Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝน Saddle ต่ำทำให้เสียงไม่กังวาลจิงหรอ ?  (อ่าน 2682 ครั้ง)

natana

• member
 :) เห็นมีตนบอกว่าการฝน saddle ต่ำไป ทำให้เสียงกีต้าร์ไม่ กังวาลหรอคับ ถ้าผม ซื้อ saddle มาใหม่แล้ว ต้องฝนประมาณ แค่ไหนคับหรือว่าไม่ต้องฝนเลย คับ ....  .?

Nightbarons

• member
Re: ฝน Saddle ต่ำทำให้เสียงไม่กังวาลจิงหรอ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 00:22:05 »
saddle ยิ่งต่ำเสียงยิ่งทึบครับ  ฝนไปเถอะครับ เอาความสูงที่ตัวเองเล่นแล้วถนัด  ส่วนมากก็ 2-3 mm ครับ แต่อย่าให้ต่ำกว่า 2mm อาจจะติดเฟรตเวลาตีคอร์ด ของผม

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ฝน Saddle ต่ำทำให้เสียงไม่กังวาลจิงหรอ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 00:29:20 »
ใช่ครับ แซดเดิลยิ่งต่ำ ความกังวาน (reverb) จะลดลงครับ

วิธีตั้ง action ดูจากตรงนี้ครับ
http://www.acousticthai.net/acoustic_guitar_setup.htm
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 00:45:03 »
จริงด้วยครับ สายที่ออกมาจากพินไปถึง Saddle ถ้ายิ่งชันเสียงก็ยิ่งกังวาล (จำมาจากน้าๆนี่แหล่ะ)

แต่จะเสียงดังกังวาล ชัดเจนยังไงถ้าเกิดว่าทำให้เล่นไม่ถนัด เจ็บทรมานก็ปรับเถอะครับ
แต่ถ้าชอบตีคอร์ดผมว่า Action สูงๆคงมันดีแท้

natana

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 00:59:21 »
ขอบคุณที่แนะนำน่ะคับ ^ ^  เดี๊ยวจะลองดูที่น้าๆแนะนำน่ะคับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:13:35 »
:) เห็นมีตนบอกว่าการฝน saddle ต่ำไป ทำให้เสียงกีต้าร์ไม่ กังวาลหรอคับ ถ้าผม ซื้อ saddle มาใหม่แล้ว ต้องฝนประมาณ แค่ไหนคับหรือว่าไม่ต้องฝนเลย คับ ....  .?
ไม่ถึงกับไม่กังวานครับ เพียงแต่ลดลงบ้าง แต่สิ่งที่จะได้ตามมาคือ เล่นได้สบายนิ้วขึ้นครับ
ส่วนแซดเดิ้ลเมื่อซื้อมาเปลี่ยนใหม่ คงต้องปรับแต่งบ้าง แต่จะแค่ไหนนั้นคงแล้วแต่ขนาดของแซดเดิ้ลและความพอเหมาะพอดีกับกีต้าร์แต่ละตัวไปครับ

southpaw

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:31:05 »
ความกังวานและความดังลดลงจากก่อนฝนแน่นอน เป็นจริงทั้งทางทฤษฎีและปฏิบัติ ถ้าใช้สายแบบเดียวกันนะ ส่วนจะลดลงมากหรือน้อยก็อยู่ที่แซดเดิ้ลเตี้ยลงมากหรือน้อยกว่าเดิมๆนั่นเอง