Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะดัดแปลงเพลงเค้านิดหน่อยจะเหมือนกับว่าไม่ให้เกียรติเจ้าของเพลงเปล่าครับ  (อ่าน 1670 ครั้ง)

kaizer123

• member
เช่นผมอยากเอา capo ออกแต่เพลงเค้าให้ใส่ เพลงเค้าเขียนมาให้งี้ผมอยากเติมตรงนู้นตรงนี้ มันเป็นการไม่ให้เกียรติ คนแต่งรึเปล่าครับ

npas

• member
น้าจะเอาเพลงเค้า มาอัดแผ่นขายเหรอ  ;D ;D

kaizer123

• member
เปล่าครับๆ 55555 แบบผมจะเอามาเล่นโคเวอร์ลงยูทูปอ่ะครับ

redtopup

• member
ผมว่า  การที่เราเพิ่มตรงโน้น แต่งตรงนี้  ล๊ะ ดีครับ แต่ถ้าแต่งมากไป บางทีก็เกินพอดีเหมือนกัน  กลายเป็นยี่เก  
ผมว่าเหมือนแต่งรถ น๊ะ  
รถเดิมๆมันก็สวยแบบพื้นๆ   แต่ถ้าเราแต่งแต่พองาม  รถมันก็ดูดี  ขึ้น อีกมาก
บทเพลง ผมว่าบางทีคนเรียบเรียงก็มี  มึน คิดไม่ออกเหมือนกันครับ  ลืมคิดถึง  การใส่ลูกเล่นต่างๆ  
เติมให้รู้สึกว่าเพราะ
บางทีใส่อะไรเข้าไปมากๆ ก็เลี่ยนได้  
การใส่ลูกเล่นก็อย่าลืมเรื่องจังหวะด้วย ต้องเหมือนเดิม
บางบทเพลง เราก็ไม่จำเป็นต้อง ใช้นิ้วจับตำแหน่ง กับที่เค้าเขียนมาก็ได้  
เปลี่ยนตำแหน่งก็ยังได้ ขอให้ เสียงต่างๆเหมือนเดิม เค้า ดีด สายเปล่าตัว มี สาย 1
เรา ดีด สาย 2 ช่อง 5 ก็ไม่เห็นจะใช่เรื่องแปลก  อยู่ที่ว่า เสียงออกมา กลมกล่อมรึเปล่า  
ตราบใดที่ของเดิม เราเล่นออกมาแล้ว เพราะ  ก็เดินตามไป  
การเล่น กีต้าร์ถ้าไม่มั่นใจ ใน การใส่เพิ่ม  ลูกเล่นต่างๆ  ควรยึดถือ ตามที่แต่งมาดีกว่า

หากเพลง มันยากมากๆ จนเราคิดว่าการจับแบบนี้ แล้วเราไม่มีทางเล่นเสียงได้ต่อเนื่อง  จนเราไม่สามารถที่จะเล่นให้เหมือนในต้นฉบับได้  
เราก็สามารถหลีกเลี่ยงได้อีก โดยสามารถตัดโน๊ตบางตัวออกไปก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ขอให้จังหวะยังคงที่อยู่
   ตัดโน๊ตบางตัวออกไปก็ดีด เบาขึ้นหรือ ดังขึ้นก็แล้วแต่  ถนัด

ดนตรี แขนงอื่นต่างจากดนตรีคลาสสิค  
ดนตรีคลาสสิค ถ้าเล่นไม่เหมือนต้นฉบับล๊ะ มี เคือง  มองค้อนฟอดๆ  สำหรับ คนฟัง  และคนให้คำแนน
ต่างจากสไตค์แบบฟิงเกอร์อย่างมาก  ที่อันไหนเพราะ ก็ใส่เข้าไปเลย  

เพลง คีย์เดียวกันเรียบเรียงออกมาเป็นสไตค์ฟิงเกอร์  ได้หลายรูปแบบ
สมมุติเราชอบ เพลงของ  นาย  ลมโชย
เรา  มาเล่น เราเพิ่มลูกเล่นเปลี่ยนทางใหม่  เปลี่ยนจังหวะใหม่  ก็กลายเราเป็นคนเรียบเรียงใหม่แล้ว
บางเพลงนั้น ให้ใส่คาโป้  บางเพลง ตั้งสาย ต่ำกว่าเสียงมาตราฐาน  ถ้าไม่คาดคาโป้ เสียงที่ออกมา ก็ หย่อนๆ  ยานๆเพราะ สายไม่ตึง ก็เลยต้องเอาคาโป้มาใส่
เหมือน อย่างเพลงที่ อ น้อยเล่นไง ต้อง ลดสายลง ไม่ใส่คาโป้ล๊ะฟังไม่ได้เลย  เสียงมีเพี้ยนด้วย เพราะ สายหย่อนมากไปถ้าไม่ใส่คาโป้  

ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับว่า  จะต้องเล่นให้เหมือน   ต้นฉบับ  
เพลง ป๊อบไม่ใช่เพลง คลาสสิค ครับน้อง  
ยิ่งไหลลื่นเท่าไหร่ยิ่งดี   แต่ก็อย่าเติมมากไป เดี่ยว ก๋วยเตี๋ยวเรือ มันเผ็ดมากไป
ร้าน อร่อยๆ เค้าบอกให้ ชิม ก่อน ปรุ่ง เพราะ รสชาติมันกลมกล่อม สำหรับเขาอยู่แล้ว
บทเพลง ก่อนที่เราจะใส่ ลูกเล่นต่างๆ ควรที่จะทำความเข้าใจ แบบต้นฉบับให้ถ่องแท้ก่อน
เมื่อ เข้าใจทางเดินของนิ้ว และจังหวะต่างๆแล้ว ทีนี้  จะใส่ น้ำปลาเพิ่ม พริกดองเพิ่ม มันก็ความสุขของเราแล้วครับ
ศินปินคือการนำเสนอ แนวทาง ของตัวเองครับ
แม้ในเพลงคลาสสิค ที่มีระเบียบแบบแผน  ต่างคนเล่นก็จะมีสำเนียงของตัวเอง ครับ อ น้อง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kaizer123

• member
ขอบคุนครับน้า redtopup  ผมกำลังคิดถึงเพลงHana ที่น้ามาฟังของผมล่ะครับ ผมคิดว่าอยากเอาคาโป้ออก เพราะผมลองดูแล้วผมว่ามันเสียงออกกว้างๆเลยนะครับเพราะดี ผมชอบ 5555 แล้วก้อาจจะใส่เทคนิคแฮมเมอร์ออนอะไรเข้าไปแทรกนิดนึงน่ะครับ

redtopup

• member
เพลง ฮานา ที่  อ น้องเล่น  ผมลองเล่นดูแล้ว มันต้องผ่อนสาย หย่อน ลง มากๆเลย 
พอผ่อน สายลง  มี เสียง ไม่ได้ ตามมาตราฐานของระดับความเข้มของเสียง
  ผู้เรียบเรียงจึงต้อง คาดคาโป้ เพื่อ  ดึง เสียงให้ สูงขึ้น จน้ป็นระดับเสียงมาตราฐาน

ผมว่าจริงๆแล้ว การคาดคาโป้ เพื่อ เปลี่ยนคีย์ต่างๆ  เสียง มัน คมเกินไป  ขาดหางเสียงกว้างๆแบบ อ น้อง ว่านั่นแหละ 
กีต้าร์ถ้า ตั้งความเข้มของเสียงตามมาตราฐาน ล๊ะเสียงดีที่สุดแล้ว  ใส่คาโป้ได้แค่ความเท่  แต่ผมว่าเสียงมัน คมจริงๆ ไม่มีประกายเลย 

ใส่เลยครีบ อ น้อง แฮมเมอร์ พลูออฟ  อะไรเนี่ย 
ยิ่ง ใส่ ลูกเสียง ฮาโมนิค ระฆัง เข้าไปด้วย ล๊ะแจ่มเลย  ตอนท่อนจบ 
เพลง นี้ สามารถใส่เทคนิค เทมโมโร่ได้ อีกด้วย 
น้องลองใส่ เทมโมโร่ ซัก ท่อนนึงซิ  ไม่ต้องใสมากใส่แค่  ท่อน เดียว  ล๊ะพอหอมปากหอมคอ  เดี่ยวเลี่ยน จ๊าบเลยทีนี้
ใส่ชื่อ เราใหม่เลย เราเป็นคนเรียบเรียง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kaizer123

• member
เทมโมโร่ คืออะไรหราอครับน้า555555 เอาเป็นว่าคลิบหน้าผมจะถ่ายเห็นหน้าแล้ว ถอดคาโป้ดีกว่า ผมใส่ละหางเสียงนี่สั้นนี่ผมไม่ค่อยชอบเลย

Near Dawn

• member
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

Peavey

• member
ไม่เกี่ยวหรอกครับ ไม่งั้นเค้าจะมี การ Re-arange หรือครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
จะทำอะไรก็ แจ้งเครดิตให้เจ้าของเพลงครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Nightbarons

• member
เช่นผมอยากเอา capo ออกแต่เพลงเค้าให้ใส่ เพลงเค้าเขียนมาให้งี้ผมอยากเติมตรงนู้นตรงนี้ มันเป็นการไม่ให้เกียรติ คนแต่งรึเปล่าครับ
ไม่หรอกครับ จะเอาทำดัดแปลงต้มยำทำแกง ก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ (ถ้าไม่เอาเพลงของเค้าไปทำขายอะน่ะ)  ศิลปินก็มีการ cover เยอะเหมือนกัน เอา rock มาทำเป็น acoustic    ยิ่งเพลง canon นี่โอ้โหไม่ต้องนับเลย

guitarhaha

• member
Tremolo ก็ลองฟังเพลงพระราชนิพนธ์ "สายฝน" สิครับ นั่นแหละ แกะเลย ผ่านเพลงนี้ไปได้ก็ได้ Level เพิ่มอีกหนึ่งขั้น
ทุกครั้งที่มีการหยิบเพลงของผู้อื่นมาเล่น ควรให้เครดิตเจ้าของเพลงทุกครั้งนะครับ ผมเห็นด้วยกับน้า Aip Studio

redtopup

• member
เทมโมโร่ คืออะไรหราอครับน้า555555 เอาเป็นว่าคลิบหน้าผมจะถ่ายเห็นหน้าแล้ว ถอดคาโป้ดีกว่า ผมใส่ละหางเสียงนี่สั้นนี่ผมไม่ค่อยชอบเลย

คลิปหน้าถ้าถ่าย ก็ ถ่าย มือซ้ายกับมือขวาให้เห็นชัดๆหน่อย
เผื่อ จะมีอะไรแนะนำได้

Ikkyu

• member
  • จงเดินบนเส้นทางที่เราเลือก แม้ว่ามันจะเป็นเช่นใด
ไอย๊ะ เหนชื่อกระทู้มันกระแทกหน้าเต็มๆ
ขนาดอัจฉริยะยังต้องเรียนรู้ แล้วเราทำไมถึงบอกว่าเราเป็นคนธรรมดาสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่ลองก็ไม่รู้*0*

UncleNeil

• member
จะทำอะไรก็ แจ้งเครดิตให้เจ้าของเพลงครับ ^_^
ความเห็นนี้ถูกต้องที่สุด การให้เกียรติเจ้าของเดิมเป็นเรื่องสำคัญครับ

GolfKungz

• member
creditนิดหน่อยคับ

อาจจะบอกว่า cover หรือ rearange ก็ได้

Thanon

• member
  • หูฟังในตำนาน ช่างจัน หูฟังระดับHi-End
น้า redtopup ตอบทีไร นั่งอ่านกันยาวววว ทุกที อิอิ
หูฟังในตำนาน ช่างจัน

the kooks

• บุคคลทั่วไป
BEATLES - BLACKBIRD (ACOUSTIC COVER - TIMOTHY MOLOI)

นี่ก็ ทำใหม่ครับ
เมโลดี้คงเดิม แต่เปลี่ยนฟอร์มคอร์ดใหม่  ถ้าทำได้แบบนี้หละสวดยอดเลยครับ