Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการตั้งสายกีตาร์ ทำไมสายมันยิ่งตึงขึ้นเรื่อยครับ (กลัวขาด)?  (อ่าน 10523 ครั้ง)

Canterbury

• member
คือผมสงสัยครับ ตอนนี้ก็สายกีตาร์ก็ใช้มา 1 เดือนกว่าๆล่ะ เล่นบ่อยจะเรียกว่า 1-3 วันครั้ง ไม่ห่างกว่านี้
คิดว่าสายน่าจะยืด หรือว่าคงที่ระดับหนึ่ง แต่ปัญหาก็คือว่า .....

ทำไมเวลามาตั้งเสียงโดยใช้ tuner เนี่ยแหละครับ ผมสังเกตได้ว่า มันจะต่ำลงจากเมื่อวานนิดหน่อย
ทำให้ต้องขึงให้ตึงขึ้น ซึ่งตอนแรกมันก็โอเครอยู่ แต่สักเกตุตลอดเรยว่า มันจะต่ำ ไม่มีสูงขึ้นเรย
ทำให้ต้องขึงตึงขึ้น เรื่อยๆ เรื่อยๆเลยครับ ผมกลัวสายมันขาด เพราะว่าคือไม่มีผ่อนเรย

อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ หรือว่าเหตุการณ์นี้ปกติ

p.s. บางครั้งขนาดผมค่อยๆหมุน ยังได้ยินเสียงกึ๊งง จากสายหรือว่าหมุนเนี่ยแหละครับ เสียวขาด
มากๆเลย + +

รบกวนด้วยครับผม

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
กีตาร์อะไร  ใช้สายอะไร ครับ

Canterbury

• member
กีตาร์อะไร  ใช้สายอะไร ครับ

Takamine G340 สาย Dad เคลือบ เบอร์ 11 ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ปกติ สายมันก็จะคลายตัวทุกวันอยู่แล้วครับ คือสายมันจะหย่อนลง เวลาเล่นเราจะก็จะจูนขึ้นอีกเล็กน้อย เป็นเรื่องปรกติครับ

แต่บางที  ก็จะเกี่ยวกับ ความชื้นของอากาศ คองอแอ่นขึ้น หรือลง ตามสภาวะ

*****แต่ถ้าต่ำลงทุกวันแบบน่าใจหาย ให้สังเกตุ ที่ไม้หน้า ช่วงด้านหลังของ บริจ ว่ามันปูดขึ้นหรือเปล่า  ถ้ามันปูดขึ้นเรื่อย ก็แสดงว่า กีตาร์ คุณพี่ กำลัง ตั้งครรค์ อ่อนแล้วครับ ควรรีบพาไปหาหมอ ผ่าตัด ทำคลอดด่วน

tumtengu

• member
ถ้าหลายๆวันแล้วมาเล่นของผมก็หย่อนเหมือนกันครับ แต่ก็นิดหน่อย ผมว่าปกตินะ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

แสดงว่า กีตาร์ คุณพี่ กำลัง ตั้งครรค์ อ่อนแล้วครับ ควรรีบพาไปหาหมอ ผ่าตัด ทำคลอดด่วน

ทำคลอดยังไงครับ อยากรู้ครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Canterbury

• member
ถามต่ออีกนิดครับ

1. จะรู้ได้ไงครับว่าเวลา หมุนจูนสายกีตาร์ สายมันใกล้ถึงจุดขาดแล้ว?
2. เวลาค่อยๆหมุน แล้วมันดึงเสียง กริ๊งนึดนึง นี่คือบ่งบองอะไรครับ?

ขอบคุณครับ

kurtcobain

• member
ถามต่ออีกนิดครับ

1. จะรู้ได้ไงครับว่าเวลา หมุนจูนสายกีตาร์ สายมันใกล้ถึงจุดขาดแล้ว?
2. เวลาค่อยๆหมุน แล้วมันดึงเสียง กริ๊งนึดนึง นี่คือบ่งบองอะไรครับ?

ขอบคุณครับ

ข้อ 1  ไม่ทราบครับ  เพราะไม่เคยหมุนจนขาด -*-

ข้อ 2   จากที่เปลี่ยนสายกีต้าร์มา เคยเป็นเหมือนกัน  ผมก็สังเกตุเห็น ว่า bridge pin  มันรั้งสายไว้ไม่อยู่ เลยขยับออกมาเล็กน้อย ทำให้เกิดเสียงครับ  ^ ^

jomyutshinjo

• member
เสียงที่ว่าคิดว่ามีจากการคลายตัวของสายครับ มันจะเป็นตอนตั้งสายใช่ไหมถ้าใช่ก็ใช่ แต่ถึงกับทุกวันที่ก็แปลกครับ เพราะผมเป็นเวลาเปลี่ยนสายใหม่และส่วนมากจะต้องปรับใหม่ 2-3 วันแรก หลังจากนั้นก็สักพักนึงเลยกว่าจะต้องตั้งอีกที เดาว่าขึ้นอยู่กับการเล่นด้วยครับว่าบ่อยแค่ไหน

Misery

• member
ลองดีดแล้วฟังก่อนใช้Tunerครับ ว่าเสียงเพี้ยนหรือเปล่า
ถ้าเพี้ยนถึงขนาดหูเราฟังออกนี่อาการหนักครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

The phop

• member
เสียงกริ๊ก แกร๊ก ได้ยินบ่อยในตัว Classic ของผม มักจะเป็นในกรณีที่เริ่มตั้งสายใหม่(ผมหย่อยสายบ่อย)
เสียงที่ได้ยินมักจะเกิดจากสาย 3-6เพราะเป็นเหมือนเฟืองที่ยังไม่ลงLock บริเวณลูกบิด
หลังตั้งสายก็ให้ Strum แรงๆสักเพลงตั้งใหม่น่ะครับ ความชื้นก็เกี่ยวข้องน่ะครับของผมบางวันตึงขึ้นก็มีครับ

nhoy

• member
Re: เกี่ยวกับการตั้งสายกีตาร์ ทำไมสายมันũ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 05:57:24 »
คือผมสงสัยครับ ตอนนี้ก็สายกีตาร์ก็ใช้มา 1 เดือนกว่าๆล่ะ เล่นบ่อยจะเรียกว่า 1-3 วันครั้ง ไม่ห่างกว่านี้
คิดว่าสายน่าจะยืด หรือว่าคงที่ระดับหนึ่ง แต่ปัญหาก็คือว่า .....

ทำไมเวลามาตั้งเสียงโดยใช้ tuner เนี่ยแหละครับ ผมสังเกตได้ว่า มันจะต่ำลงจากเมื่อวานนิดหน่อย
ทำให้ต้องขึงให้ตึงขึ้น ซึ่งตอนแรกมันก็โอเครอยู่ แต่สักเกตุตลอดเรยว่า มันจะต่ำ ไม่มีสูงขึ้นเรย
ทำให้ต้องขึงตึงขึ้น เรื่อยๆ เรื่อยๆเลยครับ ผมกลัวสายมันขาด เพราะว่าคือไม่มีผ่อนเรย

อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ หรือว่าเหตุการณ์นี้ปกติ

p.s. บางครั้งขนาดผมค่อยๆหมุน ยังได้ยินเสียงกึ๊งง จากสายหรือว่าหมุนเนี่ยแหละครับ เสียวขาด
มากๆเลย + +

รบกวนด้วยครับผม
เป็นปกติครับ
การแกว่งตัวของสายเวลาที่เราเล่น ประกอบกับสภาพอากาศและความชื้นจะทำให้สายเป็นได้ทั้งคลายตัวหรือตึงขึ้นบ้างเป็นเรื่องปกติครับ
สายกีต้าร์นี่ ไม่ควรเดี๋ยวผ่อน เดี๋ยวตั้งนะครับ เพราะจะทำให้คอของกีต้าร์และไม้หน้าแถวๆ บริดจ์ต้องรับกับสภาพที่เปลี่ยนแปลงของแรงดึงสายบ่อยหรือถี่เกินไป  นอกจากเราจำเป็นที่จะต้องเล่นในลักษณะสายเปิด  หรือถ้าเราไม่ได้เล่นนานๆ (หมายถึงนานจริงๆ ไม่ใช่แค่ไม่กี่เดือนนะครับ) จึงควรจะคลายสายลงบ้าง เป็น Eb ครับ