Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อ Takamine TN10 มาครับ เลยมาแนะนำตัว  (อ่าน 9543 ครั้ง)

tingvino

• member
เริ่มเล่นกีตาร์ตั้งแต่อายุ 15 จำได้ว่าตัวละ 350 บาท พี่ชายซื้อมา แล้วบังคับให้ตีคอร์ทให้ เพื่อพี่ชายจะได้ Solo

เล่นไปเล่นมา จนไปเล่นวงของมหาลัย แต่ก็ไม่ชอบกีตาร์ไฟฟ้าครับ เล่นเพราะเพื่อนชวนไปเล่นเนื่องจากขาดมือคอร์ทอีก (ไม่ชอบโซโล่ นิ้วไม่เร็วพอ หรือขี้เกียจก็ไม่รู้)

เคยซื้อ Ovation จากญี่ปุ่นมาเมื่อ 12 ปีก่อน และโขมยเข้าบ้าน มาหยิบไปด้วย เลยเหลือ Yamaha Classic อยู่ตัวเดียว ไว้ร้องเพลงให้ลูกฟัง (เพลงเด็กๆ)

ตอนนี้มี Ukulele อยู่ 2 ตัวเอาไว้สอนลูก และ Yamaha Classic สีด้านๆอีกตัว แต่ก็ไม่ค่อยได้เล่นบ่อยนัก เดือนนึงจะหยิบมาเล่นสักที

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ตั้งใจว่า จะหาของขวัญปีใหม่ให้ตัวเองสักอย่าง เลยได้ Takamine TN10 มาไว้ในครอบครอง

เนื่องจากฝังใจกีตาร์ยี่ห้อนี้มานาน ตั้งแต่ไปทำงานที่ญี่ปุ่น แต่ไม่ได้ซื้อ เพราะตอนนั้น ไม่รู้ทำไมไปฮิตหลังเต่ากัน

มีอะไรแนะนำไหมครับ กับ Takamine TN10 ตัวนี้  ผมชอบเสียงที่มันหนักแน่นดี ปกติไม่เล่นกับแอมป์ครับ

และแนวที่เล่นก็เป็นพวกเพลงที่เล่นคนเดียว และร้องไปด้วย เช่น คนเก็บฝืน เดือนเพ็ญ คืนจันทร์ เพื่อเธอตลอดไป เสี่ยวรำพึง  ประมาณนี้ครับ

ตอนนี้นิ้วยังช้าอยู่ เพราะไม่ได้จับกีตาร์มานานมาก ตั้งแต่โขมยมายืมไปครับ

ปกติขี่จักรยานเสือภูเขามากกว่าเล่นกีตาร์ครับ (ไม่เกี่ยวกันเลย)

guitarhaha

• member
Re: เพิ่งซื้อ Takamine TN10 มาครับ เลยมาแนะนำตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:21:30 »
แกะเล่นไปเรื่อยๆ ก่อนครับท่าน เริ่มจากเพลงที่ท่านบอกมานั่นแหละ แต่แกะให้ได้ทุกเม็ดเลยนะ
คอร์ดและเพลงก็หาใน internet ได้ จะให้ดีหาเพื่อนเล่นอีกซักคน จะสนุกมากขึ้น

nhoy

• member
Re: เพิ่งซื้อ Takamine TN10 มาครับ เลยมาแนะนำตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:37:04 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
ดีใจด้วยครับสำหรับ TN10
การที่เรามีกีต้าร์ที่ดีและถูกใจจะเป็นจุดเริ่มต้นให้เราฝึกเพลงมากยิ่งขึ้นครับ
แวะเข้ามาคุยกันบ่อยๆ นะครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 16:57:09 »
ยินดีต้อนรับครับ น้า Tingvino
TN 10 เป้นกีต้าร์ที่ดีมากเลยครับ เป้นอีกตัวที่อยากลองครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 21:28:57 »
ดีแล้วครับ ที่เลือก กีต้าร์ดีๆ แบบนี้ มาใช้ เสียงดีครับ

ในนี้ มีหลายท่าน ปั่นเสือ ครับ

Line id: 081-8718003

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 22:22:59 »
 ยินดีด้วยครับ ขอให้มีความสุขกีต้าร์ตัวโปรด แล้วอย่าลืมนำมันมาแบ่งสรร ปันสุขให้กับคนรอบข้างนะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 22:25:10 »
ยินดีต้อนรับครับ เข้าบ้านไม้ดีทุกอย่างยกเว้นเกิดกิเลสอยากซื้อนู่นนี่นั่นเย้อออออไปหมดเลยครับ อิอิ
:)

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 22:29:35 »
ยินดีต้อนรับครับ เข้าบ้านไม้ดีทุกอย่างยกเว้นเกิดกิเลสอยากซื้อนู่นนี่นั่นเย้อออออไปหมดเลยครับ อิอิ

เห็นด้วยกับน้ายินยอมครับ สงสัยคงต้องยกเลิกเป็นสมาชิกบ้านไม้ไทย จาด้ายม่ายเกิดกิเลสสส์ 555 (ขออภัยที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องด้านทฤษฎี แต่ถูกต้องตามหลักอักขระอารมณ์)

tingvino

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:05:05 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำต้อนรับครับ แล้วจะพยายามกลับมาเล่นกีตาร์ ใหม่นะครับ ช่วงนี้ลูกเริ่มโตแล้วเริ่มมีเวลามากขึ้น

เริ่มมีเวลามาเล่นกีตาร์มากขึ้น แล้วลูกก็ชอบฟังผมเล่นกีตาร์ด้วย (เค๊าหัดเล่น Ukulele อยู่น่ะครับ)

เลยอยากหากีตาร์ดีๆสักตัว มาเล่นให้หายคิดถึง เลยเลือก TN10 มาน่ะครับ ตอนแรกตั้งใจว่าจะเอา แบบมีปรีแอมปมาด้วย แต่ฟังเสียงแล้ว
ไม่เหมาะหากจะมาเล่นแบบไม่มีแอมป์ เพราะเสียงไม่ออกเลย

ตอนนี้ฝึกเล่นไปสักพัก แล้วค่อยๆ ถอยตัวอื่นมาเพิ่มครับ ที่เล็งไว้ก็มีหลังเต่าดำๆ ของ Ovation ครับ ของ USA ไม่มีแล้ว เห็นมีแต่ของเกาหลี (จะซื้อแอมป์มาเพิ่มภายหลังครับ)

หรือไม่ก็ Guitar Martin แต่คงค่อยๆหาไปเรื่อยๆครับ ยังไม่รีบ เพราะกีตาร์ทั้งหมดที่ผมมี ผมจะยกให้ลูกชายครับ ยังมีเวลาอีกนาน ที่จะสอนเค๊าเล่น

ตอนนี้เค๊าเล่นเปียโนอยู่  ผมซื้อ U30A ให้เค๊าไว้ฝึกเล่นที่บ้าน แต่มันพกไปเล่นที่ไหนไม่ได้  ก็ต้องหันมาเล่นดนตรีที่พกพาไปด้วยได้ครับ ช่วงนี้ก็ให้เค๊าฝึกเรื่องโน๊ตไปก่อน

ขอบคุณทุกคนมากครับ

tingvino

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:08:39 »
MTB ที่ใช้อยู่ครับ ว่างๆมาขี่กันได้ครับ ผมอยู่แถวบางแสน UTC MTB ครับ

torpc

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:21:34 »
MTB ที่ใช้อยู่ครับ ว่างๆมาขี่กันได้ครับ ผมอยู่แถวบางแสน UTC MTB ครับ

จักรยานน้าสวยจัง  ราคาเท่าไรครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:54:01 »
ทั่วไปแล้ว  คนที่ปั่นเสือภูเขา จะไม่ ถามว่า จักรยาน คันล่ะเท่าไรหรอกครับ ถ้าถามแบบนี้ ผมจะตอบว่า ไม่กี่ตังหรอก หรือ ไม่ก็ ยังไม่ได้รวม ราคา เพราะยังไม่ได้รวม จริงๆ ครับ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:57:36 »
ทั่วไปแล้ว  คนที่ปั่นเสือภูเขา จะไม่ ถามว่า จักรยาน คันล่ะเท่าไรหรอกครับ ถ้าถามแบบนี้ ผมจะตอบว่า ไม่กี่ตังหรอก หรือ ไม่ก็ ยังไม่ได้รวม ราคา เพราะยังไม่ได้รวม จริงๆ ครับ
เพราะมันแต่งไปเท่าไหร่ไม่รู้ใช่ไหมครับ ^^

kaosai28

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 00:34:22 »
ยินดีด้วยครับน้า ผมก็ซื้อ TN10 จากสยามพารากอนเมื่อต้นปีที่เเล้วหลังปีใหม่ไม่กี่วันเอง ซื้อเป็นของขวัญให้ตัวเองเหมือนกันครับหลังโบนัสออก เสียงดี ใสกังวาลมากครับ เอารูปมาลงโชว์บ้างนะครับ ผมลงไปเเล้ว

tingvino

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:26:06 »

เวลาขี่ไปตามที่ต่างๆ ใครถามก็จะบอกว่าไม่กี่พัน เพราะกลัวโดนปล้นครับ 

จักรยานเสือภูเขาทั่วๆ ไป หากราคาสัก 2-3 หมื่นก็จะหนักประมาณ 12-13 กก ครับ

คันนี้หนัก 7.95 กก .... ยิ่งเบาก็ยิ่งขี่ขึ้นเขาได้ง่ายขึ้นครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:30:53 »

เพราะมันแต่งไปเท่าไหร่ไม่รู้ใช่ไหมครับ ^^

ส่วนใหญ่ไม่ได้รวมราคากันครับ เพราะ บางคันซื้อแต่เฟรมเปล่ามา อาหลั่ย ก็ถอดออกจากคันนั้น มาใส่คันนี้ บ้าง  ถ้าถามราคา ทั้งคัน จะตอบไม่ได้ แต่ ถ้า ถาม เฟรม เท่าไร ล้อเท่าไร อันนี้ ตอบได้ครับ  จักรยานพวกนี้ เขาไม่ได้ขายทั้งคัน  แต่จะซื้อชิ้นส่วนมาประกอบเอาครับ

เวลาขี่ไปตามที่ต่างๆ ใครถามก็จะบอกว่าไม่กี่พัน เพราะกลัวโดนปล้นครับ 

จักรยานเสือภูเขาทั่วๆ ไป หากราคาสัก 2-3 หมื่นก็จะหนักประมาณ 12-13 กก ครับ

คันนี้หนัก 7.95 กก .... ยิ่งเบาก็ยิ่งขี่ขึ้นเขาได้ง่ายขึ้นครับ

ขีดละพัน กรัมละหมื่น

tingvino

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:44:05 »
ขีดละพัน กรัมละหมื่น

คุณ TOM1869 คงประมาณราคาได้นะครับ อิอิ ตอนนี้ผมไปต่อไม่ได้แล้ว เพราะขีดละหลายหมื่นเลย เอาเงินมาซื้อกีตาร์ดีกว่า

torpc

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 10:49:40 »
เห็นสวยดีก็ถามดูน่ะครับ  ถ้าเป็นความผิดก็ขอโทษแหละกัน......ต่อไปจะถามอะไรได้อีกมั้ยน้อนี่

PengBegin

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 13:13:08 »
อิจฉาจริงๆ ยินดีด้วยครับ รุ่นนี้ก็ฝันมานานอยู่เหมือนกัน ตั้งใจจะเก็บเงินซื้อครับ ^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:55:00 »

เห็นสวยดีก็ถามดูน่ะครับ  ถ้าเป็นความผิดก็ขอโทษแหละกัน......ต่อไปจะถามอะไรได้อีกมั้ยน้อนี่

อย่าซีเรียส   ไม่ได้ผิดอะไรครับ  แต่ นักปั่นไม่กล้าตอบ กลัวเมียรู้ความลับครับ  อิอิอิ

อย่าง รถของผม เฉพาะ frame Giant NRS team   ซื้อมา 20,000 บาทครับ

น้าๆ ที่สนใจ จักรยานเสือภูเขานี่ ครั้งแรกซื้อ ประกอบสำเร็จทั้งคัน ก่อนประมาณ 20,000 บาท ก็ปั่นฉิว แล้ว จากนั้น พออาหลั่ย ตัวไหน พังลง ก็ซื้อ อาหลั่ย ที่คุณภาพสูงขึ้นมาเปลี่ยน ก็ได้ครับ มันจะค่อยๆ ออกลูกมาทีละคัน ครับ