Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมSongha Jung เก่งกว่าเรา.  (อ่าน 13001 ครั้ง)

aneng

• member
Re: ทำไมSongha Jung เก่งกว่าเรา.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 05:07:26 »
อ้างถึง
วันข้างหน้าเด็กคนนี้อาจเทียบชั้น อีริค แคลปตัน
และจะต้องเป็นตำนานของนักดนตรีรุ่นหลังแน่ๆ
เกิดมาเพื่อสิ่งนี้โดยแท้จริง
ผมเคยได้อ่านข้อเขียนอันนึง..เขาบอกว่าเราใช้สมองด้านซ้ายจดจำ  สมองด้านขวาคิดสร้างสรรค์งาน และคนที่ถนัดมือซ้ายจะถนัดใช้สมองด้านขวา คนถนัดมือขวาจะถนัดใช้สมองด้านซ้าย...เพราะฉะนั้นคนถนัดมือขวาจะความจำดี แต่คนถนัดมือซ้ายจะคิดได้เก่ง..แต่ขี้ลืม..ตอนนี้Songha..คงใช้สมองซีกซ้ายอยู่(จำเก่ง)ต้องดูต่อไปว่าจะสร้างเพลงได้มหัศจรรย์เหมือนอีริค หรือปล่าว

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: ทำไมSongha Jung เก่งกว่าเรา.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 05:19:02 »
ครอบครัวสองครอบครับที่มีฐานะต่างกันราวกับฟ้าเหว

ครอบครัวแรกมีเงินเก็บสองล้าน  ครอบครัวที่สองมีเงินเก็บสองหมื่น

ทั้งสองต่างทำธุรกิจเดียวกัน..

แต่ท้ายสุดทั้งสอบครอบครัวก็มีเงินเก็บในบัญชีสิบล้านเท่ากัน..!!!"

เรื่องนี้บอกกับผมว่า "แม้เราจะมีทุนติดตัวมาน้อย(ไม่มีพรสวรรค์)
แต่สุดท้าย เราก็สามารถทำได้เทียบเท่ากับคนที่มีทุนติดตัวมามาก(พรสวรรค์)
เพียงแต่เราต้องมีความพยายามและอดทนมากกว่าเค้าเท่านั้นเอง"

เคยเรียนมาในวิชาหลักการจัดการ แต่จำได้แค่ใจความครับ โดยละเอียดอาจจะไม่เป๊ะทุกคำ ^.^

นี่แหละที่ทำให้ผมพยายามฝึกฝนสกิลทุก ๆ วันครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 13:26:25 »
น้อง ต้นแพร คิดถูกแล้วครับ
อย่าไปคิดถึงเรื่องพรสวรรค์มัน  มันมีกันทุกคนแหละครับ จะมากจะน้อย ก็ แล้วแต่กันไป
ถ้า หัวสมองเราไม่ขี้เลื่อยจน เกินปกติเกินไป 
เราก็ไอคิว เหมือนคนทั่วๆไป  ดังนั้น  คนทุกคนก็เรียนจบ ป ตรีได้ทุกคนครับ  และก็สามารถเรียนจบ เป็นท่าน ด๊อกเตอร์ได้ทุกคน แต่คนบางคนจบ ด๊อกเตอร์ออกมา บางทีก็ไม่ได้ทำประโยชน์อะไรให้กับประเทศชาติ แค่มีคำนำหน้า ใหม่เพิ่มขึ้นมาแค่นั้นเอง
ทุกคนเล่นดนตรี ได้ ไพเราะทุกคนครับ ถ้าเราฝึกซ้อมอย่างถูกวิธี
พอเราทำ ในสิ่งที่ถูกวิธี ถูก สรีระ ของร่างกาย  เราก็จะมีวิธีคิด ที่ก้าวหน้า  ไปจนถึงขั้น สูงสุดในความสามารถสูงสุดของเรา

คนเราไม่มีพรสวรรค์ในทุกๆเรื่องครับ  พรแสหวง สำคัญกว่ามากๆ 
น้องซันกาฮา  เล่นได้ทุกอย่าง ก็ แค่ พื้นๆเองครับ ไม่ได้เข้าไปลึกๆ ถึง เนื้อ แท้  จริงๆ 
จะเล่นดนตรี ให้ เก่ง ทุกอย่างเป็นไปไม่ได้ครับ  เอาแค่ให้ซึ้งเป็นอย่างๆนี่ อย่างเดียว นี่ ต้องใช้เวลาทั้งชวิตครับ 
เราควรเอาแบบอย่างที่ดี ของเขาครับ  คือ ฝึกอย่างถูกวิธี 
ผมไม่เชื่อ ว่า น้องซันกาฮา  จะเล่นกีต้าร์ได้ไพเราะกว่า  หลายๆคนในโลกนี้ 
ผมไม่เชื่อว่า น้องซันกาฮา เกิด มาปั๊บ  แล้วชอบดนตรีเลย
ผมไม่เชื่อว่า น้องซันกาฮา  ไม่มีคนสนับสนุน
แต่ผมเชื่อว่า น้องซันกาฮา มีผู้ฝึกสอนที่ยอดเยี่ยม  ที่เป็นคนฝึกให้น้องซันกาฮา ออกมาฉายแววได้
หลายๆสิ่ง ได้หล่อหลอม ให้เป็น ทองแผ่นเดียวกัน 
คนเราทุกคนมีสิ่ง ที่พรสวรรค์ให้มาครับ และคนเราทุกๆคนก็ มีสิ่งที่พรสวรรค์ ไม่ให้มา
อันไหน เราไม่ได้มาเราก็ ต้องหาต่อเอา 
เล่นดนตรี  เพื่อ ความสุขเล็กๆของเราครับ  เมื่อ เราได้รับความสุขแล้ว เราจึงเผื่อแผ่
พรสวรรค์นั้น ถ้าใช้ให้ถูกทาง แล้ว ก้ จะเป็นประโยชน์กับตัวเราเอง แต่ถ้าใช้พรสวรรค์ ผิด ทาง ก็ อาจทำให้  โลกวุ่นวาย
เกิด การเปลี่ยนแปลงต่างๆ เหมือน พวก นักล่าอณานิคม ต่างชาติ
ผมว่า ไอ้เจ้า พรสวรรค์นี่มันเป็นการถ่วงดุลย์ ในการดำรงชวิตในมวลมุนษย์ครับ
มองหลายๆอย่างกลับกันแล้ว ไม่ต้องมีพรสวรรค์นี่แหละดีแล้วครับ
หาก ย้อน อดีตไป อย่าง อัลเบิรต์ ไอสไตร์  คิดระเบิด ทำลายได้ เมืองหายทั้งเมือง คนตายเป็นเบือ 
จะเรียกว่าบาปก็ได้ บุญก็ดี ทิ้งระเบิด สงครามก็ยุติ ไม่ทิ้งระเบิด  สงครามก็อาจยุติ แต่อาจใช้เวลานานขึ้น
มันทำให้โลกเกิดการเปลี่ยนแปลงต่างๆ 
เกิดขึ้นในสังคม

เรื่องของคนคือ ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบทำแล้วมีความสุขครับ  เราก็จะมีความสุขเล้กๆในตัวเรา 
บางคนบ้าสงครามบางคนบ้า ประดิฐษสิ่งของ บางคนบ้า วิชาการ 
บางคน บ้าอำนาจ 
อย่างเราๆ บ้ากีต้าร์ก็พอแล้วครับ  เค้าเอาวิดิโอมาให้เราดูฟรีๆ เราก็ดูไป  อันไหนดีๆ เราก็รับเข้าไปในสมองหน่วยความจำของเรา
อันไหน ไม่ชอบก็ลบทิ้งไป 
หาก คุณ มาติ  คนที่มีพรสวรรค์ต่างๆ  หลายๆคนที่เป็นนักเลงคีบอยด์ก็จะมาโกร่นคุณ 
ว่าจะอยู่เฉยแล้วเชียว  เรา อดไม่ได้ ก็ เพราะ มีพรสวรรค์เรื่อง ซุบซิบ นินทาคน
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

touchBCC161

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 16:45:50 »
พรอะไรก็แล้วแต่

ผมเชื่อ ว่าต้อง สแหวงก่อน แล้ว สวรรค์ถึงตามา 
เมื่อ สแหวงได้  แล้ว  พรสวรรค์ ก็ ตามมา  ทีนี้
ก็ทั้งสแหวงและทั้งสวรรค์เลย ถึงจะครบ
อย่างนี้ น้องเค้าเวลาตายไปได้ไปสวรรค์รึเปล่าน้อ
คำ 2 คำนี้  เถียงกันจน ผมต้อง ออกมา จากเว็บนึงแล้ว
พรสวรรค์นั้น มีจริงหรือ ไม่  ถ้า เราจะมัวแต่ ว่า ต้องมีพรสวรรค์  แล้วเล่นอะไรก็เก่ง ทำอะไรก็จะเก่งไปหมด
เราก็ไม่ต้องแสวงแล้ว
ผมไม่เคยติดตามว่า น้องเค้าเล่นกีต้าร์วันล๊ะกี่ชั่วโมง แล้วเล่นได้ขนาดนี้
ถ้าฝึกน้อย ชั่วโมงแล้วเล่นออกมาดีมากขนาดนี้ ก้ แสดงว่า นิ้ว น้องอยู่ตัวแล้ว ไม่ต้องการวอรม์นิ้ว มากอะไร
แต่นิ้ว จะอยู่ตัวขึ้นไปอีก ถ้า ซ้อม อย่างมีอารมณ์  มากชั่วโมงขึ้นไปอีก  ก็ต้องแสวง

น้องคนนี้  อีกหน่อย ต้องแสวงครับ  ไม่ใช่สวรรค์แต่เพียงอย่างเดียว
อีก ซัก พัก จะต้องแสวง เพื่อ แต่งเพลงของตัวเองขึ้นมา เรียบเรียงเพลงของตัวเองขึ้นมา ถึงจะก้าวสู่ ศินปินใหญ่
ตราบใดที่เล่นเพลงที่คนอื่นแต่ง  คำว่า พรสวรรค์ นั้นยังไม่ใช่ครับ
หรือ จะว่า สวรรค์นั้นมีหลายชั้นจริงๆ 
สำหรับผม จะต้อง พรสแหวงต่อครับ
น้องเค้า คงเกิดวันดี พระจันทร์ เต็มดวง
ได้ทุกอย่างมาครบ 
สวรรค์ให้ได้แค่  ส่วนนึงครับ ที่เหลือ ต้องเดินต่อหรือขึ้น รถเมล์ต่อ  เพื่อ ไปให้ถึงสนามหลวง
สวรรค์ให้ได้ คือ จดจำอะไรได้ เร็ว 
เล่นกีต้าร์อย่างมีความสุขครับ
อย่าไปเข้าข้างพรสวรรค์จนลืม การฝึกซ้อมที่ถูกวิธีครับ

+10like ครับ

Peng

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 22:32:28 »
น้าredtopup ขยันมาากๆครับ 555
ตอบได้ครอบคลุมชัดเจนมากครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:00:45 »
น้อง ต้นแพร คิดถูกแล้วครับ
อย่าไปคิดถึงเรื่องพรสวรรค์มัน  มันมีกันทุกคนแหละครับ จะมากจะน้อย ก็ แล้วแต่กันไป
ถ้า หัวสมองเราไม่ขี้เลื่อยจน เกินปกติเกินไป 
เราก็ไอคิว เหมือนคนทั่วๆไป  ดังนั้น  คนทุกคนก็เรียนจบ ป ตรีได้ทุกคนครับ  และก็สามารถเรียนจบ เป็นท่าน ด๊อกเตอร์ได้ทุกคน แต่คนบางคนจบ ด๊อกเตอร์ออกมา บางทีก็ไม่ได้ทำประโยชน์อะไรให้กับประเทศชาติ แค่มีคำนำหน้า ใหม่เพิ่มขึ้นมาแค่นั้นเอง
ทุกคนเล่นดนตรี ได้ ไพเราะทุกคนครับ ถ้าเราฝึกซ้อมอย่างถูกวิธี
พอเราทำ ในสิ่งที่ถูกวิธี ถูก สรีระ ของร่างกาย  เราก็จะมีวิธีคิด ที่ก้าวหน้า  ไปจนถึงขั้น สูงสุดในความสามารถสูงสุดของเรา

คนเราไม่มีพรสวรรค์ในทุกๆเรื่องครับ  พรแสหวง สำคัญกว่ามากๆ 
น้องซันกาฮา  เล่นได้ทุกอย่าง ก็ แค่ พื้นๆเองครับ ไม่ได้เข้าไปลึกๆ ถึง เนื้อ แท้  จริงๆ 
จะเล่นดนตรี ให้ เก่ง ทุกอย่างเป็นไปไม่ได้ครับ  เอาแค่ให้ซึ้งเป็นอย่างๆนี่ อย่างเดียว นี่ ต้องใช้เวลาทั้งชวิตครับ 
เราควรเอาแบบอย่างที่ดี ของเขาครับ  คือ ฝึกอย่างถูกวิธี 
ผมไม่เชื่อ ว่า น้องซันกาฮา  จะเล่นกีต้าร์ได้ไพเราะกว่า  หลายๆคนในโลกนี้ 
ผมไม่เชื่อว่า น้องซันกาฮา เกิด มาปั๊บ  แล้วชอบดนตรีเลย
ผมไม่เชื่อว่า น้องซันกาฮา  ไม่มีคนสนับสนุน
แต่ผมเชื่อว่า น้องซันกาฮา มีผู้ฝึกสอนที่ยอดเยี่ยม  ที่เป็นคนฝึกให้น้องซันกาฮา ออกมาฉายแววได้
หลายๆสิ่ง ได้หล่อหลอม ให้เป็น ทองแผ่นเดียวกัน 
คนเราทุกคนมีสิ่ง ที่พรสวรรค์ให้มาครับ และคนเราทุกๆคนก็ มีสิ่งที่พรสวรรค์ ไม่ให้มา
อันไหน เราไม่ได้มาเราก็ ต้องหาต่อเอา 
เล่นดนตรี  เพื่อ ความสุขเล็กๆของเราครับ  เมื่อ เราได้รับความสุขแล้ว เราจึงเผื่อแผ่
พรสวรรค์นั้น ถ้าใช้ให้ถูกทาง แล้ว ก้ จะเป็นประโยชน์กับตัวเราเอง แต่ถ้าใช้พรสวรรค์ ผิด ทาง ก็ อาจทำให้  โลกวุ่นวาย
เกิด การเปลี่ยนแปลงต่างๆ เหมือน พวก นักล่าอณานิคม ต่างชาติ
ผมว่า ไอ้เจ้า พรสวรรค์นี่มันเป็นการถ่วงดุลย์ ในการดำรงชวิตในมวลมุนษย์ครับ
มองหลายๆอย่างกลับกันแล้ว ไม่ต้องมีพรสวรรค์นี่แหละดีแล้วครับ
หาก ย้อน อดีตไป อย่าง อัลเบิรต์ ไอสไตร์  คิดระเบิด ทำลายได้ เมืองหายทั้งเมือง คนตายเป็นเบือ 
จะเรียกว่าบาปก็ได้ บุญก็ดี ทิ้งระเบิด สงครามก็ยุติ ไม่ทิ้งระเบิด  สงครามก็อาจยุติ แต่อาจใช้เวลานานขึ้น
มันทำให้โลกเกิดการเปลี่ยนแปลงต่างๆ 
เกิดขึ้นในสังคม

เรื่องของคนคือ ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบทำแล้วมีความสุขครับ  เราก็จะมีความสุขเล้กๆในตัวเรา 
บางคนบ้าสงครามบางคนบ้า ประดิฐษสิ่งของ บางคนบ้า วิชาการ 
บางคน บ้าอำนาจ 
อย่างเราๆ บ้ากีต้าร์ก็พอแล้วครับ  เค้าเอาวิดิโอมาให้เราดูฟรีๆ เราก็ดูไป  อันไหนดีๆ เราก็รับเข้าไปในสมองหน่วยความจำของเรา
อันไหน ไม่ชอบก็ลบทิ้งไป 
หาก คุณ มาติ  คนที่มีพรสวรรค์ต่างๆ  หลายๆคนที่เป็นนักเลงคีบอยด์ก็จะมาโกร่นคุณ 
ว่าจะอยู่เฉยแล้วเชียว  เรา อดไม่ได้ ก็ เพราะ มีพรสวรรค์เรื่อง ซุบซิบ นินทาคน
ถ้าน้าเขียนหนังสือขาย หนูจะเหมายกร้านเลย อิอิ

aneng

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:35:05 »
ก็สร้างสรรค์ในสิ่งดีๆก็คงเป็นพรสวรรค์ แต่ถ้าเป็นสิ่งไม่ดีคงเป็นพรนรกมั้ง ผมว่าไอสไตร์ไม่ได้สร้างอะตอมมาฆ่าคนหรอก...เขาคิดอะไรดีๆเยอะเเยะคงไม่มาทำลายสิ่งประดิษฐ์ที่คิดสร้างมาหรอก..ไอ้คนเอาไปใช้นั่นสิมันชั่ว...คนพวกนี้ส่งมีดให้ปอกผลไม้กินให้มันคงเชือดคอตัวเองตายนั่นแหละ...ส่วนซองฮาไม่ว่าเขาจะใช้พรสวรรค์หรือปล่าวก็ต้องปรบมือให้...เพราะทำในสิ่งที่คนอื่นยังทำไม่ได้(โดยฉเพาะผม1คน)และเป็นตัวอย่างให้คนอื่นหันมาสนใจเล่นกีตาร์ฟิงเกอร์บานตะไทเลย(เริ่มรุกลามไปเครื่องดนตรีอื่นแล้ว)มันน่าทึ่ง... :-*