Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสายเคลือบของ Elixir และ D'addario ราคาต่างกันเยอะจังครับ  (อ่าน 37317 ครั้ง)

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
    ขออนุญาตแชร์จากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ...
เนื่องจากมีโอกาสได้ครอบครองทั้งmartin(d28และdc aura)และtaylor(810และw-10) พบว่ากีตาร์martinเสียงจะออกทึบๆ หากใช้สายพวกph/bzจะทำให้เสียงยิ่งทึบเข้าไปใหญ่ ดังนั้นผมจึงเลือกที่จะใช้สายพวก80/20เอามาตัดเพื่อให้ได้เสียงที่ใสขึ้น แต่ถ้าเป็นTaylor ผมจะเลือกใช้สายph/bzเพื่อที่จะช่วยให้เสียงมันนุ่มลงบ้าง(ถึงแม้ไม่มากนักก็ตาม) และถ้าเป็นตัวที่จะเอาไว้เล่นเป็นประจำ(ฝึกฝีมือ)แต่ไม่ได้ออกงานอะไร ก็จะใช้พวกสายเคลือบเพื่อความคงทนและไม่เป็นสนิมง่าย อาจจะแพงหน่อยแต่คิดว่าคุ้มค่าครับ แต่หากจะเอาแบบว่าออกงานออกการหรือว่าใช้ในการบันทึกเสียงแล้วล่ะก็ แนะนำสายชนิดที่ไม่เคลือบซึ่งมีราคาถูกกว่าและอาจจะขึ้นสนิมง่ายและความคงทนน้อยกว่า แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือความคมชัดของเสียงและสำเนียงของกีตาร์ในมือคุณอย่างแท้จริง ข้อควรระวังเกี่ยวกับสายที่ไม่เคลือบก็คือสายพวกนี้หากผ่านการเล่นมาแล้วมักจะขึ้นสนิมง่าย หากพบว่าขึ้นสนิมเมื่อไหร่ควรจะรีบเปลี่ยนสายโดยทันที เพราะไม่งั้นfretsกีตาร์ของคุณอาจเสียหายได้ครับ...ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัว ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ เยี่ยมเลยจ้า