Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: All solid กีตาร์เพิ่งแกะกล่อง ใช้เวลารันอินนานแค่ไหนครับกว่าไม้จะเข้าที่น่ะครับ  (อ่าน 6833 ครั้ง)

Paxx

• member
อยากทราบครับว่า กีตาร์ ออลโซลิด ที่พึ่งแกะกล่องเลยครับ ไม่ใช่ตัวโชว์ นี่ต้องใช้เวลา รันอิน หรือ เบิร์น นานแค่ไหนอ่ะครับ กว่าที่ไม้ หน้า ข้าง หลัง จะสั่นได้เข้าที่ น่ะครับ ขอบคุณครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขึ้นอยู่กับตัว น้า Suraphan Toongkaserawong  ว่าอยากให้ ไม้มันให้เสียงเปิด เมื่อไร?

เพราะ น้า จะต้องมีเวลา  เล่นกีต้าร์  เป็็นตัวหลัก ที่จะใช้เบิร์นไม้  เพื่อให้เสียงเปิด  ยิ่งมีเวลาเล่นมาก ๆ เสียงก็เปิดไวขึ้น

แต่หากไม่มีเวลา  ก็ส่งกีต้าร์ไปให้ผมจัดการ เบิร์นให้  ก็ได้  ยินดี เบิร์น ให้ครับ

Finger Picking Style

redtopup

• member
หาก ต้องการให้ กีต้าร์เสียงเข้าที่ไวๆ
ต้องเล่นบ่อยๆ  เพื่อ ให้ไม้หน้าสั่นสะเทือน เพื่อ ไล่ความชื้น ออก
อีกอย่างนึง คือ เรื่อง ของการ อมอากาศและความชื้นในเนื้อไม้ครับ 
ถ้า มีห้องที่ถ่ายเทอากาศได้ดี  เช่น ห้อง ที่มีพัดลมดูดอากาศ  และต้องเป็น ห้อง ชั้นล่างที่ไม่ร้อน 
ให้เอากีต้าร์  เอามาวาง เอาไว้ใน  สแตน  ตลอดเวลา  ในวันที่ ฝนไม่ตกและ  ไม่ร้อนครับ
อันนี้ ผมเคยลองมากับตัวเอง 
ผมเอากีต้าร์ที่ผม ไม่ได้ เล่น  เลย ที่เก็บเอาไว้ในกล่อง เก็บอยู่อย่างนั้น มาเป็น ประมาณ 2 ปีเห็นจะได้ ไม่ค่อยได้เล่น
เอามาเล่นทีไร เสียงก็ไม่เปิดซักทีเพราะ เอามาเล่นแค่  10 นาทีก็เก็บเอาเข้ากล่องอีก 
เนื่อง จาก ผมมีกีต้าร์อีกตัวที่เสียงดีกว่า ตัวที่เสียงสู้ไม่ได้เลยเอาเก็บเข้ากล่อง 
ผมนึกขึ้นมาได้ว่า  ถ้าไม้มันไม่ได้รับอากาศที่ถ่ายเทมันคงเหมือนกับ  หนังสือ  ที่เราวางเอาไว้ในห้อง เก็บของที่อากาศมันไม่ถ่ายเท
พอเอาหนังสือออกมา กระดาษจะเหลืองๆ
เมื่อ ผมฉุดคิดขึ้นมาได้  ถึงเเม้ มันจะเสียงสู้ตัวใหม่ไม่ได้
แต่มันก็คือกีต้าร์ที่คู่กายเรามาตลอดเวลาในระยะแรกๆที่ผมเล่นกีต้าร์
ดังนั้น ผมเลยเอามันออกมาผึ่งลม  มาวางในสแตน
ผลออกมา  ผม เล่นตัวเก่าทุกวัน  ๆ ล๊ะประมาณ ครึ่ง ชั่วโมงเล่นเสร๊จ เอาไปวางในสแตน  เพื่อ ให้มันผึ่งลม ที่ไม่ร้อนในห้อง ที่มีพัดลมดูดอากาศ ตลอดเวลา
แค่  อาทิตย์เดียวแค่นั้นเอง ผมมีความรู้สึกว่าเสียงมันดังกว่าตอนแรกและเสียง  มี  ความชัดในตัวโน๊ตมากขึ้น
ทุกวันนี้ผมเลยซื้อ สแตนมาอีก หนึ่ง อัน  ผมเลยเอา กีต้าร์อีกตัววางที่สแตนเหมือนกัน 
เลย เล่น สลับกับ ตัวเก่ากับตัวใหม่ 

ถ้า บ้านน้า อากาศไม่ร้อน และ เป็นห้องที่อากาศถ่ายเทได้ดีๆ  ต้องลองดูครับ
แต่กีต้าร์ไม่ควรที่จะอยู่ในห้องแอร์นานๆด้วยครับ  อากาศปกตินี่แหละดีที่สุด 
ก่อน เอากีต้าร์มาเล่น สมมุติว่าอยู่ในกล่อง ก็  เปิดฝากล่องให้  มันค่อยๆปรับสภาพก่อนครับ
เปิดฝาทิ้งเอาไว้ ซัก 10 นาทีถึ เอาออกมาจากกล่อง  ให้มันปะทะกับลมแอร์  เลย ผมว่า  ก็ไม่ดี
เรื่องความชื้นในเนื้อไม้ ทำให้กีต้าร์เสียงเพี้ยนได้จริงๆครับ มีผลกับสายกีต้าร์ด้วย  ทำให้สายเสื่อมไว

ผมว่าอากาศธรรมดาไม่มีแอร์นี่แหละดีที่สุด แต่อากาศต้องไม่ร้อน  ประมาณว่า ห้อง ที่เย็นๆไม่ร้อนมาก   เปิด พัดลมไกลๆแล้วไม่ร้อน
อากาศแบบนี้ เสียงกีต้าร์ออกมาดีมากๆเลย 

อยากเบิรน์ได้ไวๆ เอากีต้าร์วางไว้บนแสตน ให้มันดูดอากาศ เมืองไทย  ตลอดเวลา  ไม้มันจะเข้าที่ครับ
แต่อากาศก็ต้อง สะอาดด้วย ไม่ใช่ มีฝุ่น  เพราะ ฝุ่น เราเอากีต้าร์วางเอาไว้นานๆ ฝุ่นมันเจอความชื้น มันจะเหนียว
ถ้าแบบนี้เสียงกีต้าร์แย่กว่าเดิมอีก ที่อยู่ในกล่อง
ผมใช้วิธีคือ หลังจากหยุดเล่นผมจะเอาผ้านุ่มๆเช็ดทุกครั้งเพื่อไม่ให้เกิดคราบเหนียวติด 
ห้องแอร์ควรระวังอย่างยิ่งกับคราบเหนียวต่างๆ 

แต่ถ้าไม่แน่ใจเรื่องอุณหภูมิในห้องก็เอาไว้ในกล่องดีกว่า
แต่ถ้าแน่ใจว่า อุณหภูมืในห้องไม่ร้อนเกินไป
เช่นเป็นชั้นล่างของบ้างที่ไม่ร้อน และรอบๆบ้านมีต้นไม้  เมื่อ อากาศ พัดผ่านต้นไม้เข้ามาในบ้าน
ในตอนกลางวัน ออกซิเจนดีๆนี่เองครับ ที่ทำให้ไม้กีต้าร์ได้สูดเข้าไปเต็มๆเลย
อันนี้ผมลองมากับตัวเองเลย เนื่องจากกีต้าร์ตัวเก่าผม  ไม่อยากเล่นแล้วเลยกล้าลอง 
แต่พอลองแล้ว  ผมยิ่งรักกีต้าร์ตัวเก่าของผมยิ่งขึ้นไปอีกเพราะ เสียงมันเปิดขึ้นกว่าเดิมมากจริงๆ 
ลองดูครับ   แต่ต้องแน่ใจเรื่องความร้อนของอากาศว่าไม่ร้อนและมีความชื้นมากไป  แบบในวันที่ฝนตกควรที่จะเก็บกีต้าร์เอาไว้ในกล่องดีกว่า
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ส่วนเรื่องปั๊มลม  ที่มี  คนเคยแนะนำนั้น 
ที่เอาปั๊มในตู้ปลามาวางที่สายกีต้าร์แล้วเสียบปลั๊กให้ มันสั่น 
ผมลองดูแล้ว ตอนกลางคืน อย่างเดียว  ผมลองได้ ประมาณ 1 อาทิตย์ยังไม่สามารถจับความต่างของเสียงได้ 
เลยไม่กล้าทำต่อเพราะ ก็  กลัวไปเร่ง  ปฎิกิณิยามากไป 
สำหรับผมแล้ว เอากีต้าร์ผึ่งลม นี่เห็นผลชัดเจนมากครับ 
ผมลองกับกีต้าร์ผม  เห็นผลกับตาภายในอาทิตย์เดียว 
อีกอย่างนึง  กีต้าร์ไม่ควรที่จะจูนเสียง  แบบ  ดร๊อป  สายโน้นสายนี้บ่อยๆครับ 
จะทำให้สายกีต้าร์เสื่อมไว  และ เสียงกีต้าร์แย่ลงด้วยในระยะยาว  ๆครับ
อันนี้ก็ลองมากับตัวเองเลย  ดร๊อปสายบ่อยๆ  กีต้าร์เสียงแย่กว่าเดิมจริงๆ 
เมื่อ มาตั้งสายแบบปกติ อีก แม้ จะตั้งสานยแบบปกติให้สายตึงเข้าที่เป็นหลายวันแล้วก็ตาม
ยิ่งถ้าในกีต้าร์คลาสสิคด้วยแล้วไม่ควรทำอย่างเด็ดขาด  เสียงกีต้าร์  ยิ่งจะ แย่กว่าเดิม มากเลยทีเดียว 
นั่น เป็นเพราะแรงดึงของสาย ที่ไม่สม่ำเสมอครับ  มันทำให้ ไม้บิดตัว  ไปมา  เดี่ยว
จูนสายดร๊อปเสียงใหม่  พอมาตั้งสายแบบปกติ ไม้มันก็บิดตัวจากแรงดึงของสายอีก
ทำให้  โครงต่างๆภายใน  มีระยะห่าง  ตลอดเวลา ไม่คงที่ซักทีนึง 
กีต้าร์จะเดินถอยหลังลงทุกวัน เลยเรื่องเสียง 
ถ้า ต้องการเล่นเพลงที่ดร๊อปสาย ควรที่จะหากีต้าร์ ที่ราคาไม่แพงเอามาเล่นดีกว่า  เพราะ การดร๊อปสาย  มีผลกับแรงดึง  อยางมาก
ที่ไม่สมดุลย์  ของแรงดึงสาย  ที่ไม่มีกีต้าร์ยี่ห้อไหนในโลกที่ที่ออกแบบโครงภายในมาสำหรับดร๊อปสายกีต้าร์  แล้วเล่น
มีแต่กีต้าร์ที่ออกแบบมาให้ตั้งสายตามปกติทั้งนั้น 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

REMO

• member
คุ้มค่าที่ได้อ่าน....ขอบพระคุณสำหรับสาระดีๆครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ามันสำคัญที่ต้องมีเวลากับมันบ่อยๆ ทั้งการเล่นและการดูแลรักษา เมื่อเราอยู่กับมันบ่อยเราก็จะเริ่มเห็นการพัฒนาเองแหละครับ

Traveler

• member
ผมเชื่อเหมือนน้า Red ครับ เหมือนตัวเราปรับสภาพร่างกายให้เข้ากับสภาพอากาศ ระวังอย่าให้ร้อนเกินไปครับ
ส่วนเรื่องการดรอปสายนี่ความรู้ใหม่ เพราะก่อนหน้านี้จะเข้าใจว่าตึงสายนานๆจะทำให้คอโกร่ง

Paxx

• member
ขอบคุณครับ แต่รู้สึกว่าดูแลยากจัง

nhoy

• member
Re: All solid กีตาร์เพิ่งแกะกล่อง ใช้เวลารันอินนา&#
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 16:02:31 »
ผมเชื่อเหมือนน้า Red ครับ เหมือนตัวเราปรับสภาพร่างกายให้เข้ากับสภาพอากาศ ระวังอย่าให้ร้อนเกินไปครับ
ส่วนเรื่องการดรอปสายนี่ความรู้ใหม่ เพราะก่อนหน้านี้จะเข้าใจว่าตึงสายนานๆจะทำให้คอโกร่ง
น้า redtopup น่าจะหมายความถึงการเล่นดรอปสาย ในลักษณะเดี๋ยวจูนเดี๋ยวดรอป เช่นดรอป D ที่สายเบส เป็นต้นมังครับ การดรอปและจูนสายบ่อยๆ ก็จะทำให้กีต้าร์ต้องปรับสภาพอยู่เรื่อยๆ ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อกีต้าร์
แต่ถ้าในกรณีที่กีต้าร์ตัวไหนไม่ได้เล่นนานๆ หรือนานๆ เล่นที  การคลายสายออกสักครึ่งเสียงเป็น Eb ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีครับ

bermbangmod

• member
  • -------
ถ้าอย่างนั้นจะถูกเสมอไปไหมครับว่า กีตาร์ที่ทางร้านมีไว้สำหรับให้ลูกค้าลอง จะเสียงดีกว่าตัวแกะกล่องครับ
-Let it be-------

redtopup

• member
ถ้าดร๊อป สาย 6 เป็นเสียง  เร  ยังไม่เท่าไหร่เลยครับน้า  
แต่ก็รู้สึกได้ว่า  พอ ตั้งเป็นเสียงปกติคือ มี แม้ จะเล่นต่อไปเรือยๆ อีก
หลายวัน ผมกลับมีความรู้สึกว่า  แค่  เสียงที่สายเดียว มันก็กระทบกับเสียงที่สายเส้นอื่นด้วย  
ยิ่ง แบบว่า  เปลี่ยนคีย์ดร๊อปสาย เกือบ ทุกเส้น  
แล้ว คาดคาโป้  
พอผมกลับมาเล่น  ตั้งเสียงแบบปกติ  ใหม่  
ผมพบว่า  กีต้าร์เสียงมันแย่ลงกว่าเก่าจริงๆ  แม้เวลาจะผ่านมาหลายวันแล้ว
จนเดี่ยวนี้ ผมไม่กล้าที่จะเล่นเพลงพวกดร๊อป สายหลายๆเส้นเลย  ลูกบิดก็ไปไวด้วย  
อันนี้ คือ กีต้าร์คลาสสิคที่ผมดัน  มาดร๊อปสายมาเล่นเพลบงป๊อบบ้าง  
ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่ง ผมก็ไม่รู้ว่าจะมีผลมากเท่ากีต้าร์คลาสสิครึเปล่า  ในด้านเสียง  ต่างๆ
แต่รู้แน่ๆก็คือ  เดี่ยวผ่อนสายเดี่ยวคลายสาย  สายกีต้าร์เสือมเร็วมากๆ   ในกีต้าร์คลาสสิค  
ทั้งๆที่  สายกีต้าร์ก็เพิ่งเปลี่ยนใหม่ๆ มาได้ อาทิตย์กว่าๆ กำลัง อยู่ตัว เลย  พอผมมาดร็อป สาย  ไปๆมา  มันเสื่อมได้ถายใน 3-4 วัน เลย
อันนี้  สายกีต้าร์ผมมันก็ยืดได้ที่แล้วด้วย  ไม่ใช่สายกีต้าร์ใหม่ๆที่สายยังไม่ยืดตัว  ที่เสียงจะเพี้ยน และจะหยาบกระด้างเมื่อ เปลี่ยนสายใหม่ๆ  เพราะสายยังยืดตัวไม่หมด
ส่วนตัวผมเอง ผม ว่า คอกีต้าร์นั้น  ถ้าไม่หนักหนา แล้ว ผมว่าคอกีต้าร์นั้นสามารถที่จะทนแรงดึงของสายได้สบายๆ  
แต่ไม้หน้า  นั้นซิ  ที่ โครงได้ยึดอยู่  ตรงฟิงเกอร์บอรด์  นั้น บอบบางมากๆ  เราแค่ เอา สก๊อดเทปใสไปแป๊ะติดเอาไว้เสียงกีต้าร์ก็เพี้ยนแล้ว
เดี่ยวคลายสาย ดึงสาย  บางทีผมว่า  ไม้มัน  เดี่ยวรับแรง  เดี่ยวไม่รับแรง แบบไม่คงที่  มีผลมากๆทำให้ เหมือนไม้มันถูกกระชาก  มีผลทำให้คอกีต้าร์โก่งมากกว่า
หลายกระเเสบอกว่า สำหรับกีต้าร์คลาสสิคแล้ว ถ้า เล่นๆ  อยู่  ทุกๆวันหรือ  นานๆถี่หรือ ที แต่ไม่นานมากแบบว่า  เป็นเดือนๆ ก็ไม่ควรที่จะผ่อนสายให้หย่อนลงไป
ให้ไม่ต้องไปผ่อนสายลงทั้งสิ้น  

แต่ถ้าเป็นสายเหล็กแล้ว  แบบน้า ผ่อนสายก็ดีครับ  ถ้าไม่ได้เล่นนานๆ  แต่ผมก็ยัง  คิดอยู่ว่า  
คอของกีต้าร์โปร่งมีเหล็กฝังอยู่  ผมว่า  ผลของการคลายสายน่าจะช่วยลดความตรึงเครียดของ  ไม้หน้ามากกว่า   คอกีต้าร์นั้นได้รับผลทางอ้อมไปด้วยในการผ่อนสายลง  
แต่ก่อนนี้   ตอนผมหัดเล่นกีต้าร์ใหม่ๆมี  ผู้รู้ไม่จริงบอกว่า เวลาเล่นกีต้าร์เสร๊จให้เอา กีต้าร์คว่าลง  เพื่อ กัน คอกีต้าร์งอ หรือ ใส่กล่องเเล้ว เอากล่องคว่ำลง
เพื่อ ให้หน้ามันคว่ำ
ผมมีความเชื่อที่ผิดๆมาตลอด  จนเมื่อ 10 ปีที่แล้วที่ผ่านมา  ถึงได้ถึงบางอ้อ ว่า  
จะต้องรักษา  ไม้หน้ากีต้าร์ครงฟิงเกอร์บอรด์ให้ดีที่สุด  ตรงจุดนี้สำคัญมากสำหรับเสียง

ถ้ากีต้าร์ไม่ได้เล่นนานๆ แบบ แอนทรีก  สะสม  ผมว่าน่าจะผ่อนสายลง  แต่  ไม่ควรที่จะผ่อนหมด แบบให้ไม่มีแรงดึงเหลืออยู่เลย  
ผมว่า  ตั้งเสียงตามปกติ แต่ ผ่อนสายลง  ครึ่งเสียง ทุกเส้น ดีแน่ๆเลย  
อุณหภูมิกับความชื้น  ผมว่าเป็นตัวแปรที่สำคัญเลย ที่ทำให้ กีต้าร์ คอโก่งไม้แตกหรือปริ   เสียงไม่ดี ตลอดจนเเรงดึงของสายที่ใส่
 ซึ่งเป็นคนล๊ะส่วนกับ มาตราฐานการผลิต ของกีต้าร์ยี่ห้อต่างๆ
อย่างไม้บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด  คนบอกว่า  กีต้าร์พวกไม้ชนิดนี้มาเมืองไทยเดี่ยวมีปริแตก
ผม เอากีต้าร์ของผมผึ่งลมเลย  ผมไม่เห็นว่ามันจะปริซักกะที   มันจะป๋องซักที  
ที่สำคัญ ผมว่า อย่าให้กีต้าร์  เดี่ยวร้อนเดี่ยวหนาว  หรือ เอาใส่ไว้เบาะหลัง   หรือท้ายรถ  ซึ่ง ร้อนมากๆ  
ขนาดเอา มานั่ง หน้ารถด้านซ้าย  เปิด กล่องออกมาทีนึง ไอร้อนยังออกเลย  เคยแค่ครั้งเดียว เดี่ยวนี้ไม่เอา แล้วผม  
กีต้าร์ที่ดีๆไม่ควรนำออกนอกบ้านด้วยยิ่งดี  ใหญ่  เพราะ กีต้าร์ที่ดีๆบางทีไม่เหมาะกับการเดินทาง ที่อยู่ในรถร้อนๆ  มีกล่องใส่ อบให้ความร้อนไม่ออกอีกต่างหาก    วนอยู่ในนั้น  

สำหรับท่านเจ้าของกระทู้   ถ้า อยากให้กีต้าร์เบิรน์ไวๆ  
สำหรับผมให้มันสูดอากาศเมืองไทยมากๆ ครับ  
การที่เล่นบ่อยๆ  ก็เป็นส่วนหนึ่งทีให้มันสูดอากาศบ่อยๆ  ปรับสภาพ บ่อยๆ  
ยิ่ง เล่น ตีคอรท์ด้วยล๊ะแป๊บเดียวเองเบิรน์ได้ที่แล้ว   กีต้าร์สั่นทั้งตัว  ตั้งแต่หัวยัน ตูด  
ยังไง ถ้าไม่แน่ใจเรื่อง อากาศ ว่าจะเอาดีรึเปล่า   ก็อย่าทำแบบผมน๊ะครับ  ให้มันอยู่ในกล่องของมัน  
แม้จะไม่ดีที่สุดแต่ เมื่อ คำนึงถึงปัจจัยต่างๆรอบตัว  
คงต้อง  มั่นใจในเรื่องของอากาศในห้องด้วย ว่า  แบบไหนถึงเรียกว่า ไม่ร้อน เพราะ กีต้าร์ที่อยู่ในกล่อง อากาศมันร้อนมากกว่าข้างนอกกล่องอีก  
แต่เมื่อ ถึงหน้าหนาว อยู่ในกล่องกลับ อบอุ่นกว่า  
แต่ เรื่องความคงที่ของอุณหภูมินั้น  ก็  เห็นมีช่างทำกีต้าร์ว่าๆกันไป  ผมก็ไม่เคยถามเขาซักทีนึง  เกี่ยวกับกีต้าร์อยู่นอกกล่องกับอยู่ในกล่องว่า  แบบไหนอุณหภูมิคงที่กว่า  ในแบบ  รักษาเนื้อไม้
เรื่องแบบนี้  ลองถามช่างทำกีต้าร์ดู ว่า เรื่องมันเป็นยังไงกันแน่  หมู่หรือ จ๋า  กันแน่  
ผมว่าบางทีช่างมีมึนเหมือนกัน  กับคำถาม  

แต่จากคำถามว่า  ให้กีต้าร์เบิรนฺไวๆ  ผมพบว่าวิธีนี้ เบิรนด์ได้ไวครับ  
ส่วนในระยะยาว กีต้าร์  จะเป็นอะไรมั้ยถ้าอยู่นอกกล่องตลอด ในที่อากาศถ่ายเทได้ดี
ส่วนตัวผมเองนั้น  ถ้าวันไหนเห็นท่าไม่ดี เช่นก่อนหน้านี้ทีฝนตกตลอดผมเอากีต้าร์นอนแต่ในกล่องตลอด  

redtopup

• member
ถ้าอย่างนั้นจะถูกเสมอไปไหมครับว่า กีตาร์ที่ทางร้านมีไว้สำหรับให้ลูกค้าลอง จะเสียงดีกว่าตัวแกะกล่องครับ

เรามาแยกปัจจัยและประเด็นเป็นข้อๆก่อนครับ 
ประการแรก กีต้าร์ รุ่นเดียวกัน  คนทำคนเดียวกัน ทำทีเวลาเดียวกัน ใช้ไม้  จากต้นไม้เดียวกันวัสดุทุกอย่างเหมือนกัน  ทำกีต้าร์ ออกมา 2 ตัว พร้อมกัน
แน่นอนเสียงกีต้าร์ทั้ง 2 ตัวเสียงไม่เหมือนกัน ล้านเปอร์เซนต์ 

ถ้าบอกว่า กีต้าร์ที่โชว์เสียงดีกว่าตัวแกะกล่อง 
ผมว่า  ไม่จริงล๊ะครับ เนื่องจากหลายๆเหตุผล 
ทั้งจากข้างบน
และ
จากสภาพแวดล้อม ไม่ว่า  เดี่ยวเหงือของผู้ไปลอง 
ผมว่า แกะกล่องเสียงดีกว่า 
เพราะ พอกีต้าร์  คนไปลองมากๆ  พนักงานก็เอาน้ำยามาเช็ด  ถู ให้ใหม่  ตลอด
ไอ้เจ้าน้ำยานี่แหละที่จะไปเกาะ ผิวของ เลคเกอรื ทำให้เหมือนกับว่า  ชั้นความหนาของแลคเกอร์เพิ่มขึ้น
ผมว่า เสียงดร๊อปลงด้วย  ด้วยน้ำยาเช็ดนี่แหละ
น้าลองเอา  มือ ซ้ายไป แป๊ะ และกดกีต้าร์  ที่ไม้หน้าในตำแหน่งต่างๆ แล้วเอามือขวาดีดสาย
น้าจะเห็นว่า ทุกตำแหน่งที่เราเอามือซ้ายไปแป๊ะกดไม้หน้าเอาไว้ 
เมื่อ เราเปลี่ยนตำแหน่งไป เสียงจะเปลี่ยนไปทุกตำแหน่งเลยทีเดียว
เสียงกีต้าร์จะทึบลง  เมื่อเราเอามือซ่ฃ้ายไปกดที่ไม้หน้ากีต้าร์
ไม่ต่างไปจากน้ำยาเช็ดเลยครับ ที่มันไปเกาะที่ผิวของไม้หน้า  ที่พนักงานเอามาเช็ด 
กีต้าร์ที่อยู่ในร้านนั้น โดยมากเสียงจะดังด้วย เพราะ  ร้านโดยมากเป็นห้องกระจกซึ่งสะท้อนเสียงได้ดี
 ถ้าพูดถึงเรื่องอากาศแล้ว  ร้านนั้น  กลางวันเปิดแอร์  อากาศดี
กลางคืน ปิดแอรื อากาศร้อน 
ผมว่ายังไงซะกีต้าร์แกะกล่องดีกว่าแน่นอน

coolclub

• member
กีตาร์คลาสสิคไม่แนะนำให้เล่น drop สาย อย่างพวก DADGAD
มีนักกีตาร์ที่เล่น drop สายเป็นสรณะ เช่น Pierre Bensusan, Laurence Juber
และพวกนักกีตาร์ irish, celtic style พวกนี้ตั้ง DADGAD อย่างเดียว ไม่ตั้ง standard
อย่างน้องคนนี้แกบอกว่า ไม่เคยตั้งสาย standard เลย
แถม drop สายลงอีกเป็น CGCFGC สตรัมคอร์ดเสียงเต็มดีจริง ๆ (เพลงเกี่ยวกับศาสนา)

Famous One (chris tomlin) DADGAD tuning

คุยเรื่อง burn guitar อยู่ดี ๆ กลายเป็น drop สายไปซะได้  ;)
Return To A=432hz

nhoy

• member
Re: All solid กีตาร์เพิ่งแกะกล่อง ใช้เวลารันอินนา&#
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 18:37:23 »
[quote author=redtopup link=topic
แต่ถ้าเป็นสายเหล็กแล้ว  แบบน้า ผ่อนสายก็ดีครับ  ถ้าไม่ได้เล่นนานๆ  แต่ผมก็ยัง  คิดอยู่ว่า  
คอของกีต้าร์โปร่งมีเหล็กฝังอยู่  ผมว่า  ผลของการคลายสายน่าจะช่วยลดความตรึงเครียดของ  ไม้หน้ามากกว่า   คอกีต้าร์นั้นได้รับผลทางอ้อมไปด้วยในการผ่อนสายลง........

ถ้ากีต้าร์ไม่ได้เล่นนานๆ แบบ แอนทรีก  สะสม  ผมว่าน่าจะผ่อนสายลง  แต่  ไม่ควรที่จะผ่อนหมด แบบให้ไม่มีแรงดึงเหลืออยู่เลย  
ผมว่า  ตั้งเสียงตามปกติ แต่ ผ่อนสายลง  ครึ่งเสียง ทุกเส้น ดีแน่ๆเลย  
อุณหภูมิกับความชื้น  ผมว่าเป็นตัวแปรที่สำคัญเลย ที่ทำให้ กีต้าร์ คอโก่งไม้แตกหรือปริ   เสียงไม่ดี........

เป็นตามที่น้า redtopup ได้กรุณาบอกไว้เลยครับ

joe neck solid

• member
อยากทราบครับว่า กีตาร์ ออลโซลิด ที่พึ่งแกะกล่องเลยครับ ไม่ใช่ตัวโชว์ นี่ต้องใช้เวลา รันอิน หรือ เบิร์น นานแค่ไหนอ่ะครับ กว่าที่ไม้ หน้า ข้าง หลัง จะสั่นได้เข้าที่ น่ะครับ ขอบคุณครับ
ส่วนตัวผมว่านานนะ ผมมีall solid กระป๋อง กระแป๋ง ตัวนึง johnson jd-27 สตั๊มทุกวันครับ ไม้หน้าสะเทือนแรงมาก (เพราะบางสุดขั้ว..อิอิ)
วันละ2-3 ชมหลังเลิกงาน หลายเดือนกว่าจะเสถียร เกือบขายทิ้งไปหลายที ตอนนี้ลงตัวแล้ว ;D ;D ;D