Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งหัดเล่นครับได้ Veelah v1gaceมาหัดเล่น เล่นละเจ็บนิ้วจังครับเป็นเพราะอารายคับ  (อ่าน 3011 ครั้ง)

yut_ba

• member
    • facebook
ตามหัวข้ออะครับ เล่นแล้วเจ็บนิ้ว เวลาเปลี่ยนคอร์ดบางคอร์ดบอดไปเยยอะครับ ::) ???

bono

• member
เพิ่งหัดเล่นนิ้วอาจจะยังไม่มีแรงครับเลยบอด
เล่นไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ดีขึ้น อย่าท้อแท้ซะก่อน

ส่วนเจ็บนิ้ว เล่นแรกๆเจ็บแน่นอน เดี๋ยวจะมีหนังลอกตามมา
ต้องเล่นไปเรื่อยๆให้นิ้วเข้าที่น่ะ

ลองเช็คระยะความสูงของสายดูก่อน
ถ้าสูงเกินไปลองหาช่างเซ็ตอัพดู

ถ้าโอเคแล้วลองเปลี่ยนเป็นสายเบอร์เล็กลงน่าจะช่วยได้ครับ

yut_ba

• member
    • facebook
เพิ่งหัดเล่นนิ้วอาจจะยังไม่มีแรงครับเลยบอด
เล่นไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ดีขึ้น อย่าท้อแท้ซะก่อน

ส่วนเจ็บนิ้ว เล่นแรกๆเจ็บแน่นอน เดี๋ยวจะมีหนังลอกตามมา
ต้องเล่นไปเรื่อยๆให้นิ้วเข้าที่น่ะ

ลองเช็คระยะความสูงของสายดูก่อน
ถ้าสูงเกินไปลองหาช่างเซ็ตอัพดู

ถ้าโอเคแล้วลองเปลี่ยนเป็นสายเบอร์เล็กลงน่าจะช่วยได้ครับ
ตอนนี้สภาพนิ้วก้อโอเคละครับ แต่ติดตรงระยะสายนี้ละครับคิดว่ายังสูงอยู่ ว่าจะให้ช่างปรับ นัท กับชัดเดิ้ลให้แต่ช่างแถวบ้านไม่มีเยย

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
แรกๆ ก็เจ็บอย่างนี้แหละครับ ;D
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

Thanon

• member
  • หูฟังในตำนาน ช่างจัน หูฟังระดับHi-End
เจ็บ และ ชิน ไป เอง ถ้าไม่มีช่างแถวบ้าน ลองหาดูวิธีทำครับ จากน้า beer แจ่ม แมวเลยครัล
หูฟังในตำนาน ช่างจัน

Saniday

• member
แรกๆ ก็เจ็บอย่างนี้แหละครับ ;D

น้าพูดเหมือนเพลงคันหูเลยนะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
2 แง่ยังไงไม่รู้

แต่ก็แรกๆก็แบบนี้ล่ะครับ เจ็บๆ
ซัก เดือนกว่าๆ แรงนิ้วน่าจะเยอะแล้ว

แต่ตัวผมเองเวลาเล่นกีตาร์แอคชั่นสูงๆก็ปวดนิ้วเหมือนกันนะครับ

yut_ba

• member
    • facebook

น้า iamday  ผมอ่านละคิด...เยย อิอิ  น้าๆท่านไหนได้อ่านละยังไม่คิดอะไรก้อแล้วไปครับ แต่ผมอ่านละผมคิดไปไกลเยย เอิ้กๆๆๆๆ ;D

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
วีระคอยังไ่ม่งอ แค่ถอดแซดเดิน กะนัด มาฝนๆ แค่นี้ก็เล่นง่ายแล้วหล่ะครับ

กีตาร์ผมคองอฝนต่ำมากไม่ได้ เพราะมันจะไปฟาดเฟรต ทางแก้ทางเดียวคือกัดฟัน...ทนเล่นครับ

เจ็บไ่ม่กี่เพลาจากนั้นก็..... ;D
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

ooffymua

• member
ตามหัวข้ออะครับ เล่นแล้วเจ็บนิ้ว เวลาเปลี่ยนคอร์ดบางคอร์ดบอดไปเยยอะครับ 

===============================================

ขายให้ผมนะ  จะได้ไม่เจ็บนิ้วอะครับ

iamday

• member
ตามหัวข้ออะครับ เล่นแล้วเจ็บนิ้ว เวลาเปลี่ยนคอร์ดบางคอร์ดบอดไปเยยอะครับ 

===============================================

ขายให้ผมนะ  จะได้ไม่เจ็บนิ้วอะครับ

แฮ่มๆ ๆ ๆ ครับ แฮ่มๆ ๆ ๆ

tumtengu

• member
ลองเช็ค เซ็ทอัพให้เข้าที่ดูก่อนครับ ลองหาคลิปเก่าๆดูครับอธิบายไว้ละเอียด ทำเองได้เลย

เรื่องเจ็บนิ้วนี่คงต้องเล่นแบบบ้าคลั่งไปเรื่อยๆจนรู้สึกว่ามีก้อนแข็งๆอยู่ที่หัวนิ้วน่ะครับ
พอเริ่มมีก้อนแข็งๆ หนังก็จะเริ่มไม่ลอกแล้วล่ะ(ของผมแรกๆลอกมาเป็นแผ่นๆเลย แต่ตอนนี้ไม่ลอกแล้วอ่ะ)

คอร์ดธรรมดาไม่น่าจะมีปัญหา แต่พวกคอร์ด F ไรงั้นอ่ะครับ
ให้ลองจับ แล้วดีดไล่เส้นไปเลย เช็คดูว่าเส้นไหนที่เราทำบอดบ่อยๆ (ตรงข้อนิ้ว เวลาโดนสายนี่โคตรเจ็บเลย ทุกวันนี้ก็ยังไม่ชิน)
แล้วค่อยๆปรับ ค่อยๆแก้ไปครับ (ของผมนิ้วนางชอบแรงอ่อนกว่าเพื่อนเลยครับ บอดง่าย หรือถ้าจับแบบติดต้นเฟร็ทเกินไปเสียงก็สั่นครับ)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
สมจิตร จงจอหอ

ถ้าไม่เกี่ยวกับทัชชิ่งก็ต้องทนครับ เดี๋ยวก็ชิน ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
หลังจากฝนแชดเดิ้ลรองสายแล้ว ใช้สาย 0.10 ก่อน เล่นคล่องแล้วใช้ 0.11 เลยนะ

joe neck solid

• member
ดูคลิ๊ป สมจิตร จงจอหอ ของน้า Aip แล้วทำให้มีกำลังจัยขึ้นมาเลย
 ;D ;D เลิกเล่นกีต้าร์ไปต่อยมวยดีกว่าเรา  ;D ;D

clapton_slow

• member
ปัญหาอยู่ที่นิ้ว ....  หากาวร้อนมาป้ายที่นิ้ว รอให้เเห้ง ก่อนเล่น รับรองนิ้วจะเเข็งหน่อยเเล้ว กดเยอะๆ กับสาย

เเต่ของผมไม่ต้องทนจนเเล้ว   นิ้วมันด้านไปเเล้ว ...

ปล.เดี๋ยวเล่นซัก เกือบเดือน นิ้วมันจะด้าน.. เเล้วก็ไม่ต้องทนเจ็บ อีกต่อไปครับ
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ลองเซ็ทอัพ ตามนี้ก่อนครับ จะช่วยให้เล่ยง่ายขึ้น และลองจูนสาย เป็น Eb ดูครับ จะทำให้สายนิ่มลง และ ร้องเพลงได้ง่ายขึ้นครับ

Set Up Acoustic Guitar

yut_ba

• member
    • facebook
ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ ทำให้เด็กน้อยมีกำลังใจในการเล่นกีตาร์ต่อไป งานนี้ต้องเจ็บเยอะๆ ฝึกไปเยอะๆ ถึงจะเก่งได้ อิอิ ;D

guitarhaha

• member
หัดใหม่ๆ เจ็บทุกคนหละครับ เล่นไปก่อน ถ้าชินแล้วค่อยไปปรับ

iamday

• member
ปัญหาอยู่ที่นิ้ว ....  หากาวร้อนมาป้ายที่นิ้ว รอให้เเห้ง ก่อนเล่น รับรองนิ้วจะเเข็งหน่อยเเล้ว กดเยอะๆ กับสาย

เเต่ของผมไม่ต้องทนจนเเล้ว   นิ้วมันด้านไปเเล้ว ...

ปล.เดี๋ยวเล่นซัก เกือบเดือน นิ้วมันจะด้าน.. เเล้วก็ไม่ต้องทนเจ็บ อีกต่อไปครับ

เคยลองทำแล้วครับ
แต่พอกาวแห้งเป็นแผ่นๆ มันจะไปเกี่ยวสาย ทำให้เล่นสะดุดครับ อิอิ