Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้าๆ เรื่อง saddle หน่อยคับ  (อ่าน 893 ครั้ง)

tanoiji

• member
รบกวนถามน้าๆ เรื่อง saddle หน่อยคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:40:54 »
คือว่า ผมมี Yamaha FG160 อยู่ อยากจะเปลี่ยน saddle อ่ะคับ แต่ ร่องที่ใส่ saddle มันดันยาวกว่าร่องกีต้าร์ปกติทั่วไปสมัยนี้อ่ะคับ เลยอยากจะถามว่า

1. ถ้าผมเอา saddle ขนาดที่สั้นกว่าร่องมันมาใส่เสียงจะแย่ลงป่าวคับ
2. ความลึกของร่องที่ใส่ saddle มีผลต่อเสียงหรือป่าว
3. ถ้าเปลี่ยนไม้ในส่วนของที่ saddle pin อยู่อ่ะคับ ( ไม่รู้เขาเรียกกันว่าอะไร) เสียงกีต้าร์ มันจะเปลี่ยนป่าวคับ

ใครรู้รบกวนตอบทีนะคับ

Ods16339

• member
Re: รบกวนถามน้าๆ เรื่อง saddle หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 17:52:19 »
ซื้อsaddleแบบ  bone blank มาแต่งเอาครับ