคลาสสิกของ walden บ้างเลยครับ
มีพี่ๆ น้าๆ ท่านไหนเคยเล่น เคยลองบ้างครับ
อยากรู้ว่าเสียงเป็นไงบ้างครับ
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

SoundCard

อยากรู้ว่า Nut ที่น้า F เปลี่ยนเป็นข้าวเหนียวดำนี่ ได้ติดกาวให้กับ Nut มันใหม่ไหมคับ แล้วใช้กาวอะไร
ช่างเขาใช้กาวร้อนหยอดแค่ครึ่งหยด พอให้ nut อยู่ตัว ก็พอแล้วอ่ะครับ ตอนตอกก็หาแผ่นไม้ขนาดพอประมาณตอกจากทุกสารทิศ ทีละนิด  ทิศสังหารปิดขั้นตอนก็ตอกย้อนขึ้นจากตัวขึ้นหาหัวกีต้าร์ครับ  ใจร่มๆระวังเศษไม้ร่อนตาม nut ครับ

@aa
พี่ aa ตอนใส่สายหมุดมันอยู่ในตำแหน่งประมาณนี้รึเปล่า  แต่ก่อนเคยสงสัยว่าเวลาตั้งสายแล้วสายมันดีดตึ๋ง แล้วหย่อนลงมานิดนึงมันเกิดจากอะไร คือสองอย่างตรงหัวกีต้าร์อาจจะพันสายไม่ดีไม่แน่น และหมุดตุ่มของสายเกิดการพลิกตัวเข้าล็อคของมัน  ตอนช่างเขาขึ้นสายผมก็สังเกตว่าเขาจะเอาอีกมือล้วงไปจับหมุดตอนที่ดัน bridge pin เข้าไป
ลักษณะแบบนี้ครับให้เห็นภาพ

ภาพนี้เขาเปลี่ยน bridge plate ใหม่เป็นทองเหลืองกันสึกมั้งครับ เพราะ bridge plate เป็นด่านหน้าที่รับแรงทรมานของสาย เป็นส่วนที่แอบสึกแบบที่เราไม่สังเกตและมองไม่เห็นเลย

อันนี้ก็ของเล่นเสริมเพื่อความอึดและสบายใจ กับการสึกที่มองไม่เห็นและหายห่วง (QuickString®) 

ส่วนอีกวิธีซึ่งเคยแนะนำไปในห้อง รวมผลคนใช้ Walden ที่เซาะร่อง Bridge slot อยากทำอยู่ครับแต่ไม่มีอุปกรณ์  จะสว่านทะลวงเราก็ไม่ชำนาญแบบช่างที่มีฝีมือ เรามันความรู้เท่าหางอึ่ง กลัวกีต้าร์จะพรุนไปทั่วซะก่อน :)
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=14501.225

อันนี้ก็เครื่องมือครับ เผื่อใครจะลองจัดมาลองเอง Bridge Pin Hole Slotting
http://www.stewmac.com/freeinfo/Bridges/Installation/i-5803.html

กับวิธีขวานผ่าซาก ยัดไม่เข้าก็ทะลวงมันซะเลย

ทางที่ดี ลองปรึกษาช่างดูครับ ส่งช่างที่ชำนาญ เครื่องมือและประสบการณ์ที่พร้อมกว่า แนะนำลุงจงช่างใหญ่ท่าน้ำนนท์ ช่างนิด ช่างมด ช่างอั๋น ฯลฯ อีกมากมาย :)   

ของพวกนี้ถ้าหลับตาเล่นไม่คิดอะไรฟังแต่เสียงก็คงจะจบไม่ต้องเสียตังค์  กีต้าร์จีนจะเข็นให้เสียงเป็นอเมริกาก็คงจะใช่ที่ เราก็คงไม่ต้องไปปวดหัวหรือคาใจกะมัน แต่ถ้าใส่ใจเมื่อไหร่  งานงอก.. ^^

Vee m bank

• member
ช่างเขาใช้กาวร้อนหยอดแค่ครึ่งหยด พอให้ nut อยู่ตัว ก็พอแล้วอ่ะครับ ตอนตอกก็หาแผ่นไม้ขนาดพอประมาณตอกจากทุกสารทิศ ทีละนิด  ทิศสังหารปิดขั้นตอนก็ตอกย้อนขึ้นจากตัวขึ้นหาหัวกีต้าร์ครับ  ใจร่มๆระวังเศษไม้ร่อนตาม nut ครับ

@aa
พี่ aa ตอนใส่สายหมุดมันอยู่ในตำแหน่งประมาณนี้รึเปล่า  แต่ก่อนเคยสงสัยว่าเวลาตั้งสายแล้วสายมันดีดตึ๋ง แล้วหย่อนลงมานิดนึงมันเกิดจากอะไร คือสองอย่างตรงหัวกีต้าร์อาจจะพันสายไม่ดีไม่แน่น และหมุดตุ่มของสายเกิดการพลิกตัวเข้าล็อคของมัน  ตอนช่างเขาขึ้นสายผมก็สังเกตว่าเขาจะเอาอีกมือล้วงไปจับหมุดตอนที่ดัน bridge pin เข้าไป
ลักษณะแบบนี้ครับให้เห็นภาพ

ภาพนี้เขาเปลี่ยน bridge plate ใหม่เป็นทองเหลืองกันสึกมั้งครับ เพราะ bridge plate เป็นด่านหน้าที่รับแรงทรมานของสาย เป็นส่วนที่แอบสึกแบบที่เราไม่สังเกตและมองไม่เห็นเลย

อันนี้ก็ของเล่นเสริมเพื่อความอึดและสบายใจ กับการสึกที่มองไม่เห็นและหายห่วง (QuickString®) 

ส่วนอีกวิธีซึ่งเคยแนะนำไปในห้อง รวมผลคนใช้ Walden ที่เซาะร่อง Bridge slot อยากทำอยู่ครับแต่ไม่มีอุปกรณ์  จะสว่านทะลวงเราก็ไม่ชำนาญแบบช่างที่มีฝีมือ เรามันความรู้เท่าหางอึ่ง กลัวกีต้าร์จะพรุนไปทั่วซะก่อน :)
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=14501.225

อันนี้ก็เครื่องมือครับ เผื่อใครจะลองจัดมาลองเอง Bridge Pin Hole Slotting
http://www.stewmac.com/freeinfo/Bridges/Installation/i-5803.html

กับวิธีขวานผ่าซาก ยัดไม่เข้าก็ทะลวงมันซะเลย

ทางที่ดี ลองปรึกษาช่างดูครับ ส่งช่างที่ชำนาญ เครื่องมือและประสบการณ์ที่พร้อมกว่า แนะนำลุงจงช่างใหญ่ท่าน้ำนนท์ ช่างนิด ช่างมด ช่างอั๋น ฯลฯ อีกมากมาย :)   

ของพวกนี้ถ้าหลับตาเล่นไม่คิดอะไรฟังแต่เสียงก็คงจะจบไม่ต้องเสียตังค์  กีต้าร์จีนจะเข็นให้เสียงเป็นอเมริกาก็คงจะใช่ที่ เราก็คงไม่ต้องไปปวดหัวหรือคาใจกะมัน แต่ถ้าใส่ใจเมื่อไหร่  งานงอก.. ^^
สุดยอดเลยครับ. ยกให้เป็นกระบีมือหนึ่งในการหาข้อมูลได้ตรงมากเลยครับ. มีประโยชน์ ล้วน. สำหรับ ชาว Walden เลยครับ. สุดยอดจริงๆ

SoundCard

จริงๆแล้วผมแอบแฝงผลประโยชน์อ่ะครับพี่เอ็ม  เผื่อพี่ๆท่านไหนจะลองจัดมาทดสอบ อิอิ  เลยป้อนข้อมูลให้พี่ๆเกิดอาการคันไม้คันมือ เผื่อเป็นประโยชน์กับพวกเรา  เป็นการลงทุนไอเดียและประโยชน์โดยอาศัยผู้กล้าอีกต่อหนึ่งครับ แหะๆ

ขอบคุณเครดิต อากู๋ ผู้ใจดี ถามอะไรตอบได้เป็นอับดุลย์ครับ

ohana

• member
ขอฝากนิดนะครับ ตอนนี้ผมมี planet wave 1 ชุด + Saddle Bone ของ Madera 1 ชิ้น
ขอขาย 500 บาทครับสำหรับผู้ที่ต้องการ เก็บไว้ก้อไม่ได้ใช้ครับ อ๋อ.. แถมปิ๊กการ์ดที่ลอกออกมาสภาพใช้งานได้
ล้างกาวทำความสะอาดให้ช่างติดให้ได้เลยครับ  สนใจ 0802827634
ขอบคุณครับ ...

SMIL3Chai

น้าต๋องคับ
ถ้า Nut Saddle มารบกวนลงไว้ด้วยนะคับ ผมจะมาซื้อไปทดลองเยอะๆ เลย 55

xpman

• member
พอดีผมอยากได้กีต้าร์ดีๆไว้เล่นสักตัวอ่ะคับ
ตอนนี้สนใจ walden CD4040E   อ่ะคับราคาหน้าเวบสองหมื่นสองพันบาท
อยากถามว่าใครได้ลองเล่นตัวนี้หรือมีไว้ในครอบครองแล้วบ้างคับ

อยากรู้ว่าคุณภาพเสียง   งาน   ข้อดีข้อเสียที่เคยเจอ กับราคาโอเคมั๊ยคับ

แล้วตอนนี้ที่ร้านเซ็ลทรัลพระราม 9 มีของมั๊ยคับ
อยากจะเข้าไปดูวันเสารืนี้อ่ะคับ

รบกวนตอบข้อสงสัยด้วยนะคับ

Walden Guitar

• member
ต้องขอโทษที่เพิ่งเข้ามาตอบนะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยสบายครับ

แอมป์ AER เป็นสุดยอดของแอมป์ Acoustic ครับ
เป็นการใช้เทคโนโลยีที่ดีที่สุดเพื่อผลิตแอมป์ที่ดีที่สุด โดยไม่มีการตัดต้นทุนใดๆทั้งสิ้น
เรียกว่า จัดเต็มสำหรับคนที่ต้องการของดีที่สุดจริงๆ
เมื่อเดือนที่แล้ว ตอนที่เจ้าของบริษัท AER แวะมาเยี่ยมที่มิวสิคซิตี้ พี่ๆหลายๆคนก็เคยถามเขาว่าทำไมแอมป์ยูแพงจัง
เขาบอกว่า เขาต้องการทำแต่ของที่ดีที่สุด ไม่ใช่ของดีเฉยๆ
ของที่ดีเฉยๆ โลกนี้มีหลายยี่ห้ออยู่แล้ว แต่เขาต้องการทำลำโพงสำหรับคนที่คิดเหมือนเขา
คืออยากได้ของดีที่สุดจริงๆ ฟังแล้วอี้่ง แต่ก็จริงของเขา
วงจรไฟฟ้าของ AER ถ้าเปิดดู จะรู้เลยครับว่าระบบอิเลคโทรนิคไม่ธรรมดาจริงๆ

กีตาร์ Seagull ที่คุณ boworn สอบถามราคาดังนี้ครับ
Entourage Burgundy CW GT QI
Entourage Rustic CW GT QI
2 ตัวนี้ราคาเท่ากัน ลดแล้วอยู่ที่ สองหมื่นหกร้อยบาท
Entourage Rustic CW QI ตัวนี้ลดแล้วอยู่ที่ หนึ่งหมื่นเจ็ดร้อยยี่สิบบาทครับ

ยินดีที่ได้เจอกันอีกครั้งวันนี้ครับคุณ SMIL3xD
อุปกรณ์ต่างๆ เข้ามาเมื่อไหร่จะรีบมาแจ้งให้ทราบครับ

สเปคและรุ่นต่างๆของ Art&Lutherie และรุ่นอื่นๆในเครือ Seagull
ขอเวลาสักระยะครับคุณ beatla จะทยอยนำมาแจ้งให้ทราบในกระทู้อันใหม่ครับ

คุณ aa ตอนนี้ทางเรายังไม่มีสาย Dean Markley Helix 80/20 ครับ ตอนนี้มีแต่ phosphor bronze
ถ้าสนใจ รบกวนโทรมาคุยกันที่ 02-226-1771 ครับ

คุณ F สุดยอดจริงๆครับ
ข้อมูลแน่นมากๆๆ ผมอยากแนะนำให้คุณ F หาเวลาว่างไปเรียนกับช่างนิดเลยครับ
ดูท่าคุณ F น่าจะเป็นคนทำกีตาร์ที่ดีคนนึงได้แน่ๆ

กีตาร์คลาสสิคของ Walden เสียงดีใช้ได้เลยครับคุณ putitti ครูกีตาร์แนะนำลูกศิษย์กันมาซื้อกันเรื่อยๆ
ตอนนี้รุ่น N550 N570 ก็หมดแล้ว ตอนนี้เหลือแต่รุ่น Solid Top/Back อย่าง N730 N740 ไม่กี่ตัวครับ

CD4040E ตอนนี้มีกีตาร์อยู่ที่มิวสิคซิตี้ครับคุณ xpman
ถ้าจะแวะไปเสาร์นี้น่าจะมีให้ทดลองเล่นครับ

Vee m bank

• member
พอดีผมอยากได้กีต้าร์ดีๆไว้เล่นสักตัวอ่ะคับ
ตอนนี้สนใจ walden CD4040E   อ่ะคับราคาหน้าเวบสองหมื่นสองพันบาท
อยากถามว่าใครได้ลองเล่นตัวนี้หรือมีไว้ในครอบครองแล้วบ้างคับ

อยากรู้ว่าคุณภาพเสียง   งาน   ข้อดีข้อเสียที่เคยเจอ กับราคาโอเคมั๊ยคับ

แล้วตอนนี้ที่ร้านเซ็ลทรัลพระราม 9 มีของมั๊ยคับ
อยากจะเข้าไปดูวันเสารืนี้อ่ะคับ

รบกวนตอบข้อสงสัยด้วยนะคับ
สุดยอดครับตัวนี้. เล่นได้กว้างๆ แถมภาคไฟฟ้่า ก็. สุดยอดครับ. เชียรครับ. เสียงดี. มาลองเลยครับ. ที่พระราม 9 น้องๆ พนักงานบริการดีมากครับ. ที่ มิวสิคซิตี้ืเหมือนบ้านหลังที่ สอง เลยครับ

boworn

• member
Entourage Rustic CW QI ตัวนี้ลดแล้วอยู่ที่ หนึ่งหมื่นเจ็ดร้อยยี่สิบบาทครับ

ตัวนี้ พี่ต๋องใส่ราคาผิดรึป่าวครับ
ราคาถูกเหลือเกิน