Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: **** น้าๆ มีวิธีการจัดการกับเพลงฉีกนิ้วยังไงครับ ****  (อ่าน 7299 ครั้ง)

DrKo

• member
อย่างเพลงที่ต้องกดสายหกช่องสอง กับสายหนึ่งช่องหกพร้อมกันแบบนี้

หรือบางทีต้องเกาในคอร์ด F#m ซึ่งปกติทาบนิ้วชี้ที่ช่องสอง และใช้นิ้วอีกสองนิ้วกดสาย สี่ห้า ช่อง สี่ ใช่ไหมครับ

แต่ทีนี้มันเปลี่ยนจากสายสี่ช่องสี่เลื่อนไปเป็นสายสี่ช่องหกแทน

มีวิธีเล่นยังไงกันบ้างครับ (ไม่ถามสำหรับคนนิ้วยาวนะครับ) เพราะนิ้วผมไปไม่ถึงแล้ว ด้วยเหตุผลคือนิ้วสั้น และแข็งไปแล้วครับ คงไม่ยืดไปมากกว่านี้แล้วครับ

หรือเปลี่ยนเพลงไปเลย อิอิ

brightt123

• member
Re: **** น้าๆ มีวิธีการจัดการกับเพลงฉีกนิ้วยั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 15:46:04 »
ฝึกโครมาติกสเกลแบบ ข้ามเฟตดูนะครับ แบบ เฟต 2 4 6 8 อะไรยังงี้ ^^ นิ้วของ คุณ DrKo ยังยืดไม่สุดก็ได้

ฝึกอย่างเดียวครับ

ปล.ผมใช้ verb to dao นะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
goo.gl/VS15K

redtopup

• member
ถ้าจับ ถ่างมาก แต่ ไม่มากจนเกินไป
ควรจับแบบ ลักษณะกีค้าร์คลาสสิครับ คือ ใช้แค่นิ้วโป้งแคประคองกดเอาไว้ ไม่ใช่ใช้ลักษณะ กำไปทั้งมือ
ในกรณี ที่ เพลง ถ่างนิ้วมากจนเกินไป 
สามารถหลีกเลี่ยงได้โดย ลองมาไล่หาโน๊ตในตำแหน่งงใหม่    ที่นิ้วอยู่ไม่ไกลกันมาก นี่คือวิธีที่ 1
วิธีที่ 2 หากยังไล่หาตำแหน่งแล้ว นิ้ว ก็ ยังจับลำบากอยู่อีก  ทีนี้ ต้องตัดโน๊ต บางตัวออกไป  เหลือโน๊ต  ที่เราคิดว่า เมื่อเราเล่น เสียงมันยังคงไม่ขาดไปมากนัก
ถ้าตัดโน๊ตออกไปไม่กี่ตัว กับการเล่นได้จังหวะ  แม้ จะขาดโน๊ตบางตัวไป การเล่นได้จังหวะจะน่าฟังกว่า  เล่นโน๊ต ครบ แต่จังหวะไม่ได้
ลองดูครับ  ทั้งนี้ทั้งนั้น  มันต้องถ่างมากจริงๆน๊ะ ไม่ใช่ เราไม่ได้ฝึกมันแล้วรู้สึกว่ามัน่างมากไปเอง
แต่แบบที่ว่ามา มันถ่างมากขนาดนี้  ก็ลองไล่หาตำแหน่งอื่นในคอกีต้าร์ครับเอาที่นิ้วมันไม่ฉีกมาก  เกินไป  ตัดโน๊ตบางตัวออกไปก็ไม่เสียหายอะไรมากครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

xibo

• member
ผมเคยมีนะ แบบฝึกหัดสเตรชชิ่ง ฟิงเกอร์ แต่มันหายไปไหนไม่รู้แล้ว ขอเวลาลองค้นก่อนครับ
ถ้าเจอจะเอามาแสกนให้

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
อืม ลองกดดูก็ไม่ถึงกับยากเท่าไหร่นะ แต่ถ้ากดยากมากก็ลองใช้นิ้วโป้งช่วยดูครับ

Mook :)

• member
Re: **** น้าๆ มีวิธีการจัดการกับเพลงฉีกนิ้วยั
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 17:41:49 »
ต้องฝึก อ้าๆ แหกๆ ถ่างๆ บ่อยๆค่ะ เดี๋ยวก็ชำนาญเอง ;D
นิ้วค่ะนิ้ว...

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ต้องฝึก อ้าๆ แหกๆ ถ่างๆ บ่อยๆค่ะ เดี๋ยวก็ชำนาญเอง ;D
เอ่อ มันติดเรตนะ  ^^'

Mook :)

• member
อย่าคิดมากสิคะ กระทู้นิ้ว ก็ต้องพูดถึงเรื่องนิ้วสิ เนอะ ^^"

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
อย่าคิดมากสิคะ กระทู้นิ้ว ก็ต้องพูดถึงเรื่องนิ้วสิ เนอะ ^^"

นิ้วเนี่ยแหละครับ  ตัวดีเลย..... : P

TKCN

• member

นิ้วเนี่ยแหละครับ  ตัวดีเลย..... : P
5555+ ตัวดีจริงๆครับ

balleka

• member
55555555
[url=http://pic.free

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ

ว่าแต่ฤดูนี้มีมรสุมนะ ออกทะเลระวังล่มนะ   ^^
facebook.com/byrt21

aneng

• member
อ้างถึง
อ้างจาก: chin-guitar ที่ 22 เมษายน 2011, 21:59:39
อ้างจาก: Sgt Pepper ที่ 22 เมษายน 2011, 18:14:25
อ้างจาก: Mook :) ที่ 22 เมษายน 2011, 17:56:35
อ้างจาก: CookieMusic ที่ 22 เมษายน 2011, 17:50:14

ว่าแต่ฤดูนี้มีมรสุมนะ ออกทะเลระวังล่มนะ   ^^
อ้าว นึกว่าแหก..อุตสาห์รอดูเซ็งเลย ..ถอดเลย ถอดเลย ถอดเลย อ้าวถอดเสื้อทำไมว๊ะเมียตรู..บอกให้ถอดรองเท้าเต้น..อีดอก..ไม้เ๊อ๊ย...555..

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี

** โน้ต F# สาย 6 กับ Bb สาย 1 >> อาจจะต้องดูว่า สัดส่วนโน้ตที่เป็นเบส ต้องเล่นให้เสียงค้างไว้หรือเปล่า ถ้าต้องค้าง แล้วต้องเล่นโน้ตสายหนึ่งด้วย - ต้องฝึกถ่างนิ้วอย่างเดียวละครับ
ถ้าไม่ต้องกดค้าง  อาจจะใช้วิธีการเล่นโน้ต F# แล้ว mute เสียง แล้วเลื่อนมือไปเล่น Bb สาย 1 โดยใช้นิ้วก้อย

** คอร์ด F#m ที่ต้องเล่น F# สาย 4 แล้วต่อด้วย G# สายเดียวกัน อาจไม่ต้องเล่นเบส F# สาย 6 โดยเลือกเล่นสาย 4 ใช้นิ้วกลางกดเล่นโน้ต F# นิ้วก้อยเล่น G# (ส่วนนิ้วชี้ กดสาย 1,2,3 เฟรท 2 ปกติ) โน้ตแบบที่ว่า ที่ผมเคยเล่น ก็มีเพลง H.M. blues, กับ Recuedos de la alhambra ครับ

สรุป หาแบบฝึกที่ต้องถ่างนิ้วเยอะ ๆมาฝึกครับ สู้ๆ^^
คิดดี ทำดี พูดดี

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!

** โน้ต F# สาย 6 กับ Bb สาย 1 >> อาจจะต้องดูว่า สัดส่วนโน้ตที่เป็นเบส ต้องเล่นให้เสียงค้างไว้หรือเปล่า ถ้าต้องค้าง แล้วต้องเล่นโน้ตสายหนึ่งด้วย - ต้องฝึกถ่างนิ้วอย่างเดียวละครับ
ถ้าไม่ต้องกดค้าง  อาจจะใช้วิธีการเล่นโน้ต F# แล้ว mute เสียง แล้วเลื่อนมือไปเล่น Bb สาย 1 โดยใช้นิ้วก้อย

** คอร์ด F#m ที่ต้องเล่น F# สาย 4 แล้วต่อด้วย G# สายเดียวกัน อาจไม่ต้องเล่นเบส F# สาย 6 โดยเลือกเล่นสาย 4 ใช้นิ้วกลางกดเล่นโน้ต F# นิ้วก้อยเล่น G# (ส่วนนิ้วชี้ กดสาย 1,2,3 เฟรท 2 ปกติ) โน้ตแบบที่ว่า ที่ผมเคยเล่น ก็มีเพลง H.M. blues, กับ Recuedos de la alhambra ครับ

สรุป หาแบบฝึกที่ต้องถ่างนิ้วเยอะ ๆมาฝึกครับ สู้ๆ^^

น้า คนนี้เค้าพาเข้าฝั่งล่ะ อย่าออกทะเลกันอีกหล่ะ อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Nightbarons

• member
เข้าฝั่งแล้ว ทิ้งสมอด้วยนะครับ  เด่วลอยออกนอกฝั่งอีก  อิอิ

baitorys

• member
ดีครับ มีปัญหาเรื่องนิ้วเหมือนกันครับ นิ้วสั้นครับแต่ก็จะพยายามใช้นิ้วให้ได้ สู้ๆครับ

The Mahogany

• member

+ 100   ;D

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
ต้องฝึก กางนิ้วออก หรือ ฉีกนิ้วออก ฉีกกว้างๆ บ่อยๆ เดี๋ยวก็ชำนาญเอง
ไม่มีแง่ ไม่มีง่าม ภาษาไทยที่ถูก (ไม่ออกทะเล)   8)
facebook.com/byrt21

aneng

• member
ออกทะเลกันบ้างเถอะ..กับตันแจ๊คสแปโร่ว์..เคยกล่าวไว้ว่าทะเลนั้นคือบ้าน...ถ้ามนุษย์ไม่ชอบท้าทายผจญภัยจะไปเหยียบยันอวกาศเหรอคร๊าบ..(แถกเข้าไป)พาน้องๆไปเที่ยวทะเล... ;D