Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกีตาร์ Sigma ครับ  (อ่าน 12395 ครั้ง)

davidtae7

• member
สอบถามเรื่องกีตาร์ Sigma ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 01:14:11 »
สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน
ผมสนใจกีตาร์ Sigma ครับ (หลังจากหา walden ไม่ได้)
แต่หลังจากหาข้อมูล เกิดความสงสัย ที่พยายามหาคำตอบเองแล้วไม่เจอว่า รุ่น
DR-28H
DR-35
DR-42
DR-45
4 รุ่นนี้มีความแตกต่างกันตรงไหนบ้างอ่ะครับ?
ผมเช็คจากเว็บsigma ก็เป็นทรง D เหมือนกัน สเปคไม้เดียวกันเป๊ะ จะต่างอยู่นิดก็คือลูกบิดสีเงิน กับสีทอง

เลยอยากทราบว่า จริงๆแล้ว 4 รุ่นนี้มีความแตกต่างกันอย่างไรครับ? (เพราะราคาต่างกันเยอะอยู่)

รบกวนน้าๆไขข้อสงสัยให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

keng guitar

• member
Re: สอบถามเรื่องกีตาร์ Sigma ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 01:58:03 »
DR28H เบรซซิ่งด้านในจะเป็นแบบฝานไม้ออก (Scallop) คล้ายๆ Martin HD28 ซึ่งเบสจะเยอะ บางท่านก็ชอบ บางท่านที่ชอบเสียงกลางเด่นก็จะว่าย่านเบสมาเยอะไป นานาจิตตัง

DR35 ไม้หลังจะเป็นสามชิ้น โดยใช้เมเปิ้ลแซมตรงกลาง อันนี้ผมไม่เคยลองเสียง

42 กับ 45 ก็จะเป็นเรื่องของการคัดเกรดไม้ที่สวยงามมากกว่า และเพิ่มพวกเปลือกหอย abalone ต่างๆเข้าไปให้หรูหราขึ้นรับ

davidtae7

• member
Re: สอบถามเรื่องกีตาร์ Sigma ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 07:18:13 »
ขอบคุณมากครับ น้า Keng Guitar
พอจะทราบมั้ยครับว่า Sigma DR-28H มี soft case แถมมั้ยครับ?
หรือมีแต่ตัวกีตาร์อย่างเดียว

DR28H เบรซซิ่งด้านในจะเป็นแบบฝานไม้ออก (Scallop) คล้ายๆ Martin HD28 ซึ่งเบสจะเยอะ บางท่านก็ชอบ บางท่านที่ชอบเสียงกลางเด่นก็จะว่าย่านเบสมาเยอะไป นานาจิตตัง

DR35 ไม้หลังจะเป็นสามชิ้น โดยใช้เมเปิ้ลแซมตรงกลาง อันนี้ผมไม่เคยลองเสียง

42 กับ 45 ก็จะเป็นเรื่องของการคัดเกรดไม้ที่สวยงามมากกว่า และเพิ่มพวกเปลือกหอย abalone ต่างๆเข้าไปให้หรูหราขึ้นรับ

Qinto3

• member
    • ขายกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 08:19:17 »
เข้ามาฟังด้วยครับ  :)

davidtae7

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 08:41:52 »
แล้วก็สงสัยด้วยครับว่า DR-28 กับ DR-28H ต่างกันยังไง? เหมือนราคา 2 รุ่นนี้จะต่างกันอยู่ 500 บาท
น้าๆท่านใดพอมีข้อมูลบ้างครับ

howard

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 11:06:29 »
แล้วก็สงสัยด้วยครับว่า DR-28 กับ DR-28H ต่างกันยังไง? เหมือนราคา 2 รุ่นนี้จะต่างกันอยู่ 500 บาท

ต่างกันแค่ Pickguard ครับ
DR-28 >>> สีดำธรรมดาครับ
DR-28H >>> กระดองเต่าครับ

davidtae7

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 15:12:46 »
กีตาร์ Sigma นี่มีกระเป๋าแถมด้วยมั้ยครับ?
หรือมาแต่ตัวกีตาร์

howard

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 15:36:57 »
กีตาร์ Sigma นี่มีกระเป๋าแถมด้วยมั้ยครับ?
หรือมาแต่ตัวกีตาร์

แถมด้วยครับผม

i999

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 16:23:26 »
ไปลองที่ Rock Planet ห้างเซ็นทรัลเวิร์ลมา เสียงโอเค ครับ

davidtae7

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 17:24:39 »
ถ้าเปรียบเทียบงาน&เสียงของ sigma DR-28 กับ Walden D810
น้าๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ sigma พอสู้ได้มั้ย

akarawoot

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 19:36:25 »
Sigma กับ Walden เสียงดีทั้งคู่ครับ อยากให้ท่านไปลองหน้าร้าน  หูเราชอบก็ถือว่าเล่นได้อีกนานครับ

davidtae7

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 20:48:52 »
Sigma กับ Walden เสียงดีทั้งคู่ครับ อยากให้ท่านไปลองหน้าร้าน  หูเราชอบก็ถือว่าเล่นได้อีกนานครับ

ผมเคยไปลอง walden D810 มาครับ ชอบเสียงมาก แต่หาตัวที่สวยๆงานเรียบร้อยไม่ได้

เลยอยากรู้ว่า sigma DR-28 ที่เป็น Top solid เสียงพอจะสู้ Walden D810 ที่เป็น All solid ได้มั้ย?

แล้วก็ความเรียบร้อยของงานเป็นยังไงบ้างครับสำหรับ sigma ระดับเดียวกับ walden รึป่าว ที่ต้องเลือกเป็นตัวๆไป

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

akarawoot

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:32:30 »
sigma  งานดีเสียงดีครับ ทรง D นี่เบสลึกดีครับ ลองไปดู rock planet

howard

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 23:40:07 »

ผมเคยไปลอง walden D810 มาครับ ชอบเสียงมาก แต่หาตัวที่สวยๆงานเรียบร้อยไม่ได้

เลยอยากรู้ว่า sigma DR-28 ที่เป็น Top solid เสียงพอจะสู้ Walden D810 ที่เป็น All solid ได้มั้ย?

แล้วก็ความเรียบร้อยของงานเป็นยังไงบ้างครับสำหรับ sigma ระดับเดียวกับ walden รึป่าว ที่ต้องเลือกเป็นตัวๆไป

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Walden D810 ซึ่งที่ผมได้เคยสัมผัสมาก็ถือว่าเสียงดีครับ แต่ถ้าเรื่องความเรียบร้อยของงาน ผมว่า Sigma ดีกว่าเยอะครับ
รวมถึงเรื่องเสียงผมว่าก็ดีกว่าด้วยครับ ถึงแม้ไม่ใช่ All Solid ก็ตาม

davidtae7

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 01:30:13 »

ต่างกันแค่ Pickguard ครับ
DR-28 >>> สีดำธรรมดาครับ
DR-28H >>> กระดองเต่าครับ

ไปเจอข้อมูลเพิ่มเติม เรื่องความแตกต่างของ sigma DR-28 กับ sigma DR-28H มาครับ
1. Sigma DR-28H มี rosettes เป็น herringbone, ส่วน  DR-28 เป็นแบบ traditional
2. Sigma DR-28 จะเหมือนกับ Martins D-28 คือมี bracing แบบ standard X bracing
3. ส่วนรุ่น DR-28H จะมี bracing แบบ scalloped X bracing ซึ่งจะให้โทนเสียงที่แตกต่าง คือจะให้เบสที่ลึก
แต่ DR-28H เสียงจะเบากว่า รุ่น DR-28 ที่เป็น standard X bracing นิดหน่อย
เนื่องจาก scalloped X bracing ของ DR-28H จะมีความบอบบางกว่า ทำให้ไม่สามารถใส่สายใหญ่ๆได้
เพราะถ้าใส่สายใหญ่ อาจทำให้กีตาร์ท้องป่อง หรือแตกหักชำรุดได้

แปลคร่าวๆถูกๆผิดๆ ได้ประมาณนี้ครับ เลยขอเอามาแชร์กัน 555+

ส่วนเรื่อง bracing ใครอ่านแล้วงงเหมือนผม เชิญอ่านรายละเอียดที่ลิงค์ด้านล่างครับผม
http://acousticthai.net/guitar-bracing.html

keng guitar

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 01:39:03 »
Walden กับ Sigma เสียงคนละแนวครับ

Walden D810 เสียงออกใสๆพุ่งๆคมๆ ส่วน Sigma ก็เบสทุ้มมากกว่าแต่พุ่งไม่มากเท่า ต้องลองดูว่าเราชอบเสียงแนวไหนครับ

ส่วนตัวผมชอบเสียงเกาปิ๊กกิ้งของ Walden D810 เกาปิ๊กกิ้ง

ป.ล.ถ้าหา Walden ไม่ได้ แล้วต้องการหาอะไรมาทดแทน ผมจะไม่แนะนำ Sigma. เพราะเสียวงมันไปคนละทาง ถ้าแนวเสียงใกล้ๆกับ Walden คิดว่าคงต้องเป็น Veelah ครับ ยังไงไปลอง V5-D หรือ V6-D ดูก่อนก็ดีนะครับเผื่อจะถูกใจ

จากที่เคยลองสัมผัสมา ผมเองพึงพอใจเสียงของเจ้า Veelah มากกว่า Walden ในสเปกเดียวกันครับ

davidtae7

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 01:45:20 »
Walden กับ Sigma เสียงคนละแนวครับ

Walden D810 เสียงออกใสๆพุ่งๆคมๆ ส่วน Sigma ก็เบสทุ้มมากกว่าแต่พุ่งไม่มากเท่า ต้องลองดูว่าเราชอบเสียงแนวไหนครับ

ส่วนตัวผมชอบเสียงเกาปิ๊กกิ้งของ Walden D810 เกาปิ๊กกิ้ง

ป.ล.ถ้าหา Walden ไม่ได้ แล้วต้องการหาอะไรมาทดแทน ผมจะไม่แนะนำ Sigma. เพราะเสียวงมันไปคนละทาง ถ้าแนวเสียงใกล้ๆกับ Walden คิดว่าคงต้องเป็น Veelah ครับ ยังไงไปลอง V5-D หรือ V6-D ดูก่อนก็ดีนะครับเผื่อจะถูกใจ

จากที่เคยลองสัมผัสมา ผมเองพึงพอใจเสียงของเจ้า Veelah มากกว่า Walden ในสเปกเดียวกันครับ

ขอบคุณน้า Keng Guitar ครับ
แต่ตอนนี้ผมมี Veelah V1 OMCE อยู่แล้วตัวนึง
พอจะซื้ออีกตัว ก็อยากได้ทรง D แล้วก็ขอลองแบรนด์อื่นบ้าง
ที่สนใจอยู่ตอนนี้ก็มี Sigma กับ Tanglewood ครับ
แต่จากที่ลองเล่นดู รู้สึก Tanglewood เสียงจะใสพุ่งไปหน่อย
แต่ Sigma ยังไม่เคยลองครับ

keng guitar

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 02:20:26 »

ขอบคุณน้า Keng Guitar ครับ
แต่ตอนนี้ผมมี Veelah V1 OMCE อยู่แล้วตัวนึง
พอจะซื้ออีกตัว ก็อยากได้ทรง D แล้วก็ขอลองแบรนด์อื่นบ้าง
ที่สนใจอยู่ตอนนี้ก็มี Sigma กับ Tanglewood ครับ
แต่จากที่ลองเล่นดู รู้สึก Tanglewood เสียงจะใสพุ่งไปหน่อย
แต่ Sigma ยังไม่เคยลองครับ

จากที่ผมเคยทดลองเสียง คิดว่า DR-28 ผมว่าบาลานซ์ดีกว่า DR-28H เล็กน้อยครับ ทำให้เล่นปิ๊กกิ้งแล้วอาจจะพุ่งกว่าสักหน่อย แต่หางเสียง 28 ก็จะสั้นหรืออั้นกว่า 28H เล็กน้อยด้วยครับ ได้อย่างเสียอย่าง สองรุ่นนี้มีความแตกต่างกันอยู่จริงครับน้า (ส่วนพวกรุ่น35, 42, 45 ผมไม่เคยลองเสียง)

หรืออย่างพวกรุ่น DR-1ST สเป็คเดียวกันก็จริง แต่เสียงก็แตกต่างจากพวกรุ่น28ครับ เทียบกันแล้วรู้สึก 1STเสียงจะอั้นกว่าค่อนข้างมาก เบสบางกว่าครับน้า

เรื่อง Soft case มีแถมให้นะครับ แต่มันบุฟองน้ำมาบางครับ เทียบแล้ว Soft case ของ Veelah นี่จะหนากว่าเยอะครับน้า ผมเลยหาซื้อ Soft case ที่มันบุหนามาใส่แทน

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 11:15:23 »
ส่วนตัวผมใช้ Sigma 00042-R ผมว่าเขาเลือกเกรดไม้ได้ดีนะ เสียงถือว่าใช้ได้เลยท่ีเดียว
รักเธอนะ....กีต้าร์

davidtae7

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 18:32:43 »
ส่วนตัวผมใช้ Sigma 00042-R ผมว่าเขาเลือกเกรดไม้ได้ดีนะ เสียงถือว่าใช้ได้เลยท่ีเดียว

ผมเห็นน้าประกาศขายอยู่
ขอให้ได้เจ้าของใหม่ไวๆครับ ^^