Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรติดปิ๊กการ์ดไหมครับ  (อ่าน 16519 ครั้ง)

chut1984

• member
ผมควรติดปิ๊กการ์ดไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:59:14 »
คือผมเพิ่งได้กีตาร์โปร่งคู่ใจมาครับ The loar LH 200
ชอบมากๆ เล่นทั้งวี่ทั้งวัน แต่ว่ามันไม่มีปิ๊กการ์ด ผมเองก็ลังเลว่าจะติดดีไหม เพราะชอบหน้าตาตอนที่มันเปลือยๆแบบนี้
แต่อีกใจนึงก็กลัวว่าอายุการใช้งานมันจะน้อยลงถ้าไม่ติดปิ๊กการ์ด

รบกวนน้าๆแนะนำด้วยครับ อยากรู้ว่าปิ๊กการ์ดมีความสำคัญมากน้อยแค่ไหนอ่ะครับ
แล้วก็ถ้าจะหาซื้อนี่ อยากมีโอกาสเลือกเยอะๆ หลายๆแบบ ไม่ทราบว่ามีแบบไหน หรือร้านไหนแนะนำบ้างครับ

kaizer123

• member
Re: ผมควรติดปิ๊กการ์ดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:06:39 »
ผมก็ไม่มีปิ๊คการ์ดนะครับ เวลาตีคอร์ดมันจะไปกระแทกๆทำให้เป็นรอยขนแมวไรงี้ ถ้าชอบแบบเปลือยๆนั่นมันก็มีปิ๊คการ์ดแบบใสๆนะครับ ที่ผมไม่ติดเพราะผมจะเน้นการเกามากกว่า
ปิ๊คการ์ดทั้งหลายหาได้จากร้านน้าตะวันครับ http://www.acousticshops.com/store/product/Pickguards-1302031-th.html

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:26:53 »
ถ้ากลัวกีต้าร์เป็นรอยก็ติดดีกว่าครับน้าแต่ข้อเสียคือมันจะมีรอยกาวติดกีต้าร์ไปตลอด 

แต่ถ้ากลัวมันจะไม่สวยเหมือนเดิม ผมแนะนำ วิธีของน้าเบียร์ครับ   

คือ ไปหาซื้อแผ่นกันรอย Ipad มาตัดแล้วแปะไว้แทนปิ๊กการ์ดครับ เพราะมันไม่มีรอยกาว
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:02:04 »
ตามน้า นุ  โลดครับ.......อิอิ

ปล. ถ้าไม่ตีคอร์ด ก็ไม่ต้องไปติดก็ได้ครับ

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:59:16 »
ของผมก็เปลือยเช่นกันครับ
เวลาเล่นก็ระวังๆหน่อย อย่ามันเกิน 5 5 5
กลายเป็นว่าเวลาตีคอร์ด เลยใช้นิ้วตีเอาซะงั้น

wichian

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 13:42:23 »
อยู่ที่การใช้งานครับ ถ้าชอบใช้ปิ๊คดีคอร์ด หรือบางทีเล่นในวงเหล้า เพื่อนขอไปเล่นบ้าง หรือถ้าซื้อมาคิดจะขายต่อ ผมว่าควรจะติดครับ
ติดปิ๊คการ์ด ผมว่าสวยไปอีกแบบครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 14:08:04 »

ปล. ถ้าไม่ตีคอร์ด ก็ไม่ต้องไปติดก็ได้ครับ

วิธี น้าเบียร์ เจ๋งสุด ประหยัดสุดครับ ตอนนี้ติดทุกตัวแล้วครับ ^O^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

wee0370

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 14:37:11 »
ติดแบบใสเลย แทบมองไม่เห็น

chut1984

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 18:11:16 »
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ตอนนี้คิดอยู่ว่าจะติดแบบ ipad หรือหาปิคการ์ดลายสวยๆเหมาะๆมาติดครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 18:52:14 »
กลับกันครับ ผมเป็นคนนึง ที่ชอบลักษณะกีตาร์ที่มีปิ๊กการ์ด ผมว่ามันสวยดี
เมื่อผมได้ JE18 มา ซึ่งมันไม่มีปิ๊กการ์ด ผมเลยจัดแจง ไปหาปิ๊กการ์ดมาใส่อย่างสวยงาม
แต่พอติดเข้าไป(ตอนหัวค่ำ) ยังไม่ทันข้ามคืน ผมต้องแกะมันออกครับ
ไม่ไหว รับไม่ได้กับเสียงที่ทึบลงอย่างเห็นได้ชัดของมันครับ

ขอเสียทางด้านเสียง เมื่อติดปิ๊กการ์ด ก็คือ เสียงย่านแหลมใส จะลดลง และ Overtone จะลดลง ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 19:39:49 »
กลับกันครับ ผมเป็นคนนึง ที่ชอบลักษณะกีตาร์ที่มีปิ๊กการ์ด ผมว่ามันสวยดี
เมื่อผมได้ JE18 มา ซึ่งมันไม่มีปิ๊กการ์ด ผมเลยจัดแจง ไปหาปิ๊กการ์ดมาใส่อย่างสวยงาม
แต่พอติดเข้าไป(ตอนหัวค่ำ) ยังไม่ทันข้ามคืน ผมต้องแกะมันออกครับ
ไม่ไหว รับไม่ได้กับเสียงที่ทึบลงอย่างเห็นได้ชัดของมันครับ

ขอเสียทางด้านเสียง เมื่อติดปิ๊กการ์ด ก็คือ เสียงย่านแหลมใส จะลดลง และ Overtone จะลดลง ครับ

มันเป็นสาเหตุ ที่ผมต้องใช้ ฟิล์ม กันลอย ของ I-PAD มาตัดติดแทนครับ  เสียงไม่ทึบ   มองไม่เห็นด้วย ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ......อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 19:41:03 »

วิธี น้าเบียร์ เจ๋งสุด ประหยัดสุดครับ ตอนนี้ติดทุกตัวแล้วครับ ^O^

ใช้ดีจึง บอกต่อครับ  เดี๋ยวผมคิดว่า จะทำลายลงไปแล้วเอามาขายดีมั๊ย น้าอิป   ผมกำลังออกแบบอยู่เหมือนกันครับ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 19:45:51 »
เปนผมๆจะไม่ติดอ่ะครับถ้ามันไม่มีมาอยู่แล้ว เค้าคงออกแบบมาเข้ากับแนวของมันดีแล้วอ่ะครับ
Norman b18/cedar

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 19:51:24 »
น้าเบียร์ตัดเป็นทรงไหนอ่ะครับ ทรงแบบปิ๊กการ์ด หรือว่า แปะไปเต็ม ๆ เลยอ่ะครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 20:00:37 »
น้าเบียร์ตัดเป็นทรงไหนอ่ะครับ ทรงแบบปิ๊กการ์ด หรือว่า แปะไปเต็ม ๆ เลยอ่ะครับ

ผมติดเป็น 4 เหลี่ยม ขนาด 15.5 x 9 cm. เป็น ฟิลม์ กันลอยของโทรศัพท์ มือถือ แบบเอามาตัดเอง  ผมติดทั้งแผ่นเลยครับ มองไม่เห็นเลย

ลองดูกีตาร์ผมซิ  http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=9744.0  แล้วเรื่องเสียง ไม่มีทึบแน่นอน แต่ในทางทฤษฎี มันก็ต้องทึบนิดนึง แต่ หูเรา ฟังไม่ออกหลอกครับ

ปล. เดี๋ยวนี้ ฟิล์ม มันมีแบบ เคลือบใส และ เคลือบด้าน เราสามารถ เลือกให้เข้ากับกีตาร์เราได้ครับ

bestboss

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 22:25:14 »
ฟิล์ม I-pad อันนึงประมาณกี่บาทหรอครับ

chut1984

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:07:32 »

ผมติดเป็น 4 เหลี่ยม ขนาด 15.5 x 9 cm. เป็น ฟิลม์ กันลอยของโทรศัพท์ มือถือ แบบเอามาตัดเอง  ผมติดทั้งแผ่นเลยครับ มองไม่เห็นเลย

ลองดูกีตาร์ผมซิ  http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=9744.0  แล้วเรื่องเสียง ไม่มีทึบแน่นอน แต่ในทางทฤษฎี มันก็ต้องทึบนิดนึง แต่ หูเรา ฟังไม่ออกหลอกครับ

ปล. เดี๋ยวนี้ ฟิล์ม มันมีแบบ เคลือบใส และ เคลือบด้าน เราสามารถ เลือกให้เข้ากับกีตาร์เราได้ครับ

ตัดสินใจแล้วคร้าบบ คงติดแบบฟิล์ม หาซื้อได้ทั่วๆไปใช่ไหมครับ
ผมชอบกีตาร์เปลือยมากกว่า เลยคิดว่าแนวทางนี้เหมาะสุดๆ ขอบคุณน้ามากเลยคร้าบ

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:47:05 »
ถ้ากลัวจะเป็นรอยติดไว้ก็ดีนะครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:50:40 »
ฟิล์ม I-pad อันนึงประมาณกี่บาทหรอครับ

200-300 แล้วแต่ร้านครับ  บางร้านใจดี ก็ 150 บาท.............อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:52:01 »

ตัดสินใจแล้วคร้าบบ คงติดแบบฟิล์ม หาซื้อได้ทั่วๆไปใช่ไหมครับ
ผมชอบกีตาร์เปลือยมากกว่า เลยคิดว่าแนวทางนี้เหมาะสุดๆ ขอบคุณน้ามากเลยคร้าบ

ติดได้เลยครับ ใสจนมองไม่เห็น และเสียงไม่ทึบครับ  ประสบการณ์ตรง ลองมาแล้วมันดีจริงๆ เลยเอามาบอกต่อครับ...........อิอิ