Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Adirondack Spruce & German Spruce  (อ่าน 15790 ครั้ง)

Sihadej

• member
Adirondack Spruce & German Spruce
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 22:42:15 »
พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ได้ฟังเสียงทั้ง 2 ไม้นี้แล้วบ้างครับ ข้อดีข้อเสียและลักษณะเสียงไม้ทั้ง 2 นี้ต่างกันอย่างไรครับ (ถ้าเป็น case ที่ Back&Side เป็น Indian Rosewood จะดีมากเลยครับ) ขอความรู้พี่ๆในเวปนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

wineak

• member
Re: Adirondack Spruce & German Spruce
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:20:18 »
ผมเองไม่มีประสบการณ์กับสองไม้นี้นะครับ
แต่ตอนนี้ผมมี Englemann กับ Indian Rosewood

แต่ตอนที่ตัดสินใจก็อ่านจากหน้านี้ประกอบ และพอได้มาก็ค่อนข้างเป็นไปในทางนั้นครับ
http://acousticthai.net/top_tonewoods.html
แต่มีหลายคนบอกว่า Adirondack มันเยี่ยมจริง

Sihadej

• member
Re: Adirondack Spruce & German Spruce
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 23:54:29 »
ขอบคุณครับ ^^ บทความนี้ผมได้อ่านบ้างแล้วครับ แต่หาข้อมูลยากมากรู้สึกเหมือนว่าในไทย red spruce จะมี feedback ดีมากเลย แต่ผมอ่าน review ของต่างประเทศ รู้สึกว่าเสียงชื่นชมจะหนักไปที่ german spruce ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะกำลังสั่งกีต้าร์น่ะครับ พี่เจ้าของร้านให้เวลา 1 อาทิตย์ในการหาข้อมูลว่าจะตัดสินใจอย่างไร เค้าแนะนำว่า อย่าเชื่อคลิปเสียงมากเพราะกีต้าร์ตัวเดียวกันผ่าน source ไม่เหมือนกันเสียงก็ต่างกันแล้ว ควรจะฟังด้วยหูตัวเอง (แต่แค่หาฟังก็ยากแล้วครับ T T)
ทีนี้พอกลับมาหาข้อมูล red ดันเจอ german ว่าเสียงใสมาก ฯลฯ ฝรั่งส่วนใหญ่ ให้ความเห็นว่าเหนือกว่า red ในหลายๆด้าน แต่ผมกลับคิดว่า อาจเป็นเพราะ red ราคาสูงทำให้หลายๆคนไม่ได้ลองเสียงจริงๆ ประกอบกับกว่าเสียง red จะเปิดนั้นกินเวลานานมาก(เห็นว่า 2 - 3 ปี) เป็นไปได้ว่า ได้ฟังตอนเสียงยังไม่เปิด หรือเปิดไม่เต็มที่รึเปล่า จึงมาตั้งกระทู้ถามในนี้น่ะครับ เผื่อมีใครได้ฟังเสียงตอนเปิดสมบูรณ์แล้วทั้ง 2 ไม้ ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งครับ น้าwineak เวปนี้ต้องเรียกน้าใช่มั้ยครับ ^^ 

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:20:50 »
คือ ผมว่า ก็แล้วแต่ สไตล์ การเล่น และการนำไปใช้งานนะครับ
คือ german เสียงดี มากๆ จริงๆครับ แต่ มันก็ดีในส่วนของ ฟิงเกอร์สไตล์
red อาจจะสู้ german ไม่ได้ ในความใส เมื่อเล่น ฟิงเกอร์สไตล์
แต่ สิ่งที่ red สามารถให้ได้มากกว่า german ก็คงเป็นเรื่องของการ สตรัมคอร์ด ครับ
เพราะ red สามารถเล่นได้ทั้งแบบ สตรัมคอร์ด และ ฟิงเกอร์ปิ๊กกิ้ง ครับ (นี่เป็นเหตุผลว่า ทำมัยมันจึงแพงมาก)
ซึ่งใน german สตรัมคอร์ด แบบแรงๆ ไม่ได้ครับ เสียงจะพร่า ไม่ชัดเจนเหมือน red หรือ sitka ครับ
ถ้าเป็นคนเล่นในแนวเพลง กว้างๆ แนะนำให้เลือก red ไปเลยครับ เพราะมันจะได้จบไปเลยตัวเดียว
แต่ถ้า คิดว่าในชีวิตนี้ จะเล่นแต่ ฟิงเกอร์สไตล์อย่างเดียว ตีคอร์ดบ้าง แต่ เบาๆ เลือก german เลยครับ

ว่าแต่ สั่งทำกับช่างคนไหนหรอครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:38:56 »
คือ ผมว่า ก็แล้วแต่ สไตล์ การเล่น และการนำไปใช้งานนะครับ
คือ german เสียงดี มากๆ จริงๆครับ แต่ มันก็ดีในส่วนของ ฟิงเกอร์สไตล์
red อาจจะสู้ german ไม่ได้ ในความใส เมื่อเล่น ฟิงเกอร์สไตล์
แต่ สิ่งที่ red สามารถให้ได้มากกว่า german ก็คงเป็นเรื่องของการ สตรัมคอร์ด ครับ
เพราะ red สามารถเล่นได้ทั้งแบบ สตรัมคอร์ด และ ฟิงเกอร์ปิ๊กกิ้ง ครับ (นี่เป็นเหตุผลว่า ทำมัยมันจึงแพงมาก)
ซึ่งใน german สตรัมคอร์ด แบบแรงๆ ไม่ได้ครับ เสียงจะพร่า ไม่ชัดเจนเหมือน red หรือ sitka ครับ
ถ้าเป็นคนเล่นในแนวเพลง กว้างๆ แนะนำให้เลือก red ไปเลยครับ เพราะมันจะได้จบไปเลยตัวเดียว
แต่ถ้า คิดว่าในชีวิตนี้ จะเล่นแต่ ฟิงเกอร์สไตล์อย่างเดียว ตีคอร์ดบ้าง แต่ เบาๆ เลือก german เลยครับ

ว่าแต่ สั่งทำกับช่างคนไหนหรอครับ
เห็นด้วยกับน้า Aromild นะครับ
- ราคาไม้ German Spruce ก็ไม่ได้ถูกหรือแพงกว่า Adirondack อยู่ที่เกรดของไม้เป็นหลัก ราคาอาจมีตั้งแต่ 129$ - 180$ ซึ่งพอๆ กัน
- เรื่องเสียงก็อยู่ที่ว่าถูกนำไปประกอบกีต้าร์ยี่ห้อ หรือทรงอะไร อย่างเช่นไม้ Red ที่อยู่กับ Guild F47R  เล่นฟิงเกอร์ได้เสียงที่ดี ส่วนไม้หน้า
  German Spruce ที่อยู่กับ Crafter GLXE-4000rs ก็ถือว่าสวยสมบูรณ์แบบทีเดียว

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 12:19:32 »
นี่เป็น Adirondack Spruce AAA ที่ผมสั่งมาจากต่างประเทศครับ น่าจะเข้ามาถึงไทย ในช่วง ต้นอาทิตย์หน้า ครับ

กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 12:45:58 »

น้าโก้ อธิบายได้ดีมากครับ

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 16:02:56 »

ขอบคุณ น้าโก้ - Aromild มากเลยครับ ^^ แบบนี้ผมก็สบายใจขึ้นแล้วครับ เพราะเดิมผมมี Cedar+Indian Rosewood อยู่ตัวนึง
แต่พอเล่นนานๆไป รู้สึกว่าเค้าให้เสียงในบางเพลงไม่ได้ คือ feel ของเพลงมันไม่ได้น่ะครับ ผมก็บอกไม่ถูก  :P เลยต้องหากีต้าร์ไว้สลับกันเล่น
ผมสั่งทำกับ Furch น่ะครับ ชอบใจกับเสียงของเค้า ขอบคุณน้า Sixthsense ด้วยครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 13:29:55 »
ผมลืมบอกไปอีกอย่างครับ...
คือ เรื่องคุณสมบัติเฉพาะตัว ของไม้แต่ละชนิดนั้น มันก็เป็นเพียงส่วนหนึ่ง เท่านั้นครับ...
เพราะ ที่สุดแล้ว เสียงที่เราจะได้มานั้น ขึ้นอยู่กับการทำของช่างครับ...
คือ ไม้ที่ใช้ทำ bracing , การวาง bracing และสิ่งที่สำคัญมากๆเลย คือการ tap tune ของช่างแต่ละคนครับ...
ช่างคนละคน จะทำกีตาร์ จากไม้ชนิดเดียวกัน ต้นเดียวกัน เสียงออกมา จะไม่เหมือนกัน แน่นอนครับ...

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 13:59:35 »
ตามน้าโก้ ไม้ต้นเดียวกัน ตัดมาใช้คนละส่วนเสียงยังไม่เหมือนกันเลย  ขึ้นกับ การ Tap Tone ของ ช่าง การวาง braching  และการ จูน ไม้หน้า ด้วยครับ

Furch เสียงดี ครับ
Line id: 081-8718003

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:05:43 »
"ไม้ที่ใช้ทำ bracing , การวาง bracing และสิ่งที่สำคัญมากๆเลย คือการ tap tune ของช่างแต่ละคนครับ"
ผมกด Like ให้กับคุณ โก้ ตรงบรรทัดนี้เลยครับ

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 16:42:21 »
ขอบคุณน้าโก้ - Aromild และน้าๆทุกคนด้วยครับ
น้าโก้นี่น่าจะเป็นช่างทำกีต้าร์ใช่มั้ยครับ  :)
มีเรื่องสงสัยต่ออีกนิดคือ Adirondack นี่ Back&Side มี recommend ไม้อะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ
อย่าง German นี่ ฝรั่งเค้า reccommend Macassar Ebony ถึงขั้นที่บอกว่า stunning sound
ในส่วนนี้ผมถามเพื่อเป็นความรู้นะครับ เพราะจะเปลี่ยน spec คงไม่ทันแล้วครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 17:07:44 »
ขอบคุณน้าโก้ - Aromild และน้าๆทุกคนด้วยครับ
น้าโก้นี่น่าจะเป็นช่างทำกีต้าร์ใช่มั้ยครับ  :)
มีเรื่องสงสัยต่ออีกนิดคือ Adirondack นี่ Back&Side มี recommend ไม้อะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ
อย่าง German นี่ ฝรั่งเค้า reccommend Macassar Ebony ถึงขั้นที่บอกว่า stunning sound
ในส่วนนี้ผมถามเพื่อเป็นความรู้นะครับ เพราะจะเปลี่ยน spec คงไม่ทันแล้วครับ

brazilian rosewood ครับ 555555+

ถ้าทำกับช่างไทย นี่ ผมคงเชียร์ ชิงชัน ไปแล้วครับ
แต่ถ้าทำกับช่างต่างประเทศ เป็น Indian ที่เป็นไม้ที่เกรดสูงๆ ลายถี่ๆ ก็ ok แล้วนะครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:47:00 »
    น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง นะครับ

Finger Picking Style

oomkids

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:05:46 »
เคยมีทั้งสองแบบ
สไตล์ค่อนข้างต่างกันแบบสุดขั้ว
จิงๆอดิรอนแดรกไม่จัดอยู่ในตระกูลของสปรู้ซ นะครับ
แนวทางของเสียงจะออก อเมริกันจ๋า ตีคอร์ดเพราะดี คุณสมบัติของไม้ค่อนข้างแข็ง แต่เกรนไม้จะไม่ค่อยถี่ แรงดึงสายก็จะค่อนข้างมาก
มีพัฒนาการที่นานกว่าไม้อื่นๆ ช่วงแรกๆ ต้องอดทนเล่นหน่อยครับ เสียงเปิดค่อนข้างช้า

ส่วนเยอรมันสปรู้ซ อันนี้เสียงจะออกแนวยุโรปๆหน่อย โน็ตชัดเป็นเม็ดๆดี โทนเสียงดี เหมาะกับเล่นฟิงเกอร์หวานๆ ถ้าตีคอร์ดก็ต้องคุมน้ำหนักมือหน่อย คุณสมบัติไม้ ยืดหยุ่นดีครับ ถ้าตอนยังไม่ได้เคลือบ แล็คเกอร์ แล้วพลาดไปทำบุบจุดเล็กๆ เอาน้ำหยดใส่ เทปใสแปะ ไม่กี่ชม.กลับมาเรียบเหมือนเดิม (ผมชอบ ทำงานง่าย)

ไม้สองชนิดนี้ เรียกได้ว่า เป็นพระเอก ของอเมริกา และ ยุโรปเลย ก็ว่าได้ครับ ราคาค่อนข้างแพงครับ

คุณ Sihadej ต้องถามตัวเองดีๆก่อนว่า ชอบแบบไหนครับ เลือกไม่ยากแน่ เพราะต่างกันค่อนข้างชัดเจนเลย

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 22:09:33 »
ขอบคุณน้าโก้ - Aromild น้าKwang @ Uttaradit น้า oomkids มากๆเลยครับ
เท่าที่ลองฟังเสียงจาก youtube นั้นผมชอบเสียงของ German ครับ เสียงของ Adirondack ก็ดีนะครับแต่ไม่โดนใจเท่าไหร่
แต่จะให้ตัดสินจากเสียงคลิปอย่างเดียวคงไม่ได้ เพราะกีต้าร์ตัวอื่นที่ฟังเทียบกันก็คนละทรง คนละ brand มันพูดลำบากครับ
ถ้าจะเทียบกันชัดๆคงต้องรอ brand เดียวกัน รุ่นเดียวกันต่างกันแค่ไม้หน้า ผมถึงจะกล้าบอกว่าชอบตัวไหนจริงๆ
เพราะผมก็คิดแบบน้าโก้ว่า การจูนเสียงไม้ Top ของช่างมีผลมากพอสมควร (ตรงนี้ผมสังเกตุจาก Furch นะครับว่า spec ไม้ก็ไม่สูงมาก
แต่กีต้าร์เค้าเสียงดีมาก และเท่าที่เคยอ่าน review จากหลายๆเวปนั้น ไม่เคยมีใครติเรื่องคุณภาพเสียงเลย ผมจึงคิดเอาเองว่าที่ Furch นี่
คนที่เลือกไม้ หรือไม่ก็คนจูนเสียงไม้นี่คงจะเก่งมากๆ) ผมคงต้องรอฟังเสียงกีต้าร์ตัวที่ผมสั่งไปก่อน หมายถึง Adirondack นะครับ
เพราะแม้จะไม่ชอบเสียงกีต้าร์สไตล์อเมริกัน แต่ก็อยากรู้ว่าช่างทาง Furch จูนเสียงออกมาแล้วจะเป็นอย่างไร

แม้ว่า Adirondack จะได้ชื่อเป็น Legendary Top หรือ Holy Grail แต่ถ้าเสียงในคลิปเหมือนตัวจริง ผมคงต้องบอกว่า ผมชอบ German มากกว่าครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 23:08:45 »
ขอบคุณน้าโก้ - Aromild น้าKwang @ Uttaradit น้า oomkids มากๆเลยครับ
เท่าที่ลองฟังเสียงจาก youtube นั้นผมชอบเสียงของ German ครับ เสียงของ Adirondack ก็ดีนะครับแต่ไม่โดนใจเท่าไหร่
แต่จะให้ตัดสินจากเสียงคลิปอย่างเดียวคงไม่ได้ เพราะกีต้าร์ตัวอื่นที่ฟังเทียบกันก็คนละทรง คนละ brand มันพูดลำบากครับ
ถ้าจะเทียบกันชัดๆคงต้องรอ brand เดียวกัน รุ่นเดียวกันต่างกันแค่ไม้หน้า ผมถึงจะกล้าบอกว่าชอบตัวไหนจริงๆ
เพราะผมก็คิดแบบน้าโก้ว่า การจูนเสียงไม้ Top ของช่างมีผลมากพอสมควร (ตรงนี้ผมสังเกตุจาก Furch นะครับว่า spec ไม้ก็ไม่สูงมาก
แต่กีต้าร์เค้าเสียงดีมาก และเท่าที่เคยอ่าน review จากหลายๆเวปนั้น ไม่เคยมีใครติเรื่องคุณภาพเสียงเลย ผมจึงคิดเอาเองว่าที่ Furch นี่
คนที่เลือกไม้ หรือไม่ก็คนจูนเสียงไม้นี่คงจะเก่งมากๆ) ผมคงต้องรอฟังเสียงกีต้าร์ตัวที่ผมสั่งไปก่อน หมายถึง Adirondack นะครับ
เพราะแม้จะไม่ชอบเสียงกีต้าร์สไตล์อเมริกัน แต่ก็อยากรู้ว่าช่างทาง Furch จูนเสียงออกมาแล้วจะเป็นอย่างไร

แม้ว่า Adirondack จะได้ชื่อเป็น Legendary Top หรือ Holy Grail แต่ถ้าเสียงในคลิปเหมือนตัวจริง ผมคงต้องบอกว่า ผมชอบ German มากกว่าครับ

ผมขอรอฟังเสียงเลยครับ

ผมว่านะครับ เสียงใน youtube อย่าไปฟังเลยครับ
มันวัดอะไรไม่ได้เลยจริงๆ ทั้งเรื่องวิธีการอัด ไมค์ที่ใช้ในการอัด สถานที่ในการอัด และที่สำคัญ สายที่ใส่อยู่
(คือ ผมก็ศึกษา เรื่องการอัดเสียง เรื่องการปรับซาวน์ อยู่ จะพอเข้าใจเรื่องพวกนี้ดีครับ)
แค่เราเปลี่ยนสายกีตาร์เรา จาก 80/20 ไปเป็น PH/BZ ซาวน์มันก็ต่างกันไปคนละเรื่องแล้วครับ นี่แค่พูดถึงสายยี่ห้อเดียวกันนะครับ
เรื่องไม้ที่ใช้ทำ Bracing นี่ ก็มีผลเยอะครับ แค่เปลี่ยนจาก Sitka มาเป็น Adirondack หรือ Cedar นี่ก็คนละเรื่องแล้วครับ

ผมเคยลอง Martin ooo-18 เป็น Adirondack + Mahogany
มันเป็นกีตาร์ที่เสียงหวานชวนฝันมากครับ เกาได้เพราะมาก เล่นแล้วแทบไม่อยากวางเลยครับ

ซาวน์มันจะออกมาทาง ยุโรป หรือ เมกา ผมว่า มันขึ้นอยู่กับคน tune ล้วนๆครับ
และเมื่อน้า Sihadej ชอบเอกลักษณ์เสียงของ Furch และสั่งทำด้วยช่างของ Furch
ไม่ว่าจะเป็นไม้อะไรก็ตาม ผมว่าเสียงที่ได้ ก็ยังคงเอกลักษณ์ ของ Furch ไว้ อย่างที่น้า Sihadej ชอบ แน่นอนครับ

ว่าแต่ กำหนดเสร็จ เมื่อไหร่หรอครับ
ของผม ทำเอง(เรียนทำ) น่าจะเสร็จราวๆ พฤษภา ปีหน้า อ่าครับ
เป็น Adirondack + ชิงชัน เผื่อจะได้เอามาเปลี่ยนกันลองครับ

ปล. Adirondack จัดเป็นไม้ในตระกูล Spruce โดยแท้นะครับ
-Adirondack Spruce (Picea Rubens)
-German Spruce (Picea Excelsa)
-Englemann Spruce (Picea Englemannii)

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 21:39:43 »
ครับ เดี๋ยววันเสาร์นี้ผมจะไปลองฟังเสียง Adirondack ดูว่าผมชอบมั้ย เห็นพี่เค้าบอกว่ามีเข้ามาให้ลองฟังแล้ว
ถ้าไม่โดนใจก็ขอภาวนาให้เปลี่ยน spec ทัน - -* แต่กีต้าร์ผมน้าโก้ ไม่น่าจะเล่นได้นะครับ เพราะผมสั่งมือซ้ายไป

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 16:02:14 »
เป็นอย่างไงบ้างครับ
สรุป สเปคเป็นอย่างไงครับ เปลี่ยนทันมั้ยครับ

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 17:20:09 »
ไม่ได้เปลี่ยน spec ครับน้าโก้ เนื่องจากผมไปลองฟังเสียง Adirondack แล้ว
แม้ว่าเสียงจะยังไม่เปิดและฟังดูแน่นๆ แต่ถ้าผมต้องเลือกระหว่าง Adi กับ Sitka แน่นอน Adi ครับ
จริงๆอยากพูดว่าเสียงดีกว่า Sitka แต่เรื่องแบบนี้ก็แล้วแต่คนเหมือนกัน
ผมลองฟังคลิปเสียงจาก Adi หลายตัว หลายรุ่น หลาย brand มาก เสียงดีนะครับ แต่ไม่ชอบ
เพราะมันให้เสียงที่เป็นไม้... แบบว่าไม้ (อธิบายไม่ถูก เหมือนกับที่ผมไม่ชอบ Mahogany น่ะครับ)

แต่พอได้ฟังเสียงจากของจริง ผมกลับไม่รู้สึกว่า Adi ให้เสียงที่เป็นไม้แบบที่ผมไม่ชอบเลย
พูดตรงๆคือยังฟังไม่ออกครับ ก็เลยคง spec ไว้เหมือนเดิม
ข้อติอย่างเดียวของ Adi ที่ได้ฟังและเห็นของจริงมาคือไม่สวยครับ
แต่เสียงของ German Spruce ที่ได้ยินมายังก้องอยู่ในหู ถ้าหลังจากที่ผมได้กีต้าร์ Adi มาและเสียงเปิดแล้ว
ยังไม่สามารถทำให้ผมลืมเสียง GS ได้ คงต้องเสียทรัพย์อีกรอบครับ = =