Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Gibson acoustic งานประกอบถึงดูไม่ค่อยละเอียด  (อ่าน 2586 ครั้ง)

SOIC

• member
พอดีล่าสุดผมเห็นเพื่อนในวงสมัยเรียน มหา'ลัย ซื้อ Gibson กันด้วยความที่อยากลอง เทียบเสียงกัน เลยมานั่งเอากีตาร์มาลองกัน (ประมาณกลางๆเดือนมีนา)
ผมหยิบ J45 ไป ส่วนเพื่อนอีก 2 คนมี J45 กับ Hummingbird

สิ่งที่ผมสงสัยคือ ทำไมงานประกอบ ค่อนข้างไม่ละเอียดเลย บริเวณซาวโฮล มีคราบกาวเหลืองๆกันหมด และตรงช่วงฟิงเกอร์บอร์ดมาซาวโฮลก็ต่อไม่เนียน

ทั้งที่พวก Gibson LP SG ที่ผมมีก็สวยมาก ไม่มีจุดติเลย

ปล.ผมเองมีหลายยี่ห้อถ้าเรียงลำดับความเนี๊ยบ ผมมองว่าเรียงลำดับตามนี้นะ Guild Takamine Taylor Martin Gibson

กฤษณ์

• member
Re: ทำไม Gibson acoustic งานประกอบถึงดูไม่ค่อยละเอียด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 17:48:22 »
กีตาร์ไฟฟ้า Gibson ผลิตที่โรงงาน Nashville (และ Memphis ที่ปิดไปแล้ว), Tennessee กีตาร์โปร่ง Gibson ผลิตที่โรงงาน Bozeman, Montana  สองโรงงานนี้อยู่ห่างกัน 2,756 กม. และไม่เกี่ยวข้องกันเลยยกเว้นยี่ห้อบน headstock ครับ

ส่วนเรื่องงานประกอบนั้นผมเคยวิจารณ์ใว้ในกระทู้นี้ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=73663.20

ส่วนเรื่องความเนี้ยบเท่าที่สังเกตุญี่ปุ่นเขามักเก็บรายละเอียดใด้เนี้ยบกว่าอเมริกันมาตั้งแต่ยุค '70s แล้วครับ

pomguitar

• member
Re: ทำไม Gibson acoustic งานประกอบถึงดูไม่ค่อยละเอียด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 09:51:36 »

Acoustic guitar Gibson
งานประกอบค่อนข้างหยาบมาก เมื่อเทียบกับราคากีตาร์

ถ้าเทียบกับ  Taylor ในระดับราคาเดียวกัน
งานประกอบห่างชั้นกันสุดๆๆๆ หรือ Martin ก็ยังเหนือกว่ามาก

poo3605

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 22:24:03 »
ผมเล่นมาแทบทุกยี่ห้อบนโลกนี้เท่าที่มีปัญญาซื้อ    ตอนแรกไม่เคยคิดจะซื้อโปร่ง กิ๊บสันเลย เพราะงานไม่ค่อยจะเรียบร้อยถ้าเทียบกับกีต้าร์ระดับเดียวกัน  จนได้มาเล่น Ginson J45 แบบจริงๆจังๆครั้งแรกผมลืมเรื่องการเก็บงานบางจุดที่ไม่เรียบร้อยไปเลย ตอนนี้กลายเป็นหลงเสน่ห์ Gibson ไปแล้ว เพราะซื้อมาขายไปสามตัวแล้วมีเงินก็คงซื้อ Gibson อีก

SOIC

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:23:00 »
กีตาร์ไฟฟ้า Gibson ผลิตที่โรงงาน Nashville (และ Memphis ที่ปิดไปแล้ว), Tennessee กีตาร์โปร่ง Gibson ผลิตที่โรงงาน Bozeman, Montana  สองโรงงานนี้อยู่ห่างกัน 2,756 กม. และไม่เกี่ยวข้องกันเลยยกเว้นยี่ห้อบน headstock ครับ

ส่วนเรื่องงานประกอบนั้นผมเคยวิจารณ์ใว้ในกระทู้นี้ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=73663.20

ส่วนเรื่องความเนี้ยบเท่าที่สังเกตุญี่ปุ่นเขามักเก็บรายละเอียดใด้เนี้ยบกว่าอเมริกันมาตั้งแต่ยุค '70s แล้วครับ

ขอบคุณครับน้า สำหรับความรู้ดีๆครับ

SOIC

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:27:50 »

Acoustic guitar Gibson
งานประกอบค่อนข้างหยาบมาก เมื่อเทียบกับราคากีตาร์

ถ้าเทียบกับ  Taylor ในระดับราคาเดียวกัน
งานประกอบห่างชั้นกันสุดๆๆๆ หรือ Martin ก็ยังเหนือกว่ามาก

ใช่ครับ ผมมี Taylor อีกสองตัว 214ce dlx กับ 314ce งานประกอบดีกว่าพอสมควร ทั้งคราบกาว ทั้งกระต่อคอ แต่ Martin d28 ของผมงานประกอบก็ไม่ดีเท่า Taylor เหมือนกัน แต่ดีกว่า Gibson นิดหน่อย

SOIC

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:32:32 »
ผมเล่นมาแทบทุกยี่ห้อบนโลกนี้เท่าที่มีปัญญาซื้อ    ตอนแรกไม่เคยคิดจะซื้อโปร่ง กิ๊บสันเลย เพราะงานไม่ค่อยจะเรียบร้อยถ้าเทียบกับกีต้าร์ระดับเดียวกัน  จนได้มาเล่น Ginson J45 แบบจริงๆจังๆครั้งแรกผมลืมเรื่องการเก็บงานบางจุดที่ไม่เรียบร้อยไปเลย ตอนนี้กลายเป็นหลงเสน่ห์ Gibson ไปแล้ว เพราะซื้อมาขายไปสามตัวแล้วมีเงินก็คงซื้อ Gibson อีก

ผมเองตอนแรกก็ลังเลนานมาก ว่าจะซื้อดีไหม เสียงก็ไม่ได้ชอบเท่าไหร่ งานประกอบก็ดูไม่เนี๊ยบ แต่เผลอหลงเสน่ห์รูปทรง กับสี sb ของมัน สีมันสวยมากกกก (ผมมีกีตาร์สี SB บ้างแต่ผมชอบการไล่สีของ Gibson ที่สุดเลย) ผมใช้เวลาตัดสินใจไม่ถึง 3 วันตอนซื้อ แต่พอสุดท้าย ผมกลับเล่นแต่ Gibson j45 ทุกวันเลย เสียงมันไม่ได้ดีสุด แต่มันมีเสน่ห์แปลกๆ อธิบายไม่ถูกเลยครับ